PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ช่วยวิเคราะห์....อาการหน่อย

nawattakron
07-02-2008, 22:39
มี 3 อาการครับ
1. รอบเดินเบาออกจะกระตุกเวลาขับช้าๆเร่งเครื่องนิดๆ /4ประตูขับ2
2. ตอนนี้วิ่งได้ 1900 กิโล รู้สึกได้ว่าเวลาขับผ่านลูกคลื่นในหมู่บ้าน ด้านหน้ารถจะลงไม่เท่ากัน เวลาเปลี่ยนเลนก็รู้สึกได้ว่าจะยุบไม่เนียนตอนที่พวงมาลัยตั้งตรงตอนที่เปลี่ยนเลนแล้ว ลองเอาเพื่อนนั่งด้านซ้าย2คน ทั้งที่ขับบนทางทางเรียบ เป็นไปได้ไหมว่าสปริงมีปัญหา จะมีวิธีทดสอบอย่างไร ถ้ามีปัญหาสามารถเคลมได้หรือไม่
3. พวงมาลัยรู้สึกว่าจะหนักครับ เวลาใช้มือเดียวควง

* คันอื่น(ยี่ห้ออื่น)ที่บ้านไม่เห็นเป็นเลย - ลมยาง หน้า-หลัง 35 อีกอย่างตอนที่ออกรถวันแรก(14/01/51)ขับไม่ได้เลยเลี้ยงพวงมาลัยตลอดก็เลยไปร้านตั้งศูนย์ที่รู้จักเค้าก็ตั้งให้แล้วบอกว่า รถใหม่ไม่น่าเป็น แล้วก็ถอดแขนยึดปีกนกล่างซ้ายตั้งให้ ก็ขับดีขึ้นก็เหลืออาการที่บอกน่ะครับ

forlife
08-02-2008, 13:58
วิเคราะห์ไม่ถูกครับ แต่ที่รู้
ข้อ 1 ผมก็เป็นครับ
ข้อ 2 ผมไม่เป็น
ข้อ 3 ผมก็เป็น แต่ผมติด 3 ล็อคมา ก็เลยคิดว่าเป็นเพราะ 3 ล็อค

ของคุณก็น่าจะรุ่นเดียวกันกับผมนะครับ 4 ประตู ขับ 2 -2.5 116 Hp

pord
08-02-2008, 15:09
ออกรถใหม่ศูนย์ล้อมีปัญหาน่าจะเข้าศูนย์บริการนะครับอย่างน้อยเพื่อแจ้งให้เขาทราบถึงข้อบกพร่องในการผลิตและตรวจสอบ ที่ว่าพวงมาลัยหนักที่ความเร็วต่ำหรือป่าวครับถ้าใช่เพราะเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นก็ลำบากครับปัจจัยหลายอย่างไม่เหมือนกันเช่นยี่ห้อหนึ่งที่คนนิยมใช้เยอะ เวลาสาวพวงมาลัยอยู่กับที่ทำได้ง่ายๆด้วยนิ้วๆเดียวได้เลย บางคนก็ว่าดีกันเพราะมันเบาแต่ลองวิ่งดูสิครับพอมีความเร็วความเบามากทำให้รู้สึกหวิวจนน่ากลัว ส่วนไทรทันเองจะมั่นคงขึ้นเมื่อใช้ความเร็วต่อเนื่องครับ(คือมันจะดีคนละอย่าง) แต่ถ้าหนักจริงๆต้องลองตรวจสอบหลายองค์ประกอบแล้วละครับมุมล้อต่างๆอุปกรณ์ติดควบรวมทั้งลมยาง(กรณีของคุณไม่น่าใช่เพราะลมยางตั้งไว้ค่อนข้างสูง)

wiz
08-02-2008, 16:10
1. ท่านอาจต้องใช้เวลาปรับตัวซักนิด...
2.ไม่ทราบครับเพราะผมไม่พบอาการ อาจมีแต่ไม่รู้สึก..qc ไม่น่าหลุดถ้าพบอาการ
3. ส่วนตัวผมถือเป็นข้อดี เพราะกรณีใช้ความเร็วสูง หรือเจอคอสะพานรถจะไม่พริ้วลงข้างถนนถึงแม้มันจะควงหรือสาวพวงมาลัยเลี้ยวหรือกลับรถสักหน่อย...

tha99
08-02-2008, 21:00
น่าจะเหมือนรถเก๋งบางยี่ห้อเนาะ ที่ว่าความหนืดปรับเองตามความเร็วของรถ

nawattakron
08-02-2008, 22:06
ครับ.. หลายคนที่บางข้อเหมือนกัน ก็ดียังมีเพื่อนถ้าไม่ปกติก็ไปด้วยกันล่ะครับท่าน เหลือก็แต่ข้อ 2 คงต้องลองขับไปอีกระยะ ว่าจะไปขับรถของเพื่อนดูเพราะรุ่นเดียวกันถ้าเป็นก็แล้วไปแต่ถ้าไม่เป็น ช้าอยู่ใย ....