PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เจ้าเหมียวพ่นหมึกครับ

Chai chiangyuen
17-01-2009, 15:49
4WD 2500 MTน้องไหม่ครับสตาร์ทตอนเช้าครั้งเดียวติดครับ แต่มีเหมือนน้ำหมึกพุ่งออกมาจากท่อไอเสียครับเยอะพอสมควร อาการนี้มันเป็นปกติไหมครับ
อีกอย่างขับมาแล้วจอดพอมาเข็นไปข้างหน้าจะมีเสียงดังแต๊กหนึ่งครั้งแล้วเสียงก็หายไป ดังแรงเหมือนกันครับไม่ได้ดึงเบรกมือแล้วมาปลดก่อนเข็นนะครับ:confused::confused:ชอบเข็นหลบแดดที่บ้านนะครับ

myjoefiend
18-01-2009, 08:49
เหอะๆไม่เคยเจอครับ แต่เหมือนเครื่องเผาไหม้ไม่สมบูรย์เลยมีเขม่าเยอะเคยเป็นแต่มอไซอ่ะครับ

Nuk_Black-Triton
21-01-2009, 13:55
ไม่ปกติหรอกครับ เพราะตอนเช้าๆ มีได้ก็แค่ควันขาวบางๆ เท่านั้นเอง

ส่วนเรื่องแต๊ก น่าจะมาจากเพลาขับหน้าครับ

อย่าลืมว่า วีลฮับของรถรุ่นใหม่ ล๊อกตลอดเวลานะครับ

และมันจะปลดล๊อกชั่วคราวเมื่อ มีการเดินหน้าหรือว่าถอยหลังครับ

สมมติว่า คุณถอยรถเข้าจอดเข้าข้างทาง หรือเดินหน้า ก็แล้วแต่

เมื่อมีการขยับรถสวนทางกับทิศทางเดิม เช่น สักครู่เราถอยจอด

แต่เราเข็นเดินหน้ามาหลบแดด ล๊อกมันจะปลดชั่วคราว

และเข้าล๊อกใหม่ ในระยะประมาณ 1 เมตรครับ

ส่วนตัวผมถือว่าเป็นเรื่องปกติครับ

Nuk_Black-Triton
21-01-2009, 13:56
อ่ะ นิดนึง เดี๋ยวจะงง

ท่อไอเสียที่พ่นหมึก ไม่น่าปกติครับ ท่อไอเสียรถดีเซล ต้องแห้งครับ

ส่วนเรื่อง แต๊ก ผมว่า มาจาก วีลฮับล๊อก ผมว่า ปกติดีครับ