PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ทำเสร็จเรียบร้อย ยกสูง เท่า พลัส...

chanwit_st
22-01-2009, 21:10
และแล้ว ผมก็ทำสำเร็จ จนได้ ที่อยากทำให้รถเราสูง และ ทุกอย่างเหมือน ไทรทัน พลัส เพราะ อยากได้ พลัส มานานแล้ว แต่ ด้วยความไม่รู้ ทำให้ อดได้มาใช้นั่นเอง // ในการยกสูง นั้น ผมต้องขอขอบคุณ ทั้ง 3 ท่านที่จะเอ่ย ชื่อนี้ อย่างมาก ครับ คนแรก คุณยุทธ ครับ ให้คำแนะนำ ในทุกๆเรื่อง ในทุกๆปัญหา ตั้งแต่ก่อน ตัดสินใจทำ และ หลังจากทำมาแล้ว รวมทั้งเรื่อง ซีรี่ย์ยาง และ ล้อ ทุกๆอย่าง เลย คนที่ 2 คือ คุณ annimal ที่คอยตอบ กระทู้ผมเสมอๆ และได้รับ คำแนะนำที่ดี เช่นเดียวกัน สุดท้าย นี้คือ คุณพรต จากร้าน พีพี ยานยนต์ ที่มีฝีมือ ทีเดียว เชื่อใจและไว้ใจได้
สำหรับ วิธีทำนั้น แยกออกเป็น 2 อย่าง คือ 1. ความสูงจากตัวรถ ที่ผมยกขึ้นไป 3 นิ้ว ใส่ช้อค และสปริง ที่มีขนาดสูงขึ้น (เป็น ชุดยก) หนุน ตัวรองเบ้าช้อคหน้า และ ใส่ช้อคแบบปรับออโต้ ด้านหลัง ในแบบ ชุดยก แกนยาว ใส่ super arm ใส่แหนบหนุนสูง 2. ความสุงจากขนาดยาง จากเดิม ที่เปลี่ยนมาหนแรก ตอนออกรถ เมื่อ 2 ปีที่แล้ว จากติดรถ ขนาด 215/70/R15 มาเป็น 235/70/R15 แล้ว จบที่ จาก 235/70/R15 มาเป็น ยางขนาด 30 นิ้ว (265/70/R15) ถามจากร้านยาง ครับ ดีใจที่หาร้านได้ในราคาที่ไม่แพง เลย และได้ราคายางเก่าที่ค่อนข้างดี แต่ผมไม่ได้เปลี่ยน แมกส์ เพราะ เมื่อรองใส่ไปแล้ว ยางไม่หุบอะไรมากนัก ตอนนี้ ตัวรถน่าจะสูง อยู่ที่ 180 ซม. อาจจะสูงกว่า พลัส ด้วยซ้ำไป แต่ก็ มองจากภาพแล้ว เท่าๆกันเลย ครับ

สิ่งที่ได้หลัง ทำรถ ยกสูง การขับขี่ อาจจะต่างกับ พลัส ที่มาในแบบ ธรรมชาติ ในเรื่องของ การจ้ำคอสะพาน ในการลงสะพาน ที่ชัน จะมีเสียงให้ตัว ของ เหล็กรองเบ้าช้อคหน้าที่ รองเสริมให้สูงขึ้น ให้รู้สึกได้แต่เป็นเรื่องปกติ ของการเสริมอุปกรณ์ เข้าไป นอกนั้น ก็จะมี อาการ ยุบตัว ให้ตัวของล้อแต่ละล้อ เมื่อเรา วิ่งถนนไม่เรียบ ซึ่งน่าจะเป็นอาการธรรมดา ของรถสูง ตรงนี้ พลัส อาจจะนิ่มนวลกว่า // แต่สิ่งที่ดี คือ การเข้าโค้ง ที่มั่นคงขึ้นกว่า แต่ก่อน และ ตัวรถไม่เซ ไม่ส่าย อะไรเวลา ขึ้น-ลง คอสะพานชัน การทำความเร็วในทางตรง จะนิ่งมาก อีกอย่างที่ขาดไม่ได้นั่นคือ ทัศนวิสัย ที่ เยี่ยม เพราะรถสูงขึ้นมามาก อีกทั้ง ตัวผมที่ขับขี่ มีความสูง ถึง 180 กว่าๆอยู่เองด้วย // ส่วน อัตราการบริโภคน้ำมัน คงต้องรอ ถังต่อไป ครับ เพราะ น้ำมัน ใช้ไปแล้ว ก่อนไป ทำยกสูงมา จึงวัดอะไรไม่ได้ ชัดเจน // ลืม ไปว่ารถผมไม่มีบันไดข้าง ครับ คิดว่า อาจจะไม่ใส่นะ เพราะ มันดู ทึมๆ ดี ดูเข้มแข็ง // ยางตัวที่เปลี่ยน วันนี้ นั้น เป็น ยี่ห้อ MAXXI ครับ เลือกลายดอกแบบ เรียบ เพราะชอบ เงียบ นิ่มนวล

หมายเหตุ : ต้องขอโทษ เจ้าของ รถไทรทัน พลัส สีดำ ป้ายแดง คันนี้ด้วยที่แอบถ่ายไม่ได้บอก มา ณ ที่นี้ด้วย ครับ

piyavit
22-01-2009, 22:16
สุดยอดเลยครับ....เท่ห์...คุณตั้มเสียค่าใช้จ่ายไปเท่าไรครับผมอยากทำบ้างครับ...

AeA
22-01-2009, 22:27
ถ่ายช่วงล่างให้ดูหน่อยสิครับ....

ผมก็ทำที่ร้าน พีพี มาครับ นุ่มขึ้นเยอะ เจอลูกระนาดด้านหน้าจะไม่นิ่มเกินไปเหมือนเดิมๆ และด้านหลังก็นุ่มใช้ได้เลยครับ ใส่ชุดแบบเดียวกับรถคุณพรตเลยครับ

วินิจ
23-01-2009, 07:21
สวยๆทั้งนั้นเลยครับผมก็ยกแล้วเช่นกันขอเก็บรายละเอียดหน่อยเดี๋ยวโชว์มั่ง..อิอิอิ

chanwit_st
23-01-2009, 07:47
ทำร้าน คุณพรต เช่นกัน ครับ ค่าใช้จ่าย ยกนั้น แล้วแต่ ช้อค ครับ เลือกได้ มีหลายราคา ต้องลองโทรสอบถามที่ร้านดูครับ แล้ว ต่อรองกันนะครับ ส่วนยาง Maxxsi ขนาด 30 นิ้ว ครับ เส้นละ 3500 บาท

***วันนี้ จะเข้าไปร้าน คุณพรต ไป เซทอัพ ใหม่ เห็นคุณพรต บอกว่า จะเปลี่ยน ลูกยาง กันกระแทกด้านหน้า ให้ใหญ่ขึ้น เวลา ลง ที่สูง ที่ชัน จะได้ไม่มีเสียงอีก ***

หมายเหตุ : ทำแล้ว สบายใจ เพราะ แม้ไม่ดีเลิศ แต่ก็ดีทีเดียว หนึบ แน่น ไม่โครง ไม่ส่าย เข้าโค้งดี แต่ระยะเบรค ต้องเหยียบกันลึกหน่อย เพราะ ยางเรา ใหญ่มาก

yut
23-01-2009, 08:04
:kapook-17195-8823: สวยคับ คุณชาญวิทย์

kaigg
23-01-2009, 08:12
ดีใจด้วยครับ หายไปพักใหญ่เลย
ในที่สุดฝันก็เป็นจริง นึกว่าจะไปซบน้องนาซะแล้ว

ปล. ผมก็น้อยใจแทนนะช่วงแรกๆที่พี่มาปรึกษาในเว็บอะ นานนนนนนนละ อย่าไปพูดเลย
ตอนนี้ถูกใจก็ โอแล้วล่ะ

IamDream
23-01-2009, 08:15
ในที่สุดฝันก็เป็นจริง

chanwit_st
23-01-2009, 08:23
ขอบคุณทุกท่าน มากครับ // คุณยุทธ ครับ พอดี เช้านี้ โทรไปหา ช่างพรต มาครับ คุณพรต คงทราบจาก กระทู้ผมเขียนแน่เลย เลยให้ไปเปลี่ยนยางรองเบ้าช้อค เห็นว่าจะเอาตัว ใหญ่มาใส่ให้ จะได้ไม่มีเสียงเวลาลง ที่ชันๆ นี่ก็ว่าจะไป สายๆนี้ครับ // ขอบคุณเพื่อนๆ จริงๆ สำหรับข้อมูล ที่ทำให้ตาสว่าง ทำจนได้สำเร็จ และการลงทุน ขนาดนี้ คุ้มกว่า เปลี่ยนคันใหม่ ครับ คุ้มกว่า // แม้ผมจะเจอ วิกฤตการณ์ เรื่องพวงมาลัย ถึงเครม ได้ก็โดน แขวะ โทษที่ตัวผมไป ดันใส่ ยางใหญ่ แต่ เมื่อไปรู้ มีความรู้จาก คุณพรต จากร้านที่ไปซื้อยางใหม่ เมื่อวาน ความจริงภาระ พวงมาลัย ไม่เกี่ยวกันเลย แต่ช่างมันเถอะ เนอะ...

maxton
23-01-2009, 09:03
ยินดีด้วยครับ งามขึ้นเป็นกอง แนะนำครับ..ใส่ยาง Bf ไปเลยแหล่มมากๆ แต่ว่าผมคำนวนยางได้ประมาณ 29.6 นิ้วเองอ่ะ

pton
23-01-2009, 20:38
คือว่า....ผมดูแล้ว ยังไง ก็เตี้ยกว่าพลัสนะครับ ดูท้ายมันห้อยๆๆ ไงไม่รู้
ผม ก็ยก ประมาณอย่าง พี่เลย งะ ยังเตี้ยกว่าเลย
ไงลองถ่ายเทียบดูดีๆๆ นะครับ
พี่เอา แหนบว่างบนเพลา หรือเปล่า ? ผม ไม่ได้วาง เลยคิดว่าไง ก็เตี้ยกว่าพลัสอยู่ ดี

chanwit_st
23-01-2009, 22:01
ได้ คุยกับช่าง พรต วันนี้ คุณพรต คงจะได้อ่านกระทู้ผมที่ไปทำ ยกสูง ที่ร้าน มา ใยบอร์ด ไทรทัน คลับ แน่ๆ พอดีผมโทรไปหาพอดี ตั้งใจจะบอกว่า เปลี่ยนยางใหม่แล้ว และจะบอกว่า มีเสียง กระแทก เวลาขึ้น ทางเป็นสัน เท่านั้น แต่ช่างพรต เรียกให้กลับไปที่ร้าน จะเปลี่ยน ลูกยางรองเบ้าช้อคหน้า ให้ใหม่ เนื่องจากของเดิมที่ติดมากับรถ ขนาดมันเล็กกว่ากันเยอะ จึงทำให้ เวลาให้ตัว ในทางชัน อาจส่งเสียงออกมามากขึ้น พอไปเปลี่ยน ช่างพรต ติดงาน รถคันหนึ่งอยู่จึงให้ ผู้ช่วยทำแทน ก็ ฝีมือดี ทั้งหมดนั่นแหละ เพราะ เพียง 15 นาที นั่งยังไม่ทัน ก้นร้อน งานเสร็จแล้ว ซึ่ง คุณพรต ก็มาดูงาน และได้เรียกผมไป ทดสอบรถพร้อมกัน คุณพรต ขับเอง พาไปในซอย ที่มีถนนวิบาก มีลูกรัง ยอมรับเลยว่า คุณพรต ขับรถเก่งคนนึงทีเดียว ผมนั่ง เลยรู้สึกว่า รถเราก็แรง นะเนี่ย ปกติ ผมขับเรื่อยๆ โค้ง ยูเทิร์น ออกตัวรุนแรง แต่ผมกลับไม่รู้สึกเสียว วูบวาบ ใดใด รู้สึกปกติ เข้าซอยลูกรัง วิ่งรูดตลอดทาง ช่วงล่างดีมากเลย ครับ ช่วงล่างง ที่ทำมานี้ ถือว่า เป็น พวกรถ แต่ง ไว้ขับทาง โหดๆ เสียงกระแทก ล้อหน้า ที่เคยดัง ก็ไม่มีแล้ว มีเฉพาะ เวลาลงที่ชันๆ เป็นสัน ซึ่งคุณพรต บอกว่า ปกติของ รถที่ยกสูง เพราะ ช่วงล่างมีความยาว ก็ ปกติ ครับ ตอนนี้ ถือว่า เซ็ททุกอย่าง เรียบร้อยหมดแล้ว...รถนิ่งมาก ไม่เซ นิ่ม หนึบ มั่นคง ครับ ผมขับบนทางด่วน ทีแรกกังวล ว่าจะ หวิวๆ เพราะ รถสูงแรงลมจะส่งลงใต้ท้องมากขึ้น จะทำให้ตัวรถ โครงเครง อะไรแบบนั้น แต่ทุกอย่าง ไม่มีเลย ครับ นิ่ง เรียกว่า ผมเพียงประคองพวงมาลัย เท่านั้นในทางตรง ด้วยความเร็ว 90-100 กม./ชม. แต่ก่อน ต้องจับพวงมาลัย แน่นขึ้นเรื่อยๆที่มีความเร็วสูงขึ้น ครับ // ผมตั้งใจทำ ทุกอย่างก็เพื่อ ให้รถดูดุ ขึ้น สง่า เพราะผมชอบ ทรง ยกสูง แบบ พลัส แต่ ถือว่า ได้ขนาดนี้ ดีมากแล้ว ครับ รถไม่ได้ดัดแปลง ใดใด อีกอย่าง รถเราไม่ใช่ รถยกสูงโดยธรรมชาติ ครับ แต่อย่างน้อยๆ ขับรถ สบายใจขึ้น พวกปาด หรือ ตัดหน้า น้อยลงเยอะ เพราะรถเรา ใหญ่ อีกทั้ง มอเตอร์ไซด์ วิ่งผ่าน กระจกมองข้างได้ แต่ก่อนยกสูง จะพอดี กระจกเลย โนบ่อยมาก ดีที่เป็นโครเมี่ยม ส่วน รูปนั้นที่ดูเหมือนท้ายห้อย ผมคิดว่า เพราะแหนบเรา อยู่ใต้เพลา ไม่ใช้ ชุดช่วงล่างแบบ พลัส ที่ยกมาจาก รถขับ สี่ อีกทั้งน้ำหรักชุดอุปกรณ์ยกสูงด้านหลังผม มีหลายอย่าง ไม่ว่าจะ ชุด super arm / ช้อคปรับสูง / ชุดเเสริมแหนบเพิ่มความสูง และยังมีกันชนท้ายที่มีน้ำหนักท่วงอีก ครับ เคยใส่ กันชนแบบเดียวที่ทำเลียนแบบ พลัส มาเหมือนกัน ดูไม่ห้อย นะครับ แต่ต้องเอาออกเพราะ ตรงที่ปีน ที่วางเท้า วุสดุ ไม่สู้ดี มีสนิมง่ายมากๆ // เอาเป้นว่า ที่ทำสมความตั้งใจ สมราคา ที่น่าลงทุน อีกทั้งเชื่อในฝีมือช่าง ซึ่งปกติ ไกลๆแบบนี้ ผมไม่ไปแน่ๆ ถ้าไม่ใช่ธุระ สำคัญจริงๆ อีกทั้งทำแล้ว ขับขี่ดี อันนี้ไม่ได้ออกมาเชียร์ หรือ ยกยอ ร้าน เลย ครับ เพราะผมใช้เวลาอ่านข้อมูล ที่คนที่ไปทำจากร้านนี้ โดยละเอียด แล้ว จึงตัดสินใจ ครับ และผมไม่สนใจด้วยว่า ต่อไปเมื่อขายรถ ในโอกาสข้างหน้า ราคา มันจะตก ยังไง และจะใช้ไปแบบนี้ ครับ ชอบ...นั่นคือเหตุผล ก่อนนี้ก็มีคนทักท้วง จาก บริษัท มิตซูฯ มอเตอร์ ประเทศไทย เพราะเพิ่งผ่านการเครม พวงมาลัย มาทั้งชุด แต่ ผมเชื่อมั่น มีความเชื่อมั่นบางอย่าง รวมทั้งได้พูดคุยกับคนที่ทำมาก่อนผม ได้ระดับนี้ ผมว่า มันดีมากที่สุดแล้ว นะ ลงทุนนิดเดียว...ขอบคุณมากครับ

หมายเหตุ : ผมจะเช็ค ระยะ 40000 กม. ซึ่งเสียค่าแรงเอง แล้ว ครับ ด้วยความประหยัดค่าใช้จ่าย ผมจึงคิดว่า จะไปซื้อ ของทุกอย่างที่ต้องเปลี่ยนมาเองทั้งหมด ครับ และผมควรนำรถเข้าไปเปลี่ยนถ่ายที่ไหนดีครับ
1. ตามปั้มน้ำมันทั่วไป ก่อนนี้เคยเจอ น็อต ตัวถ่ายน้ำมันเครื่อง บิดแน่น จนเกรียว
2. บี - ควิก อันนี้ คาดว่า มีมาตรฐานดีหน่อย แต่ไม่รู้ เขาเปลี่ยน น้ำยาล้างหม้อน้ำได้ รึเปล่า
3. เข้าศูนย์ เสียเฉพาะค่าแรง เพื่อนๆมีข้อแนะนำ ใดบ้าง ครับ ขอขอบคุณมากครับ จะนำรถไป ทำ พรุ่งนี้ 24 ม.ค.

boatania
23-01-2009, 22:10
คือว่า....ผมดูแล้ว ยังไง ก็เตี้ยกว่าพลัสนะครับ ดูท้ายมันห้อยๆๆ ไงไม่รู้
ผม ก็ยก ประมาณอย่าง พี่เลย งะ ยังเตี้ยกว่าเลย
ไงลองถ่ายเทียบดูดีๆๆ นะครับ
พี่เอา แหนบว่างบนเพลา หรือเปล่า ? ผม ไม่ได้วาง เลยคิดว่าไง ก็เตี้ยกว่าพลัสอยู่ ดี

ดูเหมือนเตี้ยกว่าเพราะเป็น สี่ประตูปล่าวครับ ขอบกระบะมันห้อยย้อยกว่า

MPV
23-01-2009, 22:17
แจ๋มเลย ติดบันไดข้างซักนิส เนียน

thammanoon
23-01-2009, 22:47
ขอบคุณทุกท่าน มากครับ // คุณยุทธ ครับ พอดี เช้านี้ โทรไปหา ช่างพรต มาครับ คุณพรต คงทราบจาก กระทู้ผมเขียนแน่เลย เลยให้ไปเปลี่ยนยางรองเบ้าช้อค เห็นว่าจะเอาตัว ใหญ่มาใส่ให้ จะได้ไม่มีเสียงเวลาลง ที่ชันๆ นี่ก็ว่าจะไป สายๆนี้ครับ // ขอบคุณเพื่อนๆ จริงๆ สำหรับข้อมูล ที่ทำให้ตาสว่าง ทำจนได้สำเร็จ และการลงทุน ขนาดนี้ คุ้มกว่า เปลี่ยนคันใหม่ ครับ คุ้มกว่า // แม้ผมจะเจอ วิกฤตการณ์ เรื่องพวงมาลัย ถึงเครม ได้ก็โดน แขวะ โทษที่ตัวผมไป ดันใส่ ยางใหญ่ แต่ เมื่อไปรู้ มีความรู้จาก คุณพรต จากร้านที่ไปซื้อยางใหม่ เมื่อวาน ความจริงภาระ พวงมาลัย ไม่เกี่ยวกันเลย แต่ช่างมันเถอะ เนอะ...
-------------------------------------------------------
ขอถามคุณ chanwit ครับ ถ้าทำเหมือนคุณทุกอย่าง งบประมาณอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
และอยากถามอีกว่า หลังจากยกสูงแล้ว ที่นั่งตอนสอง เบาะหลัง กระเด้ง กระดอนมากมั๊ย เมื่อเทียบกับก่อนยก หรือว่าไม่เกี่ยวกับชุดยก เพราะเป็นยางใหม่อยู่ ครับ
และถ้าไม่ยกเมื่อเอา supper arm มาใส่รถจะดีขึ้นมั๊ย นิ่มขึ้นมั๊ย
---------------------------------------------------

chanwit_st
24-01-2009, 09:35
ลืมบอกไปครับ รถที่จอดถ่ายคู่ป้ายแดง นั้น เป็น รุ่น 2 ประตู ครับ ของผม 4 ประตู กะบะท้าย รุ่น 4 ประตูจะห้อยโค้ง ส่วน กะบะ 2 ประตู จะเป็นแนวตรง ตรงนี้เมื่อถ่ายรูปจากด้านหลัง หรือมุมเฉียงจากด้านท้ายกะบะ อาจจะมองว่า เตี้ยกว่า เพราะความต่างกันของรูปร่าง ด้านหลัง // คุณ THAMMANOON 1. สำหรับเรื่องอาการ เวลานั่งด้านหลัง ต่างจากเดิม ที่ยังไม่ได้ยก เยอะมากครับ รถไม่เด้งตัว ไม่กระโดด อาการจะนิ่ง หนึบ แน่น ดีมากครับ คงมาจากชุดช่วงล่างหลัง 2. สำหรับงบประมาณที่ผมทำ ชุดยกสูง จากร้าน คุณพรต พีพี ยานยนต์ 20000 บาท ครับ (ราคา แล้วแต่ ตกลง กับทางร้าน นะครับ ราคาจะตามอุปกรณ์การติดตั้ง ครับ โดยเฉพาะ ช้อค หน้า และ หลัง) แต่ที่นี่ ดี ที่เปลี่ยน มุมแคมเบอร์ ให้ใหม่ ด้วยเวลาเราตั้งศูนย์ล้อ ก็ง่ายกับการไปตั้งตามร้านทั่วไป ส่วนยาง ขนาด 30 นิ้ว ราคาเส้นละ 3500 บาท ครับ รวมทั้งหมดก็ ประมาณ 30000 บาท 3. ถ้าใส่ ชุด super arm อย่างเดียว ก็น่าจะดีขึ้น ในส่วนของ การเข้าโค้ง การลงหลุม ขึ้น - ลง ทางชัน อันนี้ ต้องลอง คุยกับ ช่างพรต ดู ทางร้านเขา มีอุปกรณื อื่นที่ราคา ย่อมเยาว์ กว่าอีกนะครับ เช่น กันซวนเซ เอ่ย ช้อคอัพ กันเซ ชุดอุปกรณ์กันโครง แต่ต้องถามใจ เราก่อนครับ ว่าชอบ แบบยกสูง หรือปกติ ถ้าปกติ เราก็ไม่ต้องไปยก ให้เสีย งบประมาณ ก็อาจจะ ใส่ ช้อค รุ่นธรรมดา ที่มีคุณภาพมากขึ้น แล้ว ใส่อุปกรณ์ สำหรับ เพิ่มเติม เลือกเอาตามใจเราต้องการ แค่นั้นก็เพียงพอ ไม่ต้อง ไม่เปลี่ยน ยาง + ล้อ ใดใด แต่ถ้าเราชอบ ยกสูง ชอบ แบบ พลัส ก็แบบผมทำทุกอย่าง ครับ แต่แนะนำให้ ไปยกตัวรถ สูงก่อน เปลี่ยนยาง และ ล้อ ครับ จะได้หา ยางและ ล้อ ที่เข้ากับรถ ความสวยงามจะมีมากกว่า

AeA
24-01-2009, 12:52
สวยงามดีครับ สนับสนุนอีกเสียงใส่ยาง BF กะบันไดข้าง สวยขึ้นเป็นกอง

ถ่ายช่วงล่างมาให้ดูหน่อยสิครับ

Bangpakong
24-01-2009, 13:20
:i40:ดีใจด้วยครับ สมใจอยาก

navyhawk
24-01-2009, 13:29
เช็ก 40000 โล ยังไม่ต้องเสียค่าแรงนี่ครับ ผมก็เพิ่งไปเช็กมา. 4 พันเศษ...มีคูปองอยู่ในสมุด 1 - 4 หมื่นโล หรือท่านเอาไปใช้แทนอย่างอื่นแล้ว...

:i37: ชอบจัง แต่ ไม่มีตังค์ยก..

sunton_r
24-01-2009, 14:25
ดีใจ กับ พี่ตั๋ม ด้วยคน แม่ม งามขึ้นเป็นกองเลยเน้อพี่ สมใจที่รอมา 2 ปี

joetriton
24-01-2009, 15:32
:i37::i37::i37:แหล่มมมมมเลยยยยยก๊าบบบบ ต้องการบรรไดโปรดแจ้งนะครับ :yenta4-emoticon-002:yenta4-emoticon-002:yenta4-emoticon-002

chanwit_st
24-01-2009, 21:04
ลืมบอกไปครับ รถที่จอดถ่ายคู่ป้ายแดง นั้น เป็น รุ่น 2 ประตู ครับ ของผม 4 ประตู กะบะท้าย รุ่น 4 ประตูจะห้อยโค้ง ส่วน กะบะ 2 ประตู จะเป็นแนวตรง ตรงนี้เมื่อถ่ายรูปจากด้านหลัง หรือมุมเฉียงจากด้านท้ายกะบะ อาจจะมองว่า เตี้ยกว่า เพราะความต่างกันของรูปร่าง ด้านหลัง // คุณ THAMMANOON 1. สำหรับเรื่องอาการ เวลานั่งด้านหลัง ต่างจากเดิม ที่ยังไม่ได้ยก เยอะมากครับ รถไม่เด้งตัว ไม่กระโดด อาการจะนิ่ง หนึบ แน่น ดีมากครับ คงมาจากชุดช่วงล่างหลัง 2. สำหรับงบประมาณที่ผมทำ ชุดยกสูง จากร้าน คุณพรต พีพี ยานยนต์ 20000 บาท ครับ (ราคา แล้วแต่ ตกลง กับทางร้าน นะครับ ราคาจะตามอุปกรณ์การติดตั้ง ครับ โดยเฉพาะ ช้อค หน้า และ หลัง) แต่ที่นี่ ดี ที่เปลี่ยน มุมแคมเบอร์ ให้ใหม่ ด้วยเวลาเราตั้งศูนย์ล้อ ก็ง่ายกับการไปตั้งตามร้านทั่วไป ส่วนยาง ขนาด 30 นิ้ว ราคาเส้นละ 3500 บาท ครับ รวมทั้งหมดก็ ประมาณ 30000 บาท 3. ถ้าใส่ ชุด super arm อย่างเดียว ก็น่าจะดีขึ้น ในส่วนของ การเข้าโค้ง การลงหลุม ขึ้น - ลง ทางชัน อันนี้ ต้องลอง คุยกับ ช่างพรต ดู ทางร้านเขา มีอุปกรณื อื่นที่ราคา ย่อมเยาว์ กว่าอีกนะครับ เช่น กันซวนเซ เอ่ย ช้อคอัพ กันเซ ชุดอุปกรณ์กันโครง แต่ต้องถามใจ เราก่อนครับ ว่าชอบ แบบยกสูง หรือปกติ ถ้าปกติ เราก็ไม่ต้องไปยก ให้เสีย งบประมาณ ก็อาจจะ ใส่ ช้อค รุ่นธรรมดา ที่มีคุณภาพมากขึ้น แล้ว ใส่อุปกรณ์ สำหรับ เพิ่มเติม เลือกเอาตามใจเราต้องการ แค่นั้นก็เพียงพอ ไม่ต้อง ไม่เปลี่ยน ยาง + ล้อ ใดใด แต่ถ้าเราชอบ ยกสูง ชอบ แบบ พลัส ก็แบบผมทำทุกอย่าง ครับ แต่แนะนำให้ ไปยกตัวรถ สูงก่อน เปลี่ยนยาง และ ล้อ ครับ จะได้หา ยางและ ล้อ ที่เข้ากับรถ ความสวยงามจะมีมากกว่า
หมายเหตุ : วันนี้ เอารถไปเช็คระยะ 40000 กม. มาแล้ว ที่ศูนย์ บางบัวทอง เพราะ ไปถามราคา ปั้มน้ำมัน ตราหอบ แถว บ้าน ค่าแรง 800 กว่าบาท เลยรีบเพ่นออกจากร้านทันที คิดว่า ใกล้ตรุษจิน คนมักรีบฉกเงิน ล่ะมั้ง เข้า ศูนย์ดีกว่า ถ้าราคานี้ ปรากฏว่า ผมได้ซื้ออะไหล่มาเอง ทั้งหมดยกเว้น ส่วนที่ซื้อไม่ได้เพราะต้องใช้ สเปค ของไทรทัน อย่างเดียว นั่นคือ น้ำมันเกียร์ หรือ เฟืองท้าย และ กรองโซล่า (กรองน้ำมันเชื้อเพลิง) อย่าเชื่อ หากมีบางร้านแนะนำ ว่า ใช้สเปคสุงขึ้น ก็ได้นะ เดี๋ยวนี้ สเปคแบบ ไทรทัน เขาไม่ใช้กันแล้ว ผมโดนมาแล้ว ดีนะ ไปคืน ได้เงินกลับมา ไม่งั้น เสียไปฟรีๆ เกือบ พันบาท เลย สุดท้าย เสียเงินไปประมาณ 3000 บาท ครับ แต่ค่าแรง ไม่แพงอย่างที่คิด 608 บาท ครับ แม้ บริษัท ไม่ยอม เพราะ ระยะเวลาเลยกำหนด มา 1 เดือนเศษ แต่ ที่ มิตซู กาญจนา บางบัวทอง ฝ่ายบริการ ลดให้ผม ด้วยตัวเอง และบอกว่า หากตอนผมเครมพวงมาลัย สาขาที่เปลี่ยนของไม่เขียน ระบุในสมุดบันทึกไว้ ว่า เลข กิโลเมตร เท่าไหร่ เขาจะช่วย คงได้ฟรี ไปแล้ว แต่ก็ช่างเถอะ อย่างน้อย ก็ไม่ใช่ 5000 บาท เหมือนที่ ศูนย์หัวหมาก ว่าไว้ ก็แล้วกัน โอะโห...เช็คระยะ อะไร แพงจริง

siam133
25-01-2009, 11:34
ผมขอเบอร์ พี่พรต Pp ยานยนต์ด้วยครับ

chanwit_st
25-01-2009, 21:03
ได้ครับ ความจริง เบอร์คุณพรต อยู่ใน ห้องซื้อขายแลกเปลี่ยน แต่เพื่อความสะดวก และง่ายต่อการติดต่อ เบอร์คุณพรต นะครับ 087-0255382

chanwit_st
26-01-2009, 13:28
ให้ชม ชุดช่วงล่าง ด้านหลัง ครับ ช้อคอัพ เป็นของ Hurricane (ปรับออโต้ตามสภาพเส้นทาง) พร้อม ชุด Super Arm ส่วนด้านหน้า ผมถ่ายไม่ได้ครับ เพราะ ชุด ช่วงล่าง อยู่ในเบ้า มองไม่เห็น ต้องยกรถ แล้วถ่ายจากมุมด้านใน

daviss
29-01-2009, 00:29
ของผมอยากยกข้างหน้าสูงขึ้นอีกสองนิ้วได้อีกปะคับ อยากทำมาก31143

31144

yut
29-01-2009, 07:09
ของผมอยากยกข้างหน้าสูงขึ้นอีกสองนิ้วได้อีกปะคับ อยากทำมาก31143

31144
ว่าแต่น้าเดวิส ซื้อโป่งล้อที่ไหนทำไมเหมือนชองพลัสจังเลย อยากได้มั่งแนะนำหน่อย

chanwit_st
29-01-2009, 09:22
น้ำมันถังนี้ คงได้เช็คการกินน้ำมัน ได้ล่ะครับ ว่า หลังยกสูง ใส่ล้อใหญ่ 30 นิ้ว ไป จะมีผลต่ออัตราการกินน้ำมัน ไปจากเดิม หรือไม่ นะครับ เดิม ผมวิ่งในเมือง ตกเอา ประมาณ 13 กม./ลิตร แล้ว จะรายงานผลให้ทราบอีกที...

Diaw
29-01-2009, 09:34
ล้อเม็ค เดิมๆๆ นิครับ แต่สวยดีอ่ะ

tomtam
29-01-2009, 09:52
สุดยอดเลยครับ แจ๋มมากเลย

chanwit_st
29-01-2009, 10:23
พอดี ถามร้านยางที่ผมไปเปลี่ยนมา ครับ ล้อแมกส์ ขนาด 15 นิ้ว แต่ ความกว้างมากขึ้น 8 นิ้ว ราคา ใช้ได้ครับ เส้นละ 2500 บาท (เทิร์น ของเก่า ผมเพิ่มเงิน 6000) แต่มีลายจำกัด ผมไม่ถูกใจ เลย ใช้ไปก่อน ครับ

chanwit_st
30-01-2009, 21:44
กลับไปให้ คุณพรต SET UP ครั้งที่ 3 ครับ หลังจาก เปลี่ยน ยางรองเบ้าช้อค หน้า มาใหม่ ขนาดใหญ่ แทนของเก่าที่ติดมากับรถ แต่ก็แจ๋วแล้ว ล่ะ แต่วันนี้ มาเปลี่ยน อีกตัว เพื่อแก้ การตกกระทบพื้น เวลา ขึ้น - ลง สะพาน หรือถนนที่มีรอยต่อเป็นสัน ที่เคยส่งเสียง แคร๊ก เหมือนเหล็กกระทบกัน คุณพรต เปลี่ยน เหล็กรองสปริง ตัวใหม่ให้ ครับ ลดขนาดความสูงลง 5 มิลลิเมตร หรือ ครึ่งเซนติเมตร ครับ (มองไม่ออกว่า หน้าต่ำลงนิดนึง) แล้วไปลองรถด้วยกัน ถนนเป้นรอน ตลอดทางในซอย บริเวณ นั้น ก็ รู้สึก ไม่ต้องชะลอรถตามเดิมที่เคยวิ่ง เลย วิ่งแบบปกติ ได้เลย รู้สึกแน่น ไม่มีอาการใดใด นิ่มนวล มากครับ จากนั้น ขับไป ลุย ไหล่ทางที่เป็น ปากท่อระบายน้ำ คุณพรต ให้ลองรูดดู บอกผมไม่ต้องกลัว ช่วงล่าง ของคุณ ทั้งหมด แข็งแรง มากๆ ผมก็ลุย ครับ ก็ไม่รู้สึกกระแทกกระเทือนอีก ทดรองจ้ำตอสะพาน เป็นสัน ก็ไม่มีเสียง แคร็กอีกแล้ว ว้าวเยี่ยม! แต่จะมีเสียง ต่อเมื่อ คอสะพาน นอกจากชันเป็นสันแล้ว ยังมีรอยแยกตัว ออกมาจากตัวสะพาน ก็จะมีเสียงครับทีนี้ ซึ่งคันไหนๆ ก็มีแน่นอน เอาล่ะ สมบูรณ์แบบ แล้ว ครับ ขอชมว่า ทำไปต่อเนื่องอีก 2 รอบ ก็ไม่เรียกเก็บเงิน ความจริง คิดค่าแรงก็คงไม่น่าเกลียด แต่ด้วย น้ำใจ เป้นงานต่อเนื่องที่ทำ รวมทั้ง คุณพรต ไม่ได้ เปิดร้าน ลักษณะ พ่อค้า กับ ลูกค้า จะเป็นลักษณะเพื่อนฝูงมากกว่า ผมมาเย็นนี้เลยสบายใจจากปัญหา เรื่องของตัวเอง อย่างมากมาย ครับ โล่งเลย!

ภาพนี้ ให้คุณพรต ถ่ายไวให้ นะครับ อยากเทียบความสูง ผมสูง 184 ซม. นะครับ ผมว่า รถน่าจะสูง เท่า พลัส แล้ว ล่ะ คือ 178 ซม.

mckyparty
30-01-2009, 22:20
ถ้าพี่ใส่ล้อ 16 +ยาง size เท่า plus จะยิ่งสูงกว่านี้มั้ยครับ
หรือพี่คำนวนขนาดยางที่ใส่ไว้แล้ว ให้มันหนาๆหน่อย

ผมว่าตอนนี้ ช่วงล่างอาจจะดีกว่า plus แล้วมั้งเนี่ย

พี่พรตว่าไงครับ 5555

24-44
30-01-2009, 22:49
[quote=chanwit_st;111881]ลืมบอกไปครับ รถที่จอดถ่ายคู่ป้ายแดง นั้น เป็น รุ่น 2 ประตู ครับ ของผม 4 ประตู กะบะท้าย รุ่น 4 ประตูจะห้อยโค้ง ส่วน กะบะ 2 ประตู จะเป็นแนวตรง ตรงนี้เมื่อถ่ายรูปจากด้านหลัง หรือมุมเฉียงจากด้านท้ายกะบะ อาจจะมองว่า เตี้ยกว่า เพราะความต่างกันของรูปร่าง ด้านหลัง

ขอแสดงความคิดเห็น
รถเตี้ยกว่า PLUS จริงๆึ ครับ
เพราะตัว 4 ประตูขอบกระบะจะสูงกว่าตัว 2 ประตู
ระดับของไฟท้ายจะเท่ากัน
แต่ตัว 4 ประตูจะเพิ่มความสูงขอบกระบะแล้วค่อยๆ
โค้งลงมาเท่ากับ 2 ประตูตรงท้าย ผมเคยวัดดูแล้ว เชื่อเหอะ

***ไม่ได้ตอบแบบชวนหาเรื่องนะครับ สูงระดับนี้ก็สวยแล้วครับ
แต่อยากให้เพื่อนๆ ชาว TRITON CLUB ได้ข้อมูลที่ถูกต้องครับ ***

chanwit_st
31-01-2009, 12:38
ต้องเปลี่ยน ล้อแมกส์ ใหม่ ครับ ให้มีความหนาออกมา สัก 18 นิ้ว ครับ กำลัง รองประมาณ ความจริง คุณพรต แนะนำ ยาง น่าจะ ใส่ 31 นิ้วไปเลย แต่ ในเมื่อซื้อแล้ว ก็ ไม่เป็นไร // อย่างน้อย จะเท่าไม่เท่า พี่พลัส ก็ไม่เป็นไรหรอก ก็ บึก สูง กว่าเดิมเยอะเลย ให้ดูเปรียบเทียบ ระหว่างผมถ่ายตอนรถเดิมๆ กับ รถมาแล้ว ดีกว่า (ไม่เทียบ คนอื่น เละ เทียบตัวเราเองก็ดีใจแล้ว ว่ามันเปลี่ยนไป๊) เดิม รถสูงแค่ บ่า เอง ตอนนี้ มาที่ ติ่งหู เระล่ะ...อือ ตอนนี้ยางผม ไซด์ ไม่ต่างจาก พลัส แล้ว ล่ะ เพราะ 30 นิ้ว (ถ้า 31 นิ้ว จะ 265/70/r15 เท่าปาเจโร่ สปอร์ต) แต่ เกรงจะ ทำให้รถกินน้ำมัน มากจนเกินควร ซึ่งขนาด ภาระ ตอนนี้กับ ชุดช่วงล่างทั้งหมด ยาง อีก 30 นิ้ว ก็แบกภาระมากขึ้น โข! เพราะ แรงม้า ยังเท่าเดิม 116 แรง เอง! // คุณพรต ทำของขวัญ ปีใหม่ ให้ผมได้ขนาดนี้ ก็เยี่ยมที่สุดแล้ว ฝันเป็นจริง เราคงเทียบให้เหมือนแป๊ะ กับของจริง ที่คลอดมาจาก สเปค โรงงาน ไม่ได้เลย ครับ แต่เราทำสูง ได้เหมือนกัน ไม่อายใคร ดูดีขึ้น เพราะทรง ของตัวรถ ที่ออกแบบ รวมทั้งช่วงล่างทั้งชุด ของเราก็ย่อมแตกต่างอย่างสิ้นเชิงอยู่แล้ว ครับ...ตรงนี้คือ เวลาผมไปจอด คู่ กับรุ่นพี่ ก็จะเข้าใจ ในการออกแบบตัวรถ แต่ ความสูง ในเมื่อต้องการยกให้เท่ากัน เราเลยมาวัดกัน เท่านั้น ครับ ส่วนเกินของ ตัวรถบางส่วนที่ออกแบบ ของโรงงาน จะสมบูรณ์ เหมือนกับ คนก็ สรีระ สมส่วน นะแหละ ครับ ของผม จะดูไม่สมส่วน ไป เพราะเราไป เติม เต็ม ให้ ของเดิม ดู อัป - เกรด ขึ้นมา // ฃุดฃ่วงล่าง ช้อคอัพหน้า คุณพรต แนะนำเมื่อวาน ใครมีงบประมาณ มีของดีกว่า ของผม ที่เป็น ยี่ห้อ A-1 อีกครับ แต่ ระดับ นี้ ผมก็ว่า ดีขึ้นมาเดิม เยอะเลย พอใจครับ

chanwit_st
31-01-2009, 12:57
รูปนี้ รถยังไม่ได้ยกสูง แค่ ใส่ยาง 235/70/r15 จากความสูงของรถเท่า บ่า พัฒนา อัป-เกรด ความสูง ชุดช่วงล่าง ขึ้นมาสูงเท่าติ่งหู ผมครับ // ผมยอมรับ ครับ ว่าด้านท้าย ช่วง กะบะ สวยสู้ ของจริง ไทรทัน พลัส ไม่ได้ เลย ครับ แต่ เราทำฟิวน์นี้ ผมว่า สุดยอดแล้ว...สามารถ จอดรถ มอเตอร์ไซด์ วิ่งไม่ชนกระจกมองข้างเราแล้ว (รอดได้) จะจอดรถติด ฟุตบาท ผมก็เอายางไปชนได้เลยไม่ต้องกลัว กันชนจะถลอก เพราะ รถเราสูงกว่า ฟุตบาท มาก ทัศนวิสัย ดีขึ้น มองไดด้ยาว และไกล ขึ้น และทำมา ช่วงล่างดีขึ้นมามาก จากเดิม ขับแล้ว ทรมาน เวลาขับนานๆ กลับกลายเป็นขับแล้ว สนุก ขับแล้ว อยากนั่ง นานๆ อยากขับไปเรื่อย เท่านี้ คือ ความพอใจ แล้ว ครับ ขอขอบคุณ คุณพรต พีพี ยานยนต์ ที่ SET - UP ให้ 3 หน จนรถเข้าที่ ขอขอบคุณ คุณ annimal และคุณยุทธ ที่ให้ข้มูล ก่อนลงมือตัดสินใจ ทำ // ต่อไปคงจะพัฒนา อีก ขั้น ครับ คงเปลี่ยน ล้อแมกส์ ให้ หนา สัก 8 นิ้ว แต่ยาง ถ้า เทิร์น ร้านเดิมได้ เพิ่งเน ยางใหม่ ไม่มาก ก็จะเปลี่ยน 31 นิ้ว (แต่ ยัง กลัๆกลัวๆ ด้านรถจะกินน้ำมัน)

mckyparty
31-01-2009, 15:49
นั่นดิพี่ ผมว่า ความนุ่ม หนึบ ดีกว่า Plus แล้วล่ะ เพราะ Plus เอง ถ้าจะให้ดีหน่อย ก็ยังต้องไปรบกวนพี่พรตกันบ่อย

อิอิ

mckyparty
01-02-2009, 02:20
พี่ชาญวิทย์ครับ เรื่องยางที่พี่เปลี่ยนมา ตกลงมันแก้ปัญหาที่พี่บอกว่ามันเวียนหัวเวลาขับได้มั้ยครับ

เห็นว่าก่อนเปลี่ยน ยางมันเล็กเหมือนช่องว่างเยอะ

RDUM
01-02-2009, 10:32
สวยมากเลยครับ แต่ตอนนี้ของผมกำลังเอาลงครับไปทำเป็น V.i.p. แทนครับ ตอนนี้กำลังทำอยู่เสร็จแล้วจะเอารูปมาให้ดูครับ

leo
01-02-2009, 11:30
แหม๊ น้าตั้มครับ ซุ่มเงียบเลยนะครับ โบนัสออกแต่งหล่อให้เจ้าเหมียวเลยเหรอครับ แค่นี้ก็หล่อแล้วครับ

scorpion_za
01-02-2009, 13:33
น้าครับ ใช่น้าไหมครับ อิอิ เปลี่ยนใจไง

6. การปรับปรุงแก้ไขรถ ให้ สูง เหมือน พลัส มีแต่เสียมากกว่าได้

W-ut
01-02-2009, 19:47
มาจอดรถแถวหน้าบ้านผม ก็ไม่โทรหากันเล้ยยยยย...น้าตั้ม

chanwit_st
02-02-2009, 10:33
เรื่องยาง นั้น หลังจากเปลี่ยน เป้นยางขนาด 30 นิ้ว (ขอบ 15) จากเดิม ซีรี่ย์ 235/70/r15 ดีขึ้นมากครับ สำหรับอาการโยกเยก ตัวของตัวรถ เพราะระยะห่างจาก ซุ้มล้อ น้อยลง รวมทั้งได้ปรับ ตัวสแปเซอร์ ใหม่ ครับ ทำให้ อาการต่างๆดีขึ้น หนึบ ใช้ได้เลย ครับ // เมื่อวานผมลองไปร้านยางร้านเดิม ลองเอา ยางขนาด 31 นิ้ว มาวัด แต่คนขายไม่แนะนำเลย ครับ บอกว่า มันใกล้ซุ้มล้อมากไป กลัวเวลาเลี้ยวจะเบียดเอาได้ คนขายแนะนำให้ขยายความกว้าง ล้อแมกส์ ทำได้ เท่านี้ ส่วนยาง 30 นิ้ว เต้มที่ที่สุดครับ (พอดี คุณพรต แนะนำ ยาง 31 นิ้ว) แต่ผมคิดว่า อาจจะ เพราะ เราจำกัด ขอบ 15 เหมือนเดิมด้วย ถ้าเรา ขยาย ไปที่ ขอบ 16 ก็น่าจะใส่กันได้ เพราะ ล้อกว้างมากขึ้น ช่วยทำให้ ความสูง กับความกว้าง ได้ อาจจะไม่ติด ซุ้ม ครับ แต่ขอบ 15 ถ้าเราเอา ขนาด 31 นิ้ว จะสูงอย่างเดียวเลย ก็ดูแล ใกล้เคียงซุ้มล้อมาก ครับ เลยต้องใช้ 30 นิ้ว ไป รอไว้โอกาส งามๆ ค่อย หา ลายแมกส์ สวยๆ ฟิวส์ พันธฺ ดุ ขนาดความกล้าง สัก 8 นิ้ว คงน่าจะดู ลงตัว คนขายยางบอกผมว่า ยางที่ใส่ 30 นิ้ว กับ ขอบ 15 นั้น เท่ากับ ซีรี่ย์ 255/70/r15

chanwit_st
02-02-2009, 19:56
สำหรับ ยางที่ใช้ ผมไปดู ที่ขอบยาง เขียนไว้ ดังนี้ นะครับ Maxxsi Duolo 600 H/p ขนาด 30 X 9.50 R15

puk
02-02-2009, 20:23
แหล่มเลยครับบบบ

mckyparty
02-02-2009, 21:08
พี่ชาญวิทย์ วันนี้ผมไปลองขับ Plus auto มา ถือว่าเด้งอยู่นะครับ ไม่ค่อยประทับใจในช่วงความเร็วไม่เกิน 80 km/h บนถนนเส้นวิภาวดี รอบนอก เส้นคู่ขนาน ที่ไม่เรียบ เซลล์คนสวยบอกว่าลมยางแข็ง ประมาณ 45psi

รถพี่อาจจะดีกว่าในแง่นุ่ม หนึบ แล้วมั้ง อยากทำมั่งจัง
แล้วพี่ได้ศึกษาเรื่องผลกระทบอื่นๆมาว่าไงบ้างครับ เช่น อายุการใช้งานช่วงล่าง คาดว่ามีอะไรสั้นลงรึเปล่า

chanwit_st
05-02-2009, 12:50
ศึกษา จากในเวป นะครับ แต่ มันไม่ทำให้ ระบบ รับภาระ เหมือน ที้เคยแบกภาระกับ ยางใหญ่ แต่อย่างเดียว ครับ เพราะตัวรถ ยกสูงด้วย ทำให้ ระยะ ที่พวงมาลัย ต้องแบกภาระ น่าจะ มีภาระน้อย รวมทั้ง พาร์ทอะไหล่ ชุดพวงมาลัย ยกชุดมาจาก ไทรทัน พลัส (ถามจาก ช่างเทคนิกที่มา เปลี่ยน ระบบพวงมาลัยให้ใหม่) รวมทั้ง อุปกรณืที่ใส่ในช่วงล่าง ไม่ได้เสริม เหล็ก เข้าไป ให้ตัวรถสุงอย่างเดียว แต่ เปลี่ยนทั้ง ช่วงล่าง ให้รับไปพร้อมๆกัน รวมทั้ง อุปกรณืทั้ง ช้อคอัพ และ สปริง มีราคา แพง กว่า ชุดของ มาตราฐานโรงงาน ที่ใส่ในรถ ไทรทัน อยู่มาก และ ช้อค พวกนี้ เขาทำสำหรับ รถกะบะ ยกสูง ลุยๆ คือใส่แล้วไปแข่งลุย วิบาก แรงๆ อะไรพวกนั้น แต่เรา ใช้งานในชีวิต จริง อีกทั้ง รับประกันตัวสิ้นค้า ทุกอย่าง 1 ปี เท่าที่ขับมา 500 กม. ก็รู้สึก ไม่มีอะไร ช่วงล่าง แน่น ไม่มีอาการเสียง ของ ระบบผิดปกติ อะไร ใดใด ที่สำคัฐอิย่างยิ่ง คือ พอใจ ที่ คุณพรต ร้าน พีพี ยานยนต์ Set - Up ในแบบไม่ได้ยุ่งเกี่ยว หรือ ดัดแปลง อุปกรณือื่นๆ ของระบบ ของเก่าของรถแต่อย่างใดเลย ผมจึง มั่นใจ และกล้า ทำการ ดัดแปลง ตัวรถ ยกสูง ครั้งนี้ครับ

grasseed
10-02-2009, 06:09
แล้วตกลงทำเสร็จแล้วสูงเท่าพลัสจริงป่าวครับ

chanwit_st
10-02-2009, 13:12
ไม่เท่าก็ใกล้เคียง มาก ครับ บางทีอาจมองไม่ออก เลย

mckyparty
10-02-2009, 20:20
อัตราเร่ง+กินน้ำมันเป็นไงครับ ทั้งในเมือง นอกเมือง ไมล์เพี้ยนมากมั้ยครับ

ผมศึกษาดู คราวนี้ น่าจะทดเฟืองท้ายเป็น 4.1-4.8 แล้วนะครับ จะอกตัวปิ้ดเลย แต่ปลายไม่รู้เหมือนกัน

dsign
10-02-2009, 20:38
พี่ชาญวิทย์ วันนี้ผมไปลองขับ Plus auto มา ถือว่าเด้งอยู่นะครับ ไม่ค่อยประทับใจในช่วงความเร็วไม่เกิน 80 km/h บนถนนเส้นวิภาวดี รอบนอก เส้นคู่ขนาน ที่ไม่เรียบ เซลล์คนสวยบอกว่าลมยางแข็ง ประมาณ 45psi

รถพี่อาจจะดีกว่าในแง่นุ่ม หนึบ แล้วมั้ง อยากทำมั่งจัง
แล้วพี่ได้ศึกษาเรื่องผลกระทบอื่นๆมาว่าไงบ้างครับ เช่น อายุการใช้งานช่วงล่าง คาดว่ามีอะไรสั้นลงรึเปล่า

.................. ซะงั้น

วินิจ
11-02-2009, 05:36
ติดตามอยู่ครับ

mckyparty
11-02-2009, 17:01
ต้องขอบคุณพี่ชาญวิทย์ที่ทำตัวเป็นหนูทดลอง 555 :kapook-17194-2887:ให้หลายๆคนไว้เป็นแนวทาง ที่ดีครับ

มารายงานผลเรื่อยๆนะครับ อ่านสนุกดี เห็นพี่มีความสุขที่ได้ทำ ผมว่ามันอยู่ตรงนั้นล่ะ

pton
16-02-2009, 11:56
รบกวน ช่วยอธิบาย พร้อยรูป ภาพ ด้านช่วงหน้า ได้ไหมครับ

ว่า ยก ช่วงหน้ายังไง อะ หรือว่าใส่แค่รองเบ้า ?

Shrimp
21-02-2009, 12:36
ผมก็เป็นอีกคนนึงที่ไปยกสูงมากับพี่พรตนะ ผมก็พอใจในความสูงสง่าที่เพิ่มขึ้นและความนุ่มสบายใน ตอนขับขี่ แต่ไม่รู้ว่าคันอื่นเป็นเหมือนกันหรือปล่าว เวลาขึ้นคอสะพานหรือตกหลุมรู้สึกว่าโช้คหน้ามันดีดลง ตึง แต่ไม่เด้งขึ้น พี่มีเหมือนกันหรือปล่าวหรือมีทางแก้ไหม

ppyanyont
23-02-2009, 11:02
ผมก็เป็นอีกคนนึงที่ไปยกสูงมากับพี่พรตนะ ผมก็พอใจในความสูงสง่าที่เพิ่มขึ้นและความนุ่มสบายใน ตอนขับขี่ แต่ไม่รู้ว่าคันอื่นเป็นเหมือนกันหรือปล่าว เวลาขึ้นคอสะพานหรือตกหลุมรู้สึกว่าโช้คหน้ามันดีดลง ตึง แต่ไม่เด้งขึ้น พี่มีเหมือนกันหรือปล่าวหรือมีทางแก้ไหม
ว่างๆนำรถเข้ามาตรวจเช็คที่ร้านได้นะครับ ยินดีให้บริการครับ

chanwit_st
23-02-2009, 12:12
หายแล้ว ล่ะครับ ที่อาการตกคอสะพาน คุณพรต แก้ให้ใหม่ ตอนนี้ดีมากๆ นิ่ม นุ่ม เงียบ ไม่โคลง ไม่เด้ง จะว่า คล้าย รถ Suv ก็จะกลายเป็น ยกยอ รถเราจนเกดินเหตุ ครับ // สำหรับ การกินน้ำมัน ตอนนี้ เช็ค ชัดๆ 1 ถังแรก อยู่ที่ 11.93 กก./ลิตร (ปกติ เดิมๆ 13 กก./ลิตร) ไมล์ น่าจะเพี้ยน บ้างนะ เพราะ กดที่ 110 กม./ชม. ฉีกหนี รถคันอื่น ไปไกล เลย เหมือนเราวิ่งที่ 130 - 140 (หรือ รถคันอื่น วิ่ง ช้าไม่รู้สิครับ) ยังไม่ลอง ต่างจังหวัด แต่สำหรับผม ผมค่อนข้างขับไม่เร็ว ครับ ชอบ ขับ นุ่มๆ สบายๆ ไปเรื่อยๆ เลย ไม่ได้ อะไรกับตรงนั้น ครับ แต่ออกตัวไม่อืด เท่าไหร่...(ขอบอกว่า ยาง ลายร่องเรียบ Maxxis 30 นิ้ว ขอบ 15 เงียบน่าดูจริงๆเลย ตรงนี้ไม่เกียวยี่ห้อนะ ถ้า ดอกยาง เรียบ ส่วนใหญ่ จะเงียบ ครับ)

pton
26-02-2009, 10:10
รบกวน ช่วยอธิบาย พร้อยรูป ภาพ ด้านช่วงหน้า ได้ไหมครับ

ว่า ยก ช่วงหน้ายังไง อะ หรือว่าใส่แค่รองเบ้า ?

รอดู งะ

non8114
26-02-2009, 11:04
ขอโชว์ตัวด้วยคน:i40:

ppyanyont
26-02-2009, 11:16
ด้านหน้าเปลี่ยนสปริงนุ่มแบบยกสุงยี้ห้อg/mครับรับประกันความพอใจครับแล้วมีชุอปรับมุมcamberหน้าหลัง+ชุดโช๊คอัพพิเศษสำหรับรถยกสูง ส่วนด้านหลังยกแบบเสริมแหนบนุ่มของrm+กับชุดกันโครงsuper -arm+ชุดลูกย่างยูรีเทนครับรับประกันว่าสูงใกล้เคียงplusครับ

ppyanyont
26-02-2009, 11:21
มีรูปรถสวยๆที่ทางร้านยกเสร็จเรียบร้อยแล้วให้ชมครับ

lekzaa
28-02-2009, 11:37
สวยมาก เลย อยากทำมั่ง หุ หุ

showalid
28-02-2009, 14:07
ทำสูงเท่าคันสีดำค่าเสียหายเท่าไรครับ ไม่รวมแม็ก

cute_airport_phuket
01-03-2009, 07:59
พีี่่่ที่ใช้ triton ไม่ plus เวลาใส่ คิ้วล้อ แล้วใส่ กันโคลนได้ป่าวอ่าครับ เห็นในรูปของพี่ๆไม่ได้ใส่กัน รถผม triton cab ธรรมดา แต่อยากใส่คิ้วล้อ ไม่ยกสูงนะครับ พี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ppyanyont
02-03-2009, 22:09
สำหรับท่านที่ต้องการอัพเกรทช่วงล่างในการยกสูงใกล้เคี้ยงเท่าพลัสโดยที่ไม่ต้องดัดแปลงช่วงล่างของท่านใดๆทั้งสิ้นทางร้านเรามีชุดคิตสำหรับรถที่ต้องการยกสูงเพียงใช้เวลาทำ1-2 ซมก็สามารถสัมผัสความรู้สึกใกล้เคียงกับรถสไตล์off-roadใด้แล้วครับเพียงคุณมีความเชือมั่นในตัวของคุณเองโทรสอบถามข้อมูลและรายละเอียดร่วมถึงค่าใช่จ่ายในการสร้างความฝันเพื่อเนรมิตรถของคุณใด้อย่างที่คิด โทร 087-1251009 พรตครับ

SAKAI
05-03-2009, 16:32
รบกวนพี่พรตหน่อยครับ ของผมข้างหลังมันยังกระด้างอยู่ ข้างหน้าความนุ่มยอมรับได้ ส่วนความหนึบนี้ 0K. ที่ทำมา ข้างหน้ารองสเปเซอร์ 1 นิ้ว ข้างหลังโตงเตง 7 นิ้ว ยาง 30X9.5 R 15 โช๊ค ES9000 ทั้งชุด ก่อนนี้เคยใช้แหนบ ADD ของ Soft-tech แข็งมากต้องถอดออก ไม่ทราบว่าชุด Super Arm ช่วยได้มั้ยครับ และราคามีลดพิเศษมั้ย ผมอยู่สงขลา ขอบคุณครับ

ppyanyont
06-03-2009, 13:47
ขอแนะนำชุดยกหน้า-หลังแบบว่านุ่มนวลขับสบายๆโดยที่ไม่ต้องเกรงเวลาขับลงหลุมหรือทางไม่เรียบ ด้านหน้าขอแนะนำเปลี่ยนเป็นสปริงยาวแบบยกสูง+กับชุดปรับมุมcam-ber(โช๊คหน้าไม่ทราบว่ายาวพอหรือเปล่า)ส่วนด้านหลังแนะนำใช้แหนบของrm9ยกแหนบในตับขึ้นอีก 2นี้วครับรับประกันว่านุ่มนวลกว่าแหนบยกที่พี่ใส่มาก่อนหน้านี้แน่นอนผมเคยขายแหนบของsoft-techมาก่อนครับแข็งจริงๆต้อนนี้ผมไม่ขายแล้งครับกลัวลูกค้าบ่น(โช๊คหลังยาวพอหรือเปล่าครับเช็คดูด้วยครับ)ส่วนชุดsuper-armผมขอแนะนำให้ใช้เพราะว่าจะช่วยให้ระบบแหนบทำงานช้าลงครับแล้งยังทำให้รถของท่านนุ่มนวลเพิ่มขึ้นและยังช่วยให้รถไม่เกิดอาการ โคลงเครง-ท้ายสบัด-ร่อนในขณะที่ใช้ความเร็วสูงไม่ว่าจะขึ้นเขา-หรือเข้าโค้งได้อย่างแม่นยำใช้ดีจริงๆครับขอแนะนำมีรูปที่ลูกค้าติดตั้งแล้วให้ก่อนตัดสินใจติดตั้งครับ

ppyanyont
06-03-2009, 13:53
สำหรับชุดกันโคลงsuper-armส่วนลดให้ครับถ้าสั้งไปติดตั้งเอง โทรติดต่อได้ที่ 087-1251009 พรตครับ

Ticky
03-07-2009, 13:55
หวัดดีครับพี่ ๆ ๆ อวดด้วยคนสิครับ ผมน้องใหม่ สายเหนือ เชียงใหม่ ลำพูน ครับ ผมทำที่ร้านโซนภาคเหนือครับ อ่านกรูทู้พี่ ๆ ได้ความรู้มากมาย ถ้าผมอยู่ใกล้ ซัก อยูธยา ผมจะขับรถไปหาช่างพรตแน่นอน แต่มันไกลจังผมเลยลองความรู้ช่าง แถว ๆ ภาคเหนือดูหน่อยซิ ก็ทำได้ดีครับ รูปด้านล่างครับ พี่ ๆ ๆว่า สูงหรือยังจ๊ะ จุ๊บ ๆๆ เอ๊ย ......

Ticky
03-07-2009, 14:23
เทส ๆ ทำไมโพสไม่ผ่าน

Ticky
03-07-2009, 14:25
เทส ๆ

Ticky
07-07-2009, 10:06
รบกวนพี่พรตหน่อยครับ ของผมข้างหลังมันยังกระด้างอยู่ ข้างหน้าความนุ่มยอมรับได้ ส่วนความหนึบนี้ 0K. ที่ทำมา ข้างหน้ารองสเปเซอร์ 1 นิ้ว ข้างหลังโตงเตง 7 นิ้ว ยาง 30X9.5 R 15 โช๊ค ES9000 ทั้งชุด ก่อนนี้เคยใช้แหนบ ADD ของ Soft-tech แข็งมากต้องถอดออก ไม่ทราบว่าชุด Super Arm ช่วยได้มั้ยครับ และราคามีลดพิเศษมั้ย ผมอยู่สงขลา ขอบคุณครับ

ผมว่า โตงเตง หลัง 7 นิ้ว มันทำให้ หลังต่ำไปรึปล่าว หน้ารถมันจะลอย เวลาเราบรรทุกของเล็ก ๆ น้อย หน้าเชิดเชียว ผมเคยทำมาแล้ว(แต่ไม่ใช่ร้านช่างพรตน๊ะ) ผมต้องรีบไปเปลี่ยน เป็น 8 ดีขึ้นทันตาเห็นเลยหล่ะครับ