PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เบรคมีเสียงครับช่วยวิเคราะห์หน่อย

hotdog
21-01-2009, 08:00
ผม 4 ประตู ขับ 2 เกียรออโต้ ไม่พลัส ครับ ตอนนี้เวลาเบรคไม่ว่าจะเบรคเบาเบรคค่อยเบรคหนัก ได้ยินเสียงอี๊ด เบาๆ ถ้า ปิดกระจก แต่ถ้าเปิดกระจก ได้ยินมากหน่อยครับ แต่ก้อไม่รุนแรง รถ 1ปี 9 เดือน 23000 โลครับ ไปเช็ครถตอนปีครึ่งเขาบอกผ้าเบรคเหลืออีก ครึ่งนึง ก็สงสัยว่ามันเป็นที่อะไร ผ้าเบรคก็ไม่หน้าหมดกลัว ว่าไปเช็คแล้วศูนย์จะบอกว่าผ้าเบรคหมด อย่างเดียวให้เปลี่ยน (แต่ถ้าหมดจริงก็ยินดีเปลี่ยน) หรือว่าอาจจะเป็นสาเหตอื่นครับ

ขอบคุณครับ

weerasin.08
21-01-2009, 08:53
รถผมวิ่งได้103000กม.เปลียนเมื่อวันก่อน แต่ก่อนไม่ดังครับพอเปลี่ยนแล้วดังช่างบอกต้องเจียรจานเบรค ของท่านลองถอดออกทำความสะอาดดูครับ

JADE_OKP
21-01-2009, 13:56
เกียร์ A จะมีการสึกหรอของเบรคมากกว่าเกียร์ M เป็นไปได้สองอย่างครับ
1. อาจเกิดจากผ้าเบรคใกล้หมดเหล็กเตือนจะสีกับขอบจานเบรคทำให้เกิดเสียงดังเมื่อมีการเหยียบเบรค
2. อาจเกิดจากจานเบรคมีคราบสนิมเกาะบางๆ(เห็นกิโลน้อย)เมื่อเหยียบเบรคขอบของผ้าเบรคสีกับสนิมที่เกาะจึงเกิดเสียงดัง
วิธีแก้
1. ถ้าเป็นข้อ 1 แนะนำให้เปลี่ยนครับเพราะถ้าถึงจานเบรคอันตรายอาจต้องเจียร์หรือเปลี่ยนจานครับ
2. ถ้ามีแม่แรงถอดล้อ ถอดน็อตยึดฝักเบรคเอาผ้าเบรคออกมาขัดลบมุมประมาณ 45 องศาด้วยผ้าทรายเบอร์ 0 (ผ้าทรายขัดเหล็กหาซื้อได้ทั่วไป)และขัดที่จานประกอบกลับ ถ้าให้ดีหาเลื่อยเหล็กผ่าตามขวางให้ผ้าเบรคระบายความร้อนได้มากขึ้นก็ดีครับ ลองดูนะครับ

missort
08-05-2009, 12:24
ของผมก็ดังครับ เวลาอากาศเย็นๆ ไม่เข้าจายยยยย