PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : 5,000 หรือ 10,000 กม....จึงควรเปลี่ยน...

I'm Unicorn
30-01-2009, 12:36
สำหรับผู้ต้องการรู้ว่าควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเมื่อไรดี...

http://www.asasappakij.com/index.php?lay=boardshow&ac=webboard_show&Category=asasappakijcom&thispage=19&No=1162106

โดยหลัก การแล้ว เครื่องคอมมอนเรลล์เผาไหม้ได้ดีหมดจด ไม่มีเขม่ากำมะถัน ทำให้น้ำมันเครื่องสะอาดใช้งานได้นานขึ้น แต่มีหลักการอีกหลักหนึ่งคือ ความร้อนจากการฉีดน้ำมันด้วยแรงดันสูงและฉีดสองหน จะมีมากกว่าเครื่องดีเซลปรกติ ผู้ผลิตเครื่องคอมมอนเรลล์จึงมักจะใช้น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ที่หนึ่ง หมื่นกิโลเมตร น้ำมันเครื่องถ่ายบ่อยๆยิ่งดีต่อเครื่อง แต่ไม่ดีต่อกระเป๋าและภาวะโลก การถ่ายตามเวลาที่เหมาะสมกับการใช้งานดีที่สุดครับ

ผู้แสดงความคิดเห็นพัฒนเดช อาสาสรรพกิจ วันที่ลงประกาศ 2008-10-23 10:08:52

myjoefiend
01-02-2009, 15:44
ข้อมูลดีๆทั้งนั้น สรุปรถผมไม่มีคอมม่อนเลว ก็ 5000โลต่อไป เหอะๆ

Chatuchak
04-02-2009, 22:16
ขอบคุณครับ
เท่าที่ทราบมาก็เป็นอย่างที่ว่ามานี่แหละครับ ถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยนั้นดีต่อเครื่องยนต์ แต่ไม่ดีกับโลกเรา แล้วน้ำมันเครื่องเดี๋ยวนี้เขาพัฒนาให้ใช้ได้ยาวนานขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะ

Nuk_Black-Triton
04-02-2009, 23:20
ถ้าใช้งานปกติสม่ำเสมอ เปลี่ยนที่หมื่นโล พร้อมไส้กรองครับ

ส่วนถ้ารถใช้โหดเป็นประจำ หรือรถไม่ค่อยได้ใช้ ก็เปลี่ยนที่ ห้าพันโลครับ

ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่อง ตามงบครับ เพราะน้ำมันเครื่องที่เกรดแย่ที่สุด (น้ำมันเครื่องถัง)

ก็ยังเหนือกว่าที่เขากำหนดมาในสเปกครับ

ถ้าเอาไม่โหดไป ก็กึ่งสังเคราะห์ ราคาหลักร้อย ครับ