PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : SCV valve ที่เสียกันบ่อยๆส่วนใหญ่เป็นของ 2.5 หรือ 3.2

Triton4x4PE
22-01-2009, 14:50
คือผมใช้ 3.2 อยู่ตอนนี้วิ่งไป 23,xxx km แล้ว
ชักเริ่มเสียวๆแล้วครับ
เคยถามไว้ในกระทู้เก่าทีแล้วแต่ยังไม่ได้คำตอบ
ยังไงรบกวนผู้รู้ช่วยสงเคราะห์หน่อยครับ
หรือผู้ที่เคยเสียช่วยเข้ามารายงานตัวหน่อยก็ได้
ว่าใช้เครื่องรุ่นไหน เผื่อจะได้เก็บขอมูลไว้เป็นสถิติ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
:yociexp55:

Nuk_Black-Triton
22-01-2009, 15:04
ตามหลักการ มันก็คือซัพพลายปั๊มตัวเดียวกัน ที่สร้างแรงดันให้รางคอมมอนเรล

มันควรจะเป็นตัวเดียวกันครับ แต่ที่ไม่ค่อยมีปัญหากัน อาจเป็นเพราะ รุ่นนี้ราคาสูง

คนในวงการไทรทัน ใช้น้อย ปัญหาเลยไปตกอยู่กับพลัส และธรรมดากันไปมากกว่าครับ

และอาจเป็นได้ว่า คนใช้ 3200 อย่างน้อย รถรุ่นนี้ก็แพงสุด ต้องพิถีพิถันมากกว่าครับ

เลยไม่ค่อยมีปัญหา ไม่ต้องกังวลครับ

อย่างที่ผมแนะนำ น้ำมันอะไรก็ได้ ในตระกูลดีเซล ขอให้สดใหม่และสะอาด เป็นพอครับ

22-01-2009, 15:08
แล้วมันก็มีอายุการใช้งานนะครับ เพราะมันจะต้องเป็นตัวผ่านน้ำมันให้เราตลอดเวลาที่เครื่องยนต์ทำงาน

ฉะนั้น ควรเปลี่ยนเมื่อถึงระยะ 80000 หรือ 120000 โลครับ

ระยะแรก เหมาะสำหรับรถในเมือง ขับรถติดบ่อยๆ

ระยะที่สอง เหมาะสำหรับ รถที่ไม่ค่อยได้ใช้ หรือใช้งานหนักๆ ในต่างจังหวัด

แต่ในความเป็นจริง เราสามารถตรวจสอบความผิดปกติของอุปกรณ์นี้ได้

และช่าง จะทำการตรวจสอบให้ เมื่อมีการทำการเลิร์นนิ่งเครื่องยนต์ทุกครั้งครับ

(ที่อยู่ดีดี รถเรา รอบสูงขึ้นเองเวลาช่างไปทำอ่ะครับ นั่นคือการตรวจสอบซัพพลายปั๊มครับ)

22-01-2009, 15:10
ระยะ ที่กล่าวมานั้น ไม่ได้อยู่ในคู่มือบริการนะครับ

ถ้าเอาสบายใจ ก็สามารถครับ โดยที่เราต้องออกค่าใช้จ่ายเองครับ

เหมือนการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ที่ 5000 โล นั้น ทำด้วยความสบายใจเท่านั้นเองครับ

Triton4x4PE
22-01-2009, 15:20
ขอบคุณน้า Nuk มากคร้าบ ที่ช่วยสงเคราะห์
โชคดีหน่อยที่ผมอยู่ต่างจังหวัด ใช้ Triton อาทิตย์เว้นอาทิตย์
แต่ยังไงก็จะค่อยจับสังเกตุอาการของรถไปเรื่อยๆครับ
มีอะไรคืบหน้าก็จะเข้ามารายงานผลให้อีกทีครับ
:kapook-17195-8823:

coppy42
22-01-2009, 15:20
ครับน้า นุ๊ค เห็นด้วยเลยครับข้อนี้ ปริมาณรถมันน้อย รถที่มีปัญหาให้เห็นมันก็เลยน้อยตามกันไปละ อิอิ แล้วไอ้2.5ตัวท๊อปผมเนี่ย เค้าพิถีพิถันกะปันอะป่าวครับ อยากรู้เหมือนกัน ในคลับเราก็ออกมากันหลายคันเลยนะ..

22-01-2009, 15:50
ขอบคุณน้า Nuk มากคร้าบ ที่ช่วยสงเคราะห์
โชคดีหน่อยที่ผมอยู่ต่างจังหวัด ใช้ Triton อาทิตย์เว้นอาทิตย์
แต่ยังไงก็จะค่อยจับสังเกตุอาการของรถไปเรื่อยๆครับ
มีอะไรคืบหน้าก็จะเข้ามารายงานผลให้อีกทีครับ
:kapook-17195-8823:

เวลาเข้า ศูนย์ ช่วงที่เขาเลิร์นนิ่ง ขอเขาดูก็ได้ครับ

ดูแค่แรงดันที่ได้ กับแรงดันเป้าหมาย ช่างจะตอบได้ทันที

ว่ารถคุณปกติดีหรือไม่ครับ:kapook-17195-8823:

22-01-2009, 15:54
ครับน้า นุ๊ค เห็นด้วยเลยครับข้อนี้ ปริมาณรถมันน้อย รถที่มีปัญหาให้เห็นมันก็เลยน้อยตามกันไปละ อิอิ แล้วไอ้2.5ตัวท๊อปผมเนี่ย เค้าพิถีพิถันกะปันอะป่าวครับ อยากรู้เหมือนกัน ในคลับเราก็ออกมากันหลายคันเลยนะ..

แน่นอนอยู่แล้วครับ ราคารถถ้าเทียบกับตัวธรรมดา ก็ห่างกันหลายแสน

แถมเรื่องไฟแนนซ์ ก็ผ่านยากกว่า และคนที่ใช้รถประเภทนี้

ต้องมีความรัก กำลังซื้อ และชอบกับรถอยู่แล้ว

ซึ่งต่างจาก รถที่ซื้อมาใช้งานอย่างหนักหน่วง หามรุ่งหามค่ำ

การดูแลหรือพิถีพิถัน ก็อาจต่างกันไปครับ

แต่มิได้หมายความว่า คนใช้รุ่นธรรมดาไม่รักรถนะครับ

อาจจะรัก แต่ไม่แสดงออก และใช้ในการทำมาหากินมากกว่า

ปัญหาก็จะเกิดขึ้นได้เร็วกว่า เท่านั้นเองครับ:m0002:

thammanoon
22-01-2009, 16:29
รถผม Lot แรกยังไม่เคยเป็น....และไม่อยากจะเป็น..........