PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : คำตอบของฝ่ายเทคนิค สำนักงานใหญ่

Giggs11
29-01-2009, 00:49
อยากทราบว่าพีน้องทุกท่านมีความเห็นว่าอย่างไร กับคำว่ารับประกัน 150,000 กิโลหรือ 5 ปี
Triton 2.5 MC DID อายุการให้งาน 13 เดือน วิ่งไป 50000 กว่า เข้าเช็คระยะทุก 5000 กิโล ที่ศูยน์ตลอด ล่าสุด เข้าก่อนวันเด็ก ปี 52 ตอน 50000 กิโล ออกจากศูนย์มาได้ 14 วันเท่านั้นเองครับในวันเกิดเหตุผมวิ่งไปเห็นไฟรูปเครื่องยนต์ติดขึ้นมาแล้วลองดูเกย์ความร้อน มันสูงมันเกย์เลยครับพี่น้องพอผมเห็นดั้งนั้นแล้วจึงรีบจอดรถครับ แต่เครื่องไม่ดับนะครับ และผมจึงจ้างรถลากเข้าศูนย์ในกรุงเทพ(เพราะมันไปมีปัญหาตอนไปต่างจังหวัด) ศูนย์แถวฝั่งท่าพระ ครับทางศูนย์ลองตรวจสอบดูได้แจ้งว่า ฝาสูบอาจจะโก่งนะครับเพราะว่าน้ำมันดันกลับขึ้นมาตอนที่สตาทร์ ผมจึงรับทราบและได้ถามถึงสาเหตุว่ามันเกิดอะไรขึ้นถึงได้เป็นแบบนี้ อะไรมันรั่ว หรือ มีปัญหาอะไรในระบบระบายความร้อนรึเปล่า ทางศูยน์แจ้งว่าขอโทษครับพี่ตอนนี้มันเวลา 5.15 นแล้วเดี๋ยวพรุ่งนี้จะแจ้งให้ทราบผมก็บอกว่าไม่เป็นไร และได้ถามถึงเรื่องการรับประกัน 150,000 กิโล หรือ 5 ปี ทางศูนย์ได้แจ้งว่าจะดูให้แต่ต้องขอปรึกษาทางฝ่ายเทคนิคของสำนักงานใหญ่ก่อน
ผมจึงรับทราบ พอวันรุ่งขึ้นรอก็ได้รับคำตอบว่าวันนี้พอดีมีฝ่ายเทคนิคจากสำนักงานใหญ่เข้ามาพอดีจึงให้ทางเทคนิคตรวจสอบดูเลยดีกว่า คำตอบที่ผมได้มานั้นตอบว่ามันเกิดจากการปิดฝาหม้อน้ำไม่แน่ ผมจึง งง มากๆ เพราะมันเป็นไปไม่ได้เพราะผมไม่เคยเปิดมันเลย และตอบผมว่าไม่เคลม ผมจึงแจ้งกลับไปว่าผมไม่เคยเปิดฝาหม้อน้ำเลยและได้ติดต่อไปทางสำนักงานใหญ่ทางฝ่าย บริการลูกค้าว่ามันหมายความว่าอย่างไร คำตอบที่ได้คือต้องรอทางฝ่ายเทคนิคตรวจสอบอีกครั้งหนึ่ง ใช้เวลาประมาณ 1-2 เดือนนะครับพี่น้อง ผมจึงตามข้อมูลจากฝ่ายเทคนิคเอง คำตอบคือ ปิดฝาหม้อน้ำไม่สนิท ไม่เคลมครับ มีค่าใช้จ่ายในการซ่อม และที่สำคัญนะครับการตรวจสอบที่ทางเทคนิคแจ้งผลมาให้ผมดูนะครับมันเป็นภาพถ่าย โดยที่ยังไม่ได้มีการเปิดเครื่องดูเลยว่ามีอะไรรั่วหรือระบบระบายความร้อนผิดปกติเลย มันเก่งจริงนะครับคุณสุ และตอนนี้ยังจอดอยู่ในศูนย์เลยเพราะตอนนี้ครบ 7 วันเข้าไปแล้วรถต้องใช้ทำมาหากิน ต้องผ่อนทุกเดือน เซ็งมาก เสียความรู้สึกกับ Mitsubishi จริงเลยนะครับคิดว่าซื้อรถป้ายแดงจะไม่ต้องเจอปัญหาเหล่านี้แล้วต้องมาเจออีก และยังมาเจอคำตอบแบบนี้ ผมอยากถามพี่น้องว่าใครผิดครับ

น้องขาวมุก
29-01-2009, 01:07
เสียใจด้วยครับ นี่อาจเป็นข้อด้อยของมิตซู เรื่องการบริการ จริงๆถ้ามีรับประกันอยู่ น่าจะซ่อมให้เราไปเลย โดยที่ไม่ต้องดู ว่าใครเป็นคนทำ เพื่อเป็นการซื้อใจลูกค้า ซ่อมแค่นี้คงไม่ทำให้กำไรหมดไปหรอกมั้ง ถ้าต้องแลกกับการที่ลูกค้าบอกต่อ ว่ามันดีแค่ใหน ที่มียี่ห้อนึงรับผิดชอบทุกอย่างจนกว่าจะหมดระยะประกัน

ก็ขอให้เรื่องราวจบในทางที่ดีนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

yut
29-01-2009, 06:58
ช่างเทคนิค มิตซูมีไว้วิเคราะห์ปัญหาตัวรถโดยหาจุดสาเหตุต่างๆ แต่ผมว่าเดี๋ยวนี้เอามาเดาตามความรู้สึกมากกว่า แย่จิงๆเจอแบบนี้
แต่ช่างเทคนิคที่ดีๆก้อยังมีนะครับ มิตซูปรับปรุงหน่อย ผมว่าเดี๋ยวนี้การทำเรื่องติดต่อไปศูนย์ใหญ่ ช้ามาก ไม่รวดเร็วเหมือนก่อน

Winmark
29-01-2009, 07:30
จริงๆอาจจะถูกของช่างเพียงแต่อธิบายสั่นไปหน่อย การที่เราไม่ได้เปิดหม้อน้ำเลยตั้งแต่ซื้อรถก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะไม่ถูกเปิดอาจจะเป็นช่างที่เขา0ครั้งสุดท้ายเปิดเพราะมันเป้นขั้นตอนการตรวจเช็คแล้วปิดไม่สนิทก็ได้ คำพูดสั่นๆบางทีมันฟังไม่ลื่นหู แต่เอาใจช่วยขอให้หายไวๆแล้วกันนะครับ

decskong
29-01-2009, 08:38
มิซซูน่าจะซ่อมให้ครับเพราะเหตุการแบบนี้ไม่คุ้มกับชื่อเสียงครับซ่ฃอมไม่กี่บาทหรอกครับ

rewjiken
29-01-2009, 08:38
ที่เขาหนีไปซื้อเจ้าตลาดกันหมด เพราะงี้และ ของดี แต่กลับไม่มีแรงพลักดัน มันก็จม... จริงใจต่อลูกค้าเป็นสิ่งสำคัญ อันนี้เรื่องจริง ร้านค้าผมยึดสิ่งนี้เป็นสำคัญ...ลูกค้ามิเคยหนีหาย มาอุดหนุนตลอด เราต้องให้ก่อน ถึงจะได้รับอย่างสบายใจ ...เข้าใจใหม ฝ่ายเทคนิคมิตซู ...

Sanya
29-01-2009, 09:15
แจ้งความคืบหน้าด้วยครับ
เอาใจช่วยครับ

Giggs11
29-01-2009, 09:19
เมื่อวานฝ่ายเทคนิคติดต่อมา เป็นเพราะเรื่องน้ำยาหม้อน้ำ แต่ผมเปลี่ยนไปแล้วตอน 20000 กิโล คำตอบที่ได้คือว่า เปิดจากฝาหม้อน้ำดูแล้วไม่มีคราบน้ำยาเลย ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกันนะว่า ฝ่ายเทคนิคมองแค่ฝาหม้อน้ำก็รู้เรื่องแล้ว เก่งจริงๆ และวันนี้ทาง Mitsubishi แจ้งว่าจะติดต่อกลับมาอีกครั้งหนึ่ง ก็ไม่รู้ว่าจะมาโยนความรับผิดชอบที่เกิดขึ้นให้กับทางลูกค้าอีกรึเปล่า แต่ผมว่าถ้าย้อยเวลากลับไปได้นะครับ ผมเลือกยีห้อ T ดีกว่าครับ

Family_Man
29-01-2009, 09:29
ผมกะว่าจะถอย พลัส เร็ว ๆ นี้ แต่..ก็ชักหวั่นๆ กับบริการหลังการขาย แถมเจ้าตั้นเนี่ยปัญหาใช่ย่อยเหมือนกันนะครับ เอาใจช่วย จขกท ให้มิตซู ซ่อมให้ทีเถอะ

หรือจะถอย ยี่ห้อ T ดีหว่า

yut
29-01-2009, 09:35
ผมกะว่าจะถอย พลัส เร็ว ๆ นี้ แต่..ก็ชักหวั่นๆ กับบริการหลังการขาย แถมเจ้าตั้นเนี่ยปัญหาใช่ย่อยเหมือนกันนะครับ เอาใจช่วย จขกท ให้มิตซู ซ่อมให้ทีเถอะ

ปัญหาไม่มากหรอกน้า ไปดูคลับอื่นก่อนแล้วจะรู้

Tewada
29-01-2009, 09:39
ป๋าอยู่ไหน ออกตัวด่วนนนนนนนน

tomtam
29-01-2009, 09:42
สู้เต็มที่เลยครับมีปัญหาแล้วไม่ยอมแก้ไขไม่ยอมรับประกัน ร้องเรียนไปเลยครับศูนย์คุ้มครองผู้บริโภค หรือหน้าหนังสือพิมพ์ ขี้คร้านจะเอาคันใหม่มาเปลี่ยนครับผม

pong chiang rai
29-01-2009, 09:42
มาเป็นกำลังใจให้ครับ

เงินเราจ่ายไปตรงทุกงวด ทำตามเงื่อนไขทุกครั้ง

แต่พอมีปัญหาไม่มาเหลียวแลเอาใจใส่ อย่างงี้ก็ยาส์ที่จะคบครับ

coppy42
29-01-2009, 09:44
โอ้ย พี่น้องครับไอ้สำนักงานใหญ่เนี่ย เขานะ กวน ... มาตั้งนานแล้วตอนที่ผมเล่น สตราด้า2.8 4wd ปี2001 มาก็เคยเข้าไปขอเคลมประตู(รถใหม่15วัน สีเขียวมันไหลเหมือนขี้มูกใต้กระจกมองข้าง ซ้าย)ผมเลยใช้มันยั้งงั้นจนขายไปเปลี่ยนมาเป็น เจ้าตั่นเนี่ยละ สอบสวนซะย้งกะเราเป็นโจรเลย แ ม่ ง โตรดกวนอย่าหวังพื่ง แต่คนมันชอบมิตซูครับไม่มีเข็ดเป็นไรเป็นกัน....

Giggs11
29-01-2009, 09:49

ผมว่าปัญหามันมีทุกที่ แต่คนที่รับผิดชอบ มีความรับผิดชอบขนาดไหน

committee
29-01-2009, 09:53
คุณ Giggs11 ครับ ลองติดต่อป๋าอลงกรณ์นะครับที่เบอร์ 08-9845-6929 ครับ ผมแจ้งข้อมูลเบื้องต้นไว้ให้ป๋าทราบแล้ว ลองคุยให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ น่าจะมีทางออกครับ ช่วยกันครับ เพื่อชมรมเรา เพื่อรถที่เรารักครับ

yut
29-01-2009, 09:55
โอ้ย พี่น้องครับไอ้สำนักงานใหญ่เนี่ย เขานะ กวน ... มาตั้งนานแล้วตอนที่ผมเล่น สตราด้า2.8 4wd ปี2001 มาก็เคยเข้าไปขอเคลมประตู(รถใหม่15วัน สีเขียวมันไหลเหมือนขี้มูกใต้กระจกมองข้าง ซ้าย)ผมเลยใช้มันยั้งงั้นจนขายไปเปลี่ยนมาเป็น เจ้าตั่นเนี่ยละ สอบสวนซะย้งกะเราเป็นโจรเลย แ ม่ ง โตรดกวนอย่าหวังพื่ง แต่คนมันชอบมิตซูครับไม่มีเข็ดเป็นไรเป็นกัน....
ป๋าติ๊กพูดซะเห็นภาพเลย 555 :kapook-17196-7812:

MUNIC
29-01-2009, 09:56
ไอ้ที่หลังจากเข้าศูนย์เสร็จแล้ว มีโทรศัพท์มาสอบถามเนี่ย
ได้เอาข้อมูลไปปรับปรุงแก้ไขบ้างหรือเปล่า
หรือว่าทำไปแบบให้ดูดีไปงั้น
เห็นกี่ราย กี่รายก็บ่นเหมือนเดิม
รถที่ยังอยู่ในระยะประกัน ทำไมต้องเรื่องมากกับลูกค้าด้วย
ระยะเวลา 3 ปี 5 ปี หรือ แสนโลถึงแสนห้าเนี่ย
มันแค่แป๊บบเดียวเองนะ ตกลงจะไม่ซื้อใจกันเลยหรือไง
หมดประกันแล้วจะซ่อมยังไงก็ทำใจกันได้อยู่แล้ว
ไม่เข้าใจเลยว่าทำงานกันยังไง

yoo
29-01-2009, 10:00
เป็นกำลังใจให้อีกแรงครับ ขอให้รถหายไวๆ และได้รับการประกันซ่อมให้ฟรีครับ

titum
29-01-2009, 10:00
มารยาทพนักงานศูนย์ใหญ่แย่มั่กๆๆๆๆๆ...ขอให้รถซ่อมเสร็จเร็วๆครับ

dsign
29-01-2009, 10:01
...เอ้าผู้บริหารมิตซูบิชิครับ ได้โปรดเจียดเวลาอันมีค่าของท่านเข้ามาอ่านกันซักนิ๊สสสสสสสสสส...

Nok
29-01-2009, 10:02
อย่ายอมแพ้คับ เอาให้ถึงที่สุดไปเลย เอาให้ที่สุดไปเลย

เข้าใจความรู้สึกคนที่เป็นเจ้าของคับ

yut
29-01-2009, 10:07
ไอ้ที่หลังจากเข้าศูนย์เสร็จแล้ว มีโทรศัพท์มาสอบถามเนี่ย
ได้เอาข้อมูลไปปรับปรุงแก้ไขบ้างหรือเปล่า
หรือว่าทำไปแบบให้ดูดีไปงั้น
เห็นกี่ราย กี่รายก็บ่นเหมือนเดิม
รถที่ยังอยู่ในระยะประกัน ทำไมต้องเรื่องมากกับลูกค้าด้วย
ระยะเวลา 3 ปี 5 ปี หรือ แสนโลถึงแสนห้าเนี่ย
มันแค่แป๊บบเดียวเองนะ ตกลงจะไม่ซื้อใจกันเลยหรือไง
หมดประกันแล้วจะซ่อมยังไงก็ทำใจกันได้อยู่แล้ว
ไม่เข้าใจเลยว่าทำงานกันยังไง
ใจเย็นครับท่านผู้ใหญ่วังน้อย:kapook-17196-7812::kapook-17196-7812:

SIRAPUS
29-01-2009, 10:08
มิตซูน่าจะใจป้ำหน่อย รู้ไหมว่าพอเรื่องไม่ดีออกไปมันเป็นเรื่องใหญ่สำหรับค่าย ไม่รู้นะปีหนึ่งๆ ทางมิตซูลงทุนโฆษณาเท่าไหร และโฆษณาที่ออกมาก็ไม่ค่อยเข้าเค้าสักเท่าไหรด้วย (ไอเดียน้อยจังไม่มีแรงดึงดูดใจที่จะซื้อเลย) และโฆษณาที่ดีที่สุดก็คือพวกเราทุกๆ คนที่ใช้รถอยู่และกล้าพูดแนะนำต่อๆ กันก็เยอะถึงข้อดีของรถค่ายนี้จากการใช้งานจริง จงสร้างความศรัทธา ความเชื่อมั่น ให้เยอะกว่านี้ เหมือนกับที่หลายๆ คนศรัทธาและเชื่อมั่นในค่ายมิตซู หวังว่าปัญหานี้คงจบลงด้วยดีนะ (สายไปแล้วมั่ง)

Giggs11
29-01-2009, 10:09
ไม่ทราบว่าเราทำกันแบบนี้แล้ว พวกเขาจะรู้สึก อะไรบ้าง มีสำนึกบ้างไหม มีความรับผิดชอบบ้างไหม และมียางอายกันบ้างไหม ทีสำคัญผู้บริหารรู้ไหมและเคยคิดจะลงมาดูรับรับผิดชอบกับผลิตภัณฑ์ที่ไม่มีคุณภาพ ของบริษัทคุณบ้างไหม ไม่รู้ว่าเอาเวลาไปทำอะไรกันอยู่

committee
29-01-2009, 10:17
คุณ Giggs11 ครับ ลองติดต่อป๋าอลงกรณ์นะครับที่เบอร์ 08-9845-6929 ครับ ผมแจ้งข้อมูลเบื้องต้นไว้ให้ป๋าทราบแล้ว ลองคุยให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ น่าจะมีทางออกครับ ช่วยกันครับ เพื่อชมรมเรา เพื่อรถที่เรารักครับ

ไม่ทราบว่าเราทำกันแบบนี้แล้ว พวกเขาจะรู้สึก อะไรบ้าง มีสำนึกบ้างไหม มีความรับผิดชอบบ้างไหม และมียางอายกันบ้างไหม ทีสำคัญผู้บริหารรู้ไหมและเคยคิดจะลงมาดูรับรับผิดชอบกับผลิตภัณฑ์ที่ไม่มีคุณภาพ ของบริษัทคุณบ้างไหม ไม่รู้ว่าเอาเวลาไปทำอะไรกันอยู่

คุณ Giggs11 ครับ โทรหาป๋าอลงกรณ์หรือยังครับ ไม่แน่ใจว่าจะทันเห็นข้อความผมมั้ย เลยขออนุญาตแจ้งอีกครั้งครับ

ZELDA
29-01-2009, 10:20
แบบนี้เอาใจช่วยคับ เอาเรื่องให้มันถึงระดับผู้บริหารเลยคับ สู้ๆๆ

Nuk_Black-Triton
29-01-2009, 10:25
ฟ้อง สคบ ครับ

กระจายข่าว ตามความเป็นจริง ทางเนต

เดี๋ยวก็รู้ครับ

coppy42
29-01-2009, 10:28
ป๋าติ๊กพูดซะเห็นภาพเลย 555 :kapook-17196-7812:จริงๆนะน้ายุทธถ้าคันนี้เจออีก พ่อจะเหนี่ยวให้หมดแม็กเลย :kapook-17194-2887:เอาให้ลงหน้า1ไปเลย เห็นสมาชิกเราแล้วยั๊วแทน พูดมาด้ายฝาหม้อน้ำปิดไม่สนิท แล้วหม้อพักน้ำมันมีรูระบายมาทำไมฟะ

porpado
29-01-2009, 10:37
เอาใจช่วยอีกแรงครับ ทางออกมีครับค่อยแก้ไข ถ้าข้อมูลเราแน่นเขาต้องรับผิดชอบให้เรา

happy
29-01-2009, 10:56
ฝากเตือนเพื่อนๆสมาชิก..ขับรถต้องดูหน้าปัดท์บ้างนะครับ ยิ่งตอนเดินทางไกล ต้องสังเกตุเกจ์ต่างๆด้วยตลอดนะครับ ที่ศูนย์สุพรรณมีรถมาเข้าทำเครื่องเพราะเครื่องพัง เหตุเพราะเดินทางไกล แล้วจอดพักที่ปั้ม เปิดดูหม้อน้ำแล้วปิดฝาปีนเกลียว น้ำกระเด็นออก.. ไงเพื่อนๆเปิดฝาหม้อน้ำแล้วปิดให้สนิทกันนะครับ.. ถ้่าเราไม่ค่อยได้ดูหน้าปัดท์ ก่อนที่เครื่องจะพังจะมีอาการบอกก่อนคือแอร์จะมีอากาศร้อนเข้ามาวูปๆ ให้รีบเข้าข้างทางแล้วดับเครื่องนะครับ แล้วรอให้เครื่องยนต์เย็นสักหน่อย ค่อยเปิดฝาเติมน้ำ ...:kapook-17195-8823:

dsign
29-01-2009, 10:56

...รถป๋าติ๊กเป็นหวัด อิอิ... :kapook-17196-7812:

happy
29-01-2009, 11:10
เวลาเข้าศูนย์เสร็จกลับมาบ้านน้าๆก็เปิดฝากระโปรงหน้ารถตรวจสอบกันมั้งนะครับ อย่างรถผมช่างก็ลืมล็อกกล่องกรองอากาศให้ ถ้าเป็นฝาหม้อน้ำล่ะแย่เลย

teark
29-01-2009, 11:18
ผมก็เคยเอารถเข้าศูนย์เช็ดระยะ กับถึงบ้านเปิดกระโปรงหน้า เจอขวดน้ำกลั้นวางยัดอยู่ข้างแบตกับกล่องฟิวส์ ดีกว่าไม่ได้เป็นอะไร เลยโทรกลับไปด่าซะหนึ่งชุด

Triton4x4PE
29-01-2009, 11:22
เวลาผมเข้า 0 ผมไม่เคยไปนั่งในห้องรับรองเลย ผมจะยื่นดูช่างทำอยู่ที่ฮ้อยยกรถ
และจะเดินตรวจดูทุกจุดที่ช่างทำ และส่วนอื่นๆของรถด้วย
ถ้าผมเจออะไรผิดปรกติผมจะเรียกช่างมาดูและถามเขาตรงนั้นเลย และก็ให้เขาทำทันที
แม้กระทั่งพนักงานรับรถมาเชิญผมไปนั่งในห้องรับรองตั้งหลายครั้ง ผมก็ไม่ไป
แล้วหลังจากทำเสร็จผมก็จะตรวจตราดูอีกรอบ ตรวจดูใน 0 เลยให้เรียบร้อยก่อนจะขับรถออกมา

Bangpakong
29-01-2009, 11:37
เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้เคลียร์ได้ไวๆ น๊ะครับ:kapook-17194-2887:

r.thit
29-01-2009, 12:03

ว่าจะถอยเหมือนกันครับ
ได้ยินอย่างนี้แล้วชักหวั่นๆยังไงไม่รู้
ยิ่งคนรอบข้างห้ามมิตซูอยู่ด้วย
ถ้าเกิดมีปัญหาแล้วเขาจะสมน้ำหน้าเราหรือเปล่านี่
:yenta4-emoticon-002

Giggs11
29-01-2009, 12:09
ได้ยินอย่างนี้แล้วชักหวั่นๆยังไงไม่รู้
ยิ่งคนรอบข้างห้ามมิตซูอยู่ด้วย
ถ้าเกิดมีปัญหาแล้วเขาจะสมน้ำหน้าเราหรือเปล่านี่
แน่นอน ไม่ต้องถามเลยครับ เหมือนชีวิตผมเลย กำลังโดนสมน้ำหน้าอยู่:kapook-17351-2909:

dsign
29-01-2009, 12:14

...แล้วถ้าไปเจอปัญหาในยี่ห้อที่จะถอยมาหล่ะครับ จะรู้สึกยังไง???...

...จงอย่ากลัวปัญหาที่จะเกิดครับ คลับนี้มีเป็นพันคัน ทั้งสมาชิกถาวรและขาจร...

...ส่วนมากก็ช่วยกันแก้ไขได้นะครับผมไม่รู้คลับอื่นเป็นแบบนี้รึป่าว เพราะผมไม่ได้เข้าไปดู... :kapook-17194-2887:

HS9DS
29-01-2009, 12:14
หมดประกันแล้ว บาย บ่าย 0มิสถุย

HS9DS
29-01-2009, 12:16
คันต่อไปไม่เอาแล้วมิสชู เปลียนตัวใหมดีกว่า

dsign
29-01-2009, 12:20
คันต่อไปไม่เอาแล้วมิสชู เปลียนตัวใหมดีกว่า

...ใจเย็นๆดีกว่ามั้ยครับ อากาศร้อน น้ำเย็นๆซักเหยือกมั้ยครับ... :kapook-17351-2909:

Joe043
29-01-2009, 12:24
รถผมมีปัญหาอย่างเดียวครับ คือ ไม่มีตังค์ผ่อน:kapook-17196-7812:

decskong
29-01-2009, 12:32
ซื้อมาแล้วไม่ประทับใจขายทิ้งไปเลยดีกว่า

ผมซื้อมาแล้วประทับใจใช้ต่อไปครับ

ได้อย่างเสียอย่างอยู่แล้วครับต้องทำใจครับ

WE ARE TRITON
29-01-2009, 12:53
ซื้อมาแล้วไม่ประทับใจขายทิ้งไปเลยดีกว่า

ผมซื้อมาแล้วประทับใจใช้ต่อไปครับ

ได้อย่างเสียอย่างอยู่แล้วครับต้องทำใจครับ

เรื่องรถไม่เท่าไรครับ แต่เรื่องบริการคงต้องพัฒนาครับ
อย่ามั่นใจว่าสินค้าดีแล้วจะอยู่ได้ ถ้าบริการแย่ก็จอดเหมือนกันครับ

เคยเข้าเช็ค 40,000 โล แล้วศูนย์ทำน๊อตยึดกรองดีเซลหายไปตัว ไม่ยอมใส่ให้ และใส่ท่อยางน้ำมันไม่ดี มารู้อีกทีหลังจาก 1 สัปดาห์ให้หลังเลยต้องเสียเวลาเอาไปให้ศูนย์แก้ไขงานครับ หลงมั่นใจว่าเข้าศูนย์แล้วคงจะไม่ชุ้ย แต่ที่ไหนได้มั่วมานิเอง:kapook-17327-8367:

JADUM
29-01-2009, 12:55
ผมรู้ตั้งแต่ซื้อแล้วครับ ศูนย์เราแย่ที่สุดในสายตาผม แต่ผมชอบรูปทรงรถไทรตัน
เลยซื้อครับ ที่เหลือ ผมให้เมียผมจัดการไปเลยคริๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

chonlatan_pos@hotmail.com
29-01-2009, 12:59
เจอแบบนี้เช่นกันครับพี่ ไปอัพเวอร์ชั่น ถาม 0 แล้ว่วามี เวอร์5 ไหม 0 บอกว่ามี
พอเอาเข้าจริงไม่มี แต่ดันลงเวอร์ 3 ให้ โดยที่เราไม่ต้องการ และทำนานมาก ผมไปยืนดูช่างเค้าทำ พระเจ้าช่วย กำลังเปิดคู่มือเลย 3 ชั่วโมงที่รอ ไม่ได้เรื่องเลย 0 เมืองสุพรรณ พัฒนาหน่อยนะครับ เสียใจจริงๆ

ptt_triton
29-01-2009, 13:19
Mitsubishi เขาสร้างชื่อ แต่ ศูนย์ซื่อบื้อทำให้ชื่อเสีย,

เห็นใจหัวอกเดียวกันครับ,เอาใจช่วย

happy
29-01-2009, 13:36
เวลาผมเข้า 0 ผมไม่เคยไปนั่งในห้องรับรองเลย ผมจะยื่นดูช่างทำอยู่ที่ฮ้อยยกรถ
และจะเดินตรวจดูทุกจุดที่ช่างทำ และส่วนอื่นๆของรถด้วย
ถ้าผมเจออะไรผิดปรกติผมจะเรียกช่างมาดูและถามเขาตรงนั้นเลย และก็ให้เขาทำทันที
แม้กระทั่งพนักงานรับรถมาเชิญผมไปนั่งในห้องรับรองตั้งหลายครั้ง ผมก็ไม่ไป
แล้วหลังจากทำเสร็จผมก็จะตรวจตราดูอีกรอบ ตรวจดูใน 0 เลยให้เรียบร้อยก่อนจะขับรถออกมา
ทำได้อย่างน้าTriton4x4PE ก็ดีมากๆเลยล่ะครับแต่บางที่มันนานเข้าก็เมื่อยเหมือนกัน....
ผมว่ายี้ห้อไหนเค้าก็คงไม่รับเครมหลอก..เรื่องปิดฝาหม้อน้ำไม่แน่นหรือปีนเก ลียวเนี้ย...ถึงเราจะบอกว่าไม่เคยเปิดดูเลย ...ตั้งแต่เข้าเช็คระยะจากศูนย์.. ฉะนั้นก่อนออกจากศูนย์ทุกครั้งผมว่าเราเองต้องตรวจดูความเรียบร้อยทุกครั้ง ..ก็คล้ายๆกับว่าเราไปซื้อของแล้วทางร้านทอนเงินผิด แล้วเรากลับไปทวงคงไม่มีใครให้คืนหรอกครับ..ต้องนับตรงหน้าเค้าเลย

KUNG
29-01-2009, 13:56
ผมว่ามันก็มีปัญหาทุกค่ายครับ แต่เราไม่เคยสนใจของค่ายอื่นเขา แต่ก็เอาใจช่วยครับ

Poonploy
29-01-2009, 14:11
โตโย ก็เป็นครับพี่ผมเคยอยู่วีโก้คลับมาก่อน ปัญหาอะไรพวกนี้มันก็มีเหมือนกัน

แต่เบื้องต้นการบริการเค้าดีจริง ความมั่ว ชุ่ยก็มีบ้าง ผมว่าพี่เลือกรถที่คุณภาพดีกว่าครับ

ผมขายวีโก้แล้วมาออกไทรทันได้รถเมื่อเช้านี่เอง(29/01)ไม่ประทับใจเซลล์เลย

ให้ข้อมูลมั่วหลายอย่าง พอขับรถออกมาสิ่งที่ประทับใจคือคุณภาพรถครับ ทำให้ลืมเรื่องพวก

นี้ไปได้บ้าง ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

rangsun
29-01-2009, 14:37
ยังไม่มีความคิดจะไปใช้ยี่ห้ออื่น ปัญหาก็มีบ้างเหมือนกันแต่ไม่ถึงขั้นรุนแรงหากเราไม่ตรวจสอบเองบ้าง คงต้องเสียหายแน่นอน คือเข้าเช็คตามระยะเวลาประกัน ช่างลืมปิดฝาน้ำมันเครื่องน้ำมันเครื่องกระจายทั่วฝากระโปรง ติดต่อทางศูนย์ (ปราณบุรี จ.ประจวบ ฯ) ช่างระดับหัวหน้า 2 คนรีบมาดูแลให้ภายใน 10 นาที และนำฝาใหม่มาเปลี่ยนให้ แล้วนำรถเข้าเช็คที่ศูนย์อีกรอบ ปรากฎว่าปลอดภัย ช่างกล่าวขอโทษและผมก็ต้องขอบคุณเขาที่ให้บริการที่ดีแก่เรา ศูนย์บริการมิตซูที่ดีก็ยังมีอยู่นะครับ ส่วนที่แย่ก็ช่วย ๆ กันประณามแล้วเผยแพร่ไปให้รับรู้ทั่วกัน ไงก็รักมิตซูครับ

indy72
29-01-2009, 14:47
:kapook-17195-8823:คุญ Poonploy เป็นศิษย์เก่า วีโก้คลับเหรอ ผมก็เหมือนกัน VGC 149 ครับ เจ้าโก้ตอนนี้พ่อใช้ครับ
แต่ก็จริงนะ ผมว่าวีโก้ปัญหาน้อยกว่า หลักๆก็แค่ช่วงล่างมันร่อนหน่อยเท่านั้นเอง แล้วก็ทอร์ค คอนเวอร์เตอร์ นอกนั้นก็ดีนะ ที่ชอบเจ้าโก้อย่างนึงคือ เป็นรถที่ขับสบาย ขับง่ายที่รอบต่ำ ไม่ต้องเมื่อยเลี้ยงรอบมาก
แต่ก็นะ ตอนนี้ผมขับเจ้าตั้นแล้วนี่นา!

SUTTI
29-01-2009, 15:14
เป็นกำลังใจให้อีกแรง :kapook-17335-3382:

น้องขาวมุก
29-01-2009, 15:49
อันนี้ก็พูดเกินไปครับ รถทุกคันมีปัญหาหมด
คันเก่าผม รถเก๋งยี่ห้อเจ้าตลาดออกมาได้ 3 วัน แอร์ยังพังทั้งระบบเลยครับ
อย่าเพิ่งกลัวในสิ่งที่ยังไม่เห็นครับ

indy72
29-01-2009, 15:52
แหม มันก็มีนั่น มีนี่ กันทุกยี่ห้อแหละครับ

madamx
29-01-2009, 17:56
แหม มันก็มีนั่น มีนี่ กันทุกยี่ห้อแหละครับ

เห็นด้วยนะ.......
นี่จองตั้งแต่เปิดตัว เจอรถล็อตแรกปัญหาสารพัด ต้อง claim ECU ทั้งที่ป้ายยังแดงอยู่เลย และอีกเล็ก ๆ น้อย ๆ แต่บอกตัวเองว่าเป็นรถของเรา, เรารักคันนี้มาก เพราะเป็นแฟนพันธุแท้มิตซู ก็คันที่ 4 ละ..
:kapook-17342-8336:

น้องขาวมุก
29-01-2009, 18:23
เห็นด้วยนะ.......
นี่จองตั้งแต่เปิดตัว เจอรถล็อตแรกปัญหาสารพัด ต้อง claim ECU ทั้งที่ป้ายยังแดงอยู่เลย และอีกเล็ก ๆ น้อย ๆ แต่บอกตัวเองว่าเป็นรถของเรา, เรารักคันนี้มาก เพราะเป็นแฟนพันธุแท้มิตซู ก็คันที่ 4 ละ..
:kapook-17342-8336:

http://emoticon.siamha.com/monkey/yociexpress01.gifhttp://emoticon.siamha.com/monkey/yociexpress01.gif

manu
29-01-2009, 18:42
โทร 20-5299500 กด 0 ให้เขาโอนสายไป(คุณไป๋)หน้าห้องกรรมการผู้จัดการ จะได้ผลตอบรับดีกว่า

Giggs11
30-01-2009, 15:55
โทร 20-5299500 กด 0 ให้เขาโอนสายไป(คุณไป๋)หน้าห้องกรรมการผู้จัดการ จะได้ผลตอบรับดีกว่า
ขอบคุณครับ

Giggs11
01-02-2009, 00:30
หวัดดีครับพี่น้อง
ผมได้รับคำตอบมาครับว่ามันเกิดจากมีอากาศในระบบหม้อน้ำครับ
ไม่รู้ว่าสิ่งที่เขาพูดออกมาเนี่ยมันเป็นประโยคคำตอบ หรือคำถามแน่ครับ
ไม่รู้ว่าพวกนี้ สะกด หรือ เข้าใจ คำว่า ความรับผิดชอบกันบ้างไหม

jobjet
01-02-2009, 13:56
พี่ๆอย่าว่ามิตซูมันไม่ดียั่งงั้นยั่งงี้เลยครับ มันก็ไม่ดีทุกยี่ห้ออะครับ
คำว่า ( ช่าง0จริงๆมันก็แค่เด็กๆช่างยนต์ ปวส. จากเทคนิค , เทคโน ทั้งนั้นอะครับ กะไอแค่อบรมมาก็เท่านั้น เพื่อนผม 2-3 คน ยังจะพี่เพื่อนอีก อยู่ 0 เจ้าตลาด T ก็ยังบอกผมที่ทำงานเค้ายังเปิดคู่มือซ่อมดู ระหว่างซ่อมเลย)
แล้วความรับผิดชอบของเค้า T มันดีจริงหรือ?
ผมว่าก็ระดับนึงอะครับ เพราะผมเคยใช้บริการมาก็ชุ่ยพอกัน คือผมเอารถไปเป็นสายพานราวลิ้น ทั้งรถไว้ ตั้งแต่ 8 โมงเช้า รับรถ 4โมงเย็น ก็รับรถจ่ายเงินแล้วก็ขับกลับออกมาได้ไม่ถึง 2 กิโลด้วยความเร็วประมาณ 80-90 ความร้อนขึ้นประมาณ70% ของหน้าปัดความร้อน ก็เลยรีบกลับรถเข้า 0 อีกไปให้ช่างดู ช่างเค้าบอกวาร์วน้ำเสียโดยที่ไม่ดู พ่อผมก็เถียงวาจะเสียได้ยังไงเพราะก่อนมาเข้า 0 มันไม่เป็น ช่างก็ยืนยัง พ่อผมเลยบอกจะเปลี่ยนก็ได้แต่ถ้าไม่หายเจ้าวาร์วน้ำผมไม่เอาเค้าบอกได้ ก็เลยเปลี่ยนดูผลคือเหมือนเดิม ช่างก็ใช้ประสบการณ์ต่อว่าเป็นที่หม้อน้ำต่อเลยว่าระบายไม่ทันให้เปลี่ยนอีก อะก็ลองของเดิม หม้อน้ำ 3 ชั้นแล้วไปเปลี่ยนเป็น 4 ชั้น ผลเหมือนเดิม เลยกลับบ้านมาให้ช่างอู่ข้างถนนแถวบ้านถอดออกมาดูผลที่ได้ช่างใส่สายพานข้ามร่องไป 1 ฟัน เลยไปตามช่างที่ 0 มาดูที่บ้าน ช่างพูดไม่ออกบอก (รับผิดชอบ) ก็ลากเข้า 0 เปิดฝาสูบ ไปตีบ่าวาร์วใหม่ ลูกสูบเป็นรอย วาร์วกระทุ้งลูกสูบแตไม่ยอมเปลี่ยนให้ เปลี่ยนให้แต่แหวน แถม แหวนที่เปลี่ยนให้ไปซื้อนอก 0 มาใส่ให้อีก กว่าจะซ่อมเสร็จ รถผมใช้เวลาเปลี่ยนสายพานราวลิ้นไป เกือบอาทิตย์ แล้วอยากจะบอกพี่ๆว่า ช่างที่เปลี่ยนสายพานให้ผม ทางหัวหน้าช่างบอก เป็นมือ 1 ของ 0 เลย ขนาดมือ 1 นะยังขนาดนี้
สรุปเลยนะครับอยากจะบอกพี่ๆหรือทุกคนที่เสียสละเวลาอ่านนะครับ
ว่าอย่าไปเชื่อใจในคำว่า 0 และ บริการ หรือ รับผิดชอบมากนัก เมื่อนำรถเข้า 0 ใครก็แล้วแต่จะมาเชิญไปนั่งในห้อง อย่าไปเลย ยืนดูเค้าซ่อมดีกว่า ถึงจะไม่มีความรู้ก็เถอะ จะได้รู้ว่าช่างนั้นมีฝีมือหรือฝี.... ในการซ่อมหรือทำลายมากว่ากัน และ 0 ไหนไม่ให้เข้าไปดูเปลี่ยน 0 ไปเลย เพราะที่ไม่ให้เข้าไปดูนะ เค้ามีเจตนาปกปิดอะไรหรือเปล่า

Kittikantaphong
01-02-2009, 17:17
แล้ว ฟอร์ด กับ มาสด้า หละ 0 ดีไหมหนอ...

chaiyasit
01-02-2009, 18:41
หวัดดีครับพี่น้อง
ผมได้รับคำตอบมาครับว่ามันเกิดจากมีอากาศในระบบหม้อน้ำครับ
ไม่รู้ว่าสิ่งที่เขาพูดออกมาเนี่ยมันเป็นประโยคคำตอบ หรือคำถามแน่ครับ
ไม่รู้ว่าพวกนี้ สะกด หรือ เข้าใจ คำว่า ความรับผิดชอบกันบ้างไหม

...หวัดดีน้า..ผมกำลังพบปัญหาของพลัสเรื่องคลัทช์และตอนนี้-ขณะนี้
กำลังแก้ไขที่ศูนย์อยู่..ตอนแรกก็เข้าศูนย์ที่หนึ่ง..ได้คำตอบของปัญหา
จากช่างศูนย์ว่า "รุ่นนี้มันเป็นยังงี้แหละครับ..ปกติ" ผมแกล้งโง่แล้วติดต่อ
เพื่อนรุ่นพี่(เป็นสื่อรายการวิทยุ) ขอคำแนะนำว่าไปต่อยังไงดี..ผมอยู่เฉยๆ
ประมาณ1/2วัน(เรื่องเกิดเมื่อ27/01/2009) พี่เค้า Follow-upทั้งหมดถึง
ผู้ใหญ่มิตซูฯ..ที่ผมต้องใช้สื่อเพราะเค้าจะมีกระบอกเสียงที่กว้างกว่าผม
เยอะ..แต่เค้าไม่เอาปัญหารถเราไปพูดผ่านสื่อนะ..ที่ช่วยเพราะรู้จักกัน
..อย่างน้าเป็นเพื่อนผมในคลับเดียวกันจะให้ช่วยบอกได้ครับ..แต่ถ้าตอน
นี้จบลงด้วยดีแล้วก็ดีใจด้วยนะครับ..ของผมยังรอลุ้นอยู่เลย..เพราะตอนนี้
ล่าสุด(วันเสาร์31/01)เช็คที่ศูนย์แล้วเค้าเปลี่ยนแผ่นคลัทช์กับหวีคลัทช์ให้
ใหม่2รายการครับ..สุดท้ายขอให้น้า Happy นะ
(เบอร์ผมครับ 08-9529-8560)
..รถใช้งานทุกคันทุกยี่ห้อ-มีปัญหาเหมือนกันหมดแหละครับ..
..อย่าคิดมากเลย..ปัญหาที่เจอเพราะเราเจอคนไม่ดี..ไม่ใช่มิตซูฯไม่ดีหรอกครับ

W-ut
01-02-2009, 18:59
ไปนั่งดูเขาถ่ายน้ำมันเครื่องท่านช่างเวร...ดึงยางกันฝุ่นข้างกรองขาดเลยไปสามเที่ยวพ่อดึงสามเที่ยวขาดครั้งละรู จนวิ่งสะบัดปรึบๆ แทนจะที่บีบเอาหมุดออกจากด้านใน แล้วค่อยเอาออก เลยต้องเบิกของใหม่มาอันนึง คราวหน้าเลยบอกช่างดึงออกทิ้งเลย
ตูเบิกอันใหม่มาให้เอ็งดึงอีกอันแล้ว

chaiyasit
01-02-2009, 19:19
ไปนั่งดูเขาถ่ายน้ำมันเครื่องท่านช่างเวร...ดึงยางกันฝุ่นข้างกรองขาดเลยไปสามเที่ยวพ่อดึงสามเที่ยวขาดครั้งละรู จนวิ่งสะบัดปรึบๆ แทนจะที่บีบเอาหมุดออกจากด้านใน แล้วค่อยเอาออก เลยต้องเบิกของใหม่มาอันนึง คราวหน้าเลยบอกช่างดึงออกทิ้งเลย
ตูเบิกอันใหม่มาให้เอ็งดึงอีกอันแล้ว

...ของผมก็หายครับน้า..นึกว่าหายเพราะขับรถ..หายเพราะแบบนี้เอง
...มารู้ความจริงกับน้านี่แหละ...ขอบคุณสำหรับความกระจ่างครับ...
:i41:

Giggs11
02-02-2009, 22:19
ผมว่านะช่างที่ศูยน์ที่ผมเข้าเค้าก็ใช้ได้นะครับพี่น้อง
แต่ฝ่ายเทคนิคที่สำนักงานใหญ่นี่ซิ มัน........ ไม่มีคำบรรยายกับฝ่ายนี้จริงๆ
ไม่รู้ว่าทาง ผู้บริหาร Mitsubishi สูญสิ้นงบประมาณปีละเท่าไร

chaiyasit
02-02-2009, 23:54
ผมว่านะช่างที่ศูยน์ที่ผมเข้าเค้าก็ใช้ได้นะครับพี่น้อง
แต่ฝ่ายเทคนิคที่สำนักงานใหญ่นี่ซิ มัน........ ไม่มีคำบรรยายกับฝ่ายนี้จริงๆ
ไม่รู้ว่าทาง ผู้บริหาร Mitsubishi สูญสิ้นงบประมาณปีละเท่าไร

อืม..เจอคนละแบบกับผมนะ..ของผมเจอช่าง(ช่างมัน)ไม่กระดูก..
แต่ Callcenter ใช้ได้..รวดเร็วแต่ก็ยังเหลือช่างเทค-กะ-นิคอย่าง
ที่น้าเจอครับและพรุ่งนี้ผมก็จะเจอเหมือนกัน..ฮ่าๆ..เพราะไปรับรถ
เย็นนี้ยังมีอาการดังอยู่(เหมือนเดิม)เลยเดินไปดูคันอื่น..ผล..ก็ต้อง
ยอมด้วยหลักฐานครับผมไม่ได้คิดมากไปเอง..หรือตีโพยตีพาย
อะไรช่างศูนย์ถึงกับพูดไม่ออก..บอกไม่ถูก.."เดี๋ยวพรุ่งนี้ติดต่อฝ่าย
เทคให้มาดูให้ละกัน" ฮ่วนๆแบบขอกันกินเค้าคงเซ็งผมมากๆแล้วล่ะ
แต่ผมชอบคนยังงี้นะ..เป็นช่างคิดหนีปัญหาต้องไปเป็น รปภ.ซะ
ไม่ต้องคิดอะไรมาก..แอ๊ะ..!!..ไม่ต้องคิดไรเลย เพราะยังติดใจศูนย์
นี้อยู่เลยยังไม่ได้ไปศูนย์ที่น้า Nuk_แนะนำเลย..ว้า 4 วันเข้าไปละ
:kapook-17351-2909:

ZELDA
03-02-2009, 00:11
***ประโยคสุดฮิตของ 0 มิตซู " รุ่นนี้มันเป็นยังงี้แหละครับ..ปกติ เป็นกันทุกคัน " ผมเจอมาบ่อยๆๆ ถามอะไร ถ้าเเก้ไม่ได้ ก็จะพูดเเต่ประโยคนี้ล่ะคับ(ไม่รู้ตอนไปอบรมเค้าสอนไว้มั้ง)
อิอิ:kapook-17200-2055:

sirawitr
03-02-2009, 03:17
เข้าศูนย์ทีไรผมก็นึกหวั่นๆครับ และผมมีเรื่องมาเล่าให้ฟัง ว่าเวลาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องก็ชักดูหน่อยก็ดีนะครับ
พอดีมีเพื่อนทำงานอยู่ศูนย์ อีผุผุ มันเล่าให้ฟังว่าที่ศูนย์มีนักศึกษาฝึกงาน แล้วมีรถมาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ปรากฏว่าลืมเติมน้ำมันเครื่องกลับเข้าไป เจ้าของรถก็นำรถมาใช้งาน ปรากฏว่าขับออกมาแล้วมีคนทักว่าทำไมเสียงรถดังจัง เจ้าของรถก็ตอบไปว่าจะดังได้ไงพึ่งเอาเข้าศูนย์มา ด้วยความกังวลเจ้าของรถก็นำรถเข้าศูนย์อีกครั้ง เพื่อนผมถึงเช็คเจอว่าไม่ได้เติมน้ำมันเครื่องกลับเข้าไป

Giggs11
19-02-2009, 17:48
มันเกินอะไรขึ้นกับรถรุ่นนี้

dutsadee
03-03-2009, 11:36
ผมทิ้งไว้สองวันล่ะดู สิว่าจะเป็นยังไงเห็นบอกว่าเปลี่ยนแกนพวงมาลัยให้
จะดีกว่าเดิมใหม่รอตั้งนาน

sui
01-04-2009, 23:23
ผมว่าทุกยี้ห่อก็มีทั้งดีและไม่ดี ของ t ผมก็เคยเจอปัญหามีเสียงตรงห้องเครื่อง ช่างก็บอกว่าเพราะกระโปรงหน้าชนมาเคาะไม่ดีให้เปลี่ยนกระโปรงหน้า พอเปลี่ยน 0 ช่างลองขับจริงก็แก้ได้ ส่วนยี่ห้อ n ไฟส่องที่จั้มกับแบตแถมกลับบ้านมาให้ผมด้วย

randy23
02-04-2009, 00:02
ยี่ห้อไหนก็มีปัญหาเหมือนกันหมดครับ จ้าวตลาดก็ทุบรถมาแล้วไม่น้อย ช่างจ้าวตลาดก็มีเพื่อนผม ผมเจอมันยัง งง มาเป็นช่างได้ไงวะ ไม่เคยทำงานแนวนี้เลย
ก็ไปหัดๆ กันเหมือนกัน มิตซู ถ้าจะด่า ด่าเรื่อง บริการของสำนักงานใหญ่จะดีกว่า ส่วน 0 บริการ ผมว่าแล้วแต่ จังหวัด จังหวัดไหนดีก็ดีใจหายครับ และน่าจะเป็นทุกยี่ห้อด้วย ไม่ใช่แต่มิตซูครับ

22-04-2009, 12:18
วันนึง เกจน้ำมัน ผมไม่ขึ้น แต่ขับไปตกหลุมแล้วขึ้น

เอารถไปเข้าศูนย์ ช่างแจ้งว่า

ซ่อมไม่ได้ ผมเลยถามเหตุผล อยากรู้มั้ย ว่าเพราะอะไร

ดูคำตอบต่อไป เหอๆ ...

22-04-2009, 12:19
เพราะน้ำมันเต็มถังครับ

หนัก ยกไม่ไหวครับ

งงเลยกู เฮ้อๆ

22-04-2009, 12:23
แล้วก็จริงครับ

ช่างศูนย์ ทำงานไม่มีกำลังใจหรอกครับ

เงินเดือนก็น้อย ทำงานพลาด ก็โดนด่า ดีไม่ดี หักตัง

โอก็ไม่มี รถก็ไม่เข้า กดดันนะ

ประสบการณ์ ก็พัฒนาไม่ได้

กำลังใจไม่มี แล้วจะทำไง รถเราทั้งคันไม่ดูก็ไม่ได้

เอาแค่แอร์ไม่เย็น ถามช่างเทคนิคมาแล้วว่า ต้องใส่พัดลมเพิ่มมั้ย

ช่างเทคนิคตอบว่า ใส่ก็ได้ ไม่ใส่ก็ได้ แล้วแต่พี่

ผมรู้สึกผิดมากครับ ที่ไปถามท่าน

เรียนตามตรงว่า รถส่วนมาก มีปัญหาทุกยี่ห้อ

แต่ยี่ห้อที่ไร้ความรับผิดชอบที่สุด คือมิตซูครับ

ประทับใจที่สุด สำหรับผม

ถ้าเป็นเก๋ง ผมเลือกฮอนด้าครับ ด้วย Iso 14000 ทั้งระบบ

ถ้ากระบะ ให้ Isuzu เลยครับ แฟร์สุดๆ

โตโยต้า ระดับกลางๆ แต่มิตซู เรื่องบริการ ผมให้ต่ำติดดินเลยครับ

22-04-2009, 12:31
ที่ต้องแก้ไขอย่างแรงของศูนย์มิตซู ส่วนใหญ่

1.พนักงานรับรถ ไม่ค่อยฉลาด

2.ห้องรับรองลูกค้า แคบ และไม่เป็นส่วนตัว

3.พื้นที่บริการ ดูวุ่นวาย ไม่ทันสมัย

4.ห้องน้ำ น้อย บางที่สกปรก (สกปรกยิ่งกว่าปั๊ม Pt สีเขียวอีก)

5.เครื่องมือซ่อมบำรุง ไม่พร้อม (เครื่องตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ)

6.ประสบการณ์ช่าง หามาตรฐานไม่ได้ ในแต่ละศูนย์

7.ล้างรถ ห่วยทุกที่ (ห่วยที่สุด ตั้งแต่ใช้เอารถเข้าศูนย์) สะอาดสุด ผมให้ โตโยต้า

8.ชำระเงิน ช้า ไม่ได้มาตรฐาน รูดบัตรได้บ้างไม่ได้บ้าง

น้ำมันเครื่องก็เหมือนกัน ราคาต่างกันมากๆในแต่ละที่

ทำไมไม่ให้มีมาตรฐานเหมือนฮอนด้าหรืออีซูซุ โตโยต้า

เชคราคาได้แน่นอน

ราคาน้ำมันเครื่อง เจอตั้งแต่ 800-3500 งงฉิบ

จะสังเคราะห์หรืออะไร ก็แล้วแต่ บริษัทควรทำราคาให้เป็นมาตรฐาน

ลูกค้าจะหิ้วไปเองก็ว่ากันอีกที แต่ละศูนย์ใช้กันคนละยี่ห้ออีก

บางที่เติมเจ็ดลิตร อีกที่ บอกเจ็ดไม่พอ ต้องแปดลิตร อะไรกันหนักหนา งงจริงๆ

กับการบริการครับ

lerson
22-04-2009, 13:03
ที่เคยสัมผัสมาช่างศูนย์จะเน้นวุฒิ แต่ skill และความชำนาญน้อย เวลาอะไรมีปัญหาก็เปลี่ยนทั้งชิ้น หายากที่จะเอามาซ่อมแก้ไข เพื่อนผมเข้าศูนย์ T รายการเช็คก่อนซ่อมเป็นแสน มันเอะใจไปดู อ้าวรถตูไม่มี ABS Airbag แล้วรายการซ่อมมาไง อีกคนแอร์มีปัญหามันบอกไปฟร้อนเครื่องเสียงมาบอกทำให้ระบบไฟรวนแอร์มีปัญหา เช็คไปเช็คมาเจอมดทำรังอยู่ช่องแอร์ สรุปไม่หนีกันหรอกครับเจอคนดีก็ดีไปเจอแย่ ๆ ก็เซ็ง

saitae
18-05-2009, 11:20
ผมอยากให้กระทู้นี้ ส่งไปถึง Mitsubishi Japan จังเลย
อยากให้มีทีมงานจากที่นั่น สุ่มมาตรวจการปฏิบัติงานจริง
ของช่างที่ศูนย์บริการบ้าง :kapook-17202-3451:

mumy7
04-08-2010, 22:28
แล้วก็จริงครับ

ช่างศูนย์ ทำงานไม่มีกำลังใจหรอกครับ

เงินเดือนก็น้อย ทำงานพลาด ก็โดนด่า ดีไม่ดี หักตัง

โอก็ไม่มี รถก็ไม่เข้า กดดันนะ

ประสบการณ์ ก็พัฒนาไม่ได้

กำลังใจไม่มี แล้วจะทำไง รถเราทั้งคันไม่ดูก็ไม่ได้

เอาแค่แอร์ไม่เย็น ถามช่างเทคนิคมาแล้วว่า ต้องใส่พัดลมเพิ่มมั้ย

ช่างเทคนิคตอบว่า ใส่ก็ได้ ไม่ใส่ก็ได้ แล้วแต่พี่

ผมรู้สึกผิดมากครับ ที่ไปถามท่าน

เรียนตามตรงว่า รถส่วนมาก มีปัญหาทุกยี่ห้อ

แต่ยี่ห้อที่ไร้ความรับผิดชอบที่สุด คือมิตซูครับ

ประทับใจที่สุด สำหรับผม

ถ้าเป็นเก๋ง ผมเลือกฮอนด้าครับ ด้วย Iso 14000 ทั้งระบบ

ถ้ากระบะ ให้ Isuzu เลยครับ แฟร์สุดๆ

โตโยต้า ระดับกลางๆ แต่มิตซู เรื่องบริการ ผมให้ต่ำติดดินเลยครับ

ใช่ครับ เก๋งนี่ต้องยอมรับ 0 ฮอนด้า แกดีจริงๆ
รถนี่ล้างอย่างดีซ่อมรับประกันคุณภาพ
เพราะเคยใช้ Civic มาก่อน
เอาไปบริการที่ 0 แยก อุดมสุข มาบริการดีครับ

แต่ มิตซู ล้างรถนี่แย่จริงๆ มิตซูที่ รุ่งเจริญ เทพารักษ์
เอารถไป 5000 โล มันล้างใช้สายยางกับผ้า 1 ผืน รอยขนแมวแถมฟรีครับ หลังคายังล้างไม่หมดเลย (เพราะมานปีนไม่ถึง)
แต่ช่างก็พอใช้ได้นะครับ

ผมชอบยืนมองครับ ขึ้นห้องรับรองก็ใช้ได้ แต่เป็นห่วงรถมากกว่า
เลยชอบมายืนดู
เขาก็ไม่อยากให้ดูนะครับ แต่แบบว่าดื้อ อะ

ล้างรถ มาล้างเองยังดีกว่าอีก:i40:

kronnoom
09-08-2010, 14:08
ไม่มีทางเคลมอะไรให้ง่ายๆ บ่ายเบียงไปเรื่อย ของผมขอให้เช็คโช๊คว่ารู้หรือไม่เพราะมีน้ำมันเยิ้มออกมา(โช๊คคู่หน้า) บบอกว่าเช็คแล้วไม่มีปัญหาทำควาสะอาดให้แล้วเอารถมาดูน้ำมันเกาะเต็มไปหมด ก็เลยลองให้ศูนย์ยี่ห้ออื่นดูเขาบอกว่าโช๊ครั่ว แสดงว่าศูนย์ missu โกหก สงสัยทุกครั้งที่เข้าศูนย์ไม่ได้ทำอะไรให้แน่ๆ นำมันเกียร์อะไรประมาณนี้ ต้องตรวจสอบให้ดีๆนะครับผมเจอมาแล้วไม่ใช่เขาล้างรถให้ดูสะอาดแล้วคิดว่าเขาจะแก้ปัญหาให้ เสียเงินไปไม่ทำอะไรให้เห็นว่าเราไม่มีเครืองมือในการตรวจความบกพร่อง

rangsun
09-08-2010, 15:18
ศูนย์บริการแถวบ้านผมบริการดีนะครับ เคยไปเช็คระยะ 40,000 ก.ม.กลับถึงบ้านโทรหาแป๊บเดียวมาถึงบ้านเลยแค่บอกว่า"ท่านครับ ท่านลืมปิดฝาน้ำมันเครื่องให้ผมครับ" แค่นั้น

las722026
09-08-2010, 16:26
ของผม เครม เฟื่องท้าย ศูนย์ใหญ่ อนุมัติแล้ว แต่รถ ส่ง เฟื่องท้าย แต่ผ่านมาแล้ว 4 อาทิตย์

indy72
09-08-2010, 16:31
ผมอยากเคลมเซลล์ เคลมไม่ได้ซักที...:emo018lh7:

HS4CJR
16-09-2010, 05:52
อ่านเสร็จแล้ว... อยากจะทิ้งเงินจอง Triton Plus เลย...

anuchit330
16-09-2010, 06:54
ผมคิดว่าผมโชคดีนะอยู่บ้านนอกครับ ศูนย์มิตซูเจริญชัยอุทัยธานี ช่างเก่งมากระดับเซียน
เป็นกันเอง มีปัญหาอะไรให้โทรไปหาได้24 ชั่วโมง....ระแวกนั้นมาเข้าที่นี่กันซะส่วนใหญ่

mafiawut
16-09-2010, 08:28
เรื่องรถไม่เท่าไรครับ แต่เรื่องบริการคงต้องพัฒนาครับ
อย่ามั่นใจว่าสินค้าดีแล้วจะอยู่ได้ ถ้าบริการแย่ก็จอดเหมือนกันครับ

เคยเข้าเช็ค 40,000 โล แล้วศูนย์ทำน๊อตยึดกรองดีเซลหายไปตัว ไม่ยอมใส่ให้ และใส่ท่อยางน้ำมันไม่ดี มารู้อีกทีหลังจาก 1 สัปดาห์ให้หลังเลยต้องเสียเวลาเอาไปให้ศูนย์แก้ไขงานครับ หลงมั่นใจว่าเข้าศูนย์แล้วคงจะไม่ชุ้ย แต่ที่ไหนได้มั่วมานิเอง:kapook-17327-8367:
ใจร่มๆกันครับพี่น้องเรื่องนี้สอนให้รู้ว่าอย่าไว้ใจ ช่างในศูนย์หรือช่างไหนๆ เพราะก่อนที่จะรับรถเขาจะให้เราตรวจสอบก่อนทุกครั้งหากเรารับกุญแจมาแล้วstardเครื่องกลับเลยโดยไม่ได้เช็คให้ละเอียดปัญหาย่อมเกิดขึ้นได้ครับ ผมใช้รถมาหลายยี้ห้อแล้วครับมันไม่แตกต่างกันหรอก เพียงแต่ว่าจะเจอปัญหาตอนไหนแค่นั้นเองไอ้เจ้าตัว Tที่ว่ากันผมก็เคยโดนเพียงแต่จะโทษศูนย์ก็ไม่ได้เพราะเราไม่ได้ตรวจสอบ ให้เปลี่ยนกรองอากาศมันดันถอดของเก่าออกแล้วลืมใส่ของใหม่ให้ ขับออกมาได้ยินเสียงดูดอากาศดังฟอดๆนึกว่าช่างใจดีโมฯให้ ฉะนั้นอย่าไว้ใจช่างหรือศูนย์ฯไม่ว่าจะยี้ห้อไหนก็ตามตรวจสอบให้ละเอียดครับและเวลาเข้าศูนย์ต้องพูดความจริงว่าเราไปทำอะไรมาบ้างแล้วเกิดปัญหา ช่างเขาจะได้แก้ไขได้ถูกต้องเพราะลูกค้าบางรายไม่ยอมพูดความจริง กลัวว่าจะไม่ได้อยู่ในเงื่อนไข ช่างก็วิเคราะห์และง่มโขงเอาตามประสบการณ์ที่เคยเจออาจจะได้รับการแก้ไขที่ไม่ถูกจุด เป็นปัญหาเรื้อรังแก้ไม่จบอีก เวลาเข้าศูนย์แจ้งอาการ หาช่างที่เราสามารถคุยได้และบอกอาการหรือสิ่งที่เราอาจได้ไปทำหรือแก้ไขบางอย่างที่มันส่งผลต่อระบบ ช่างเขาจะได้ทำงานถูกจุด ขอให้จบไวๆนะครับเอาใจช่วย ความจริงใจต่อกันเท่านั้นถึงจะอยู่ร่วมกันได้แบบมีความสุข