PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไนโตรเจน สำหรับยางรถยนต์

I'm Unicorn
30-01-2009, 12:38
สำหรับผู้ที่ต้องการทราบเรื่องการเติมลมไนโตรเจน...ครับ(สุดท้ายแล้วแต่ดุลยพินิจนะครับ)

http://www.asasappakij.com/index.php?lay=boardshow&ac=webboard_show&Category=asasappakijcom&thispage=19&No=1162036

ปกติ การเติมก็คงได้ไม่ถึง 100 % หรอกครับ ที่คุณถามว่าผสมได้ไหม ถ้าผสม ไปแล้ว คุณสมบัติหรือส่วนดีของการใช้ลมไนโตรเจนที่ได้ก็จะน้อยลงไปตามสัดส่วนที่คุณ เติมไปครับ
ขอเก็บข้อมูลส่วนดีของการใช้ลมยางไนโตรเจนมาฝากเป็นความรู้กันครับ
ปัจจุบันการเติมลมยางไนโตรเจน เป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่กำลังได้รับความนิยม ข้อดีของการเติมลมยางด้วยไนโตรเจนมี ดังนี้
1. ช่วยประหยัดน้ำมัน จากการพิสูจน์ในอเมริกา รถที่เติมลมด้วยไนโตรเจน อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันจะลดลง โดยจำนวนระยะทางที่วิ่งได้ต่อน้ำมัน 1 แกลอน จะสูงขึ้น 1 ถึง 1.5 ไมล์
เหตุผล ด้วยอุณหภูมิของล้อที่ลดลง เมื่อใช้ลมยางไนโตรเจนจะช่วยลดแรงเสียดทานในการหมุนของยาง จึงช่วยประหยัดน้ำมัน
2. ปลอดภัยยิ่งขึ้น ทำให้อุบัตเหตุที่มีสาเหตุจากยางลดลง
เหตุผล เพราะไนโตรเจนจะช่วยรักษาอุณหภูมิของยางอย่างที่กล่าวมาข้างต้น ทำให้ความดันภายในลมยางขยายตัวได้น้อย จึงช่วยลดอุบัติเหตุจากการระเบิดของยางที่เกิดจากความร้อน
3. ไม่ต้องตรวจเช็คลมยางบ่อย อันนี้คงเหมาะกับสุภาพสตรีทั้งหลายที่ไม่มีความชำนาญเรื่องการดูแลรักษารถ
เหตุผล เพราะไนโตรเจนมีอะตอมขนาดใหญ่กว่า ออกซิเจนมาก ทำให้ซึมเข้าออกเนื้อยางได้ยากกว่าออกซิเจน ดังนั้นลมยางจึงไม่ค่อยลดลง
4. ช่วยยืดอายุยาง มีผลมากกับยางที่ใช้น้อยแต่ใช้มาเป็นเวลานานๆ
เหตุผล เพราะการเติมลมยางปกติ ที่มีออกซิเจนผสมอยู่มากจะเข้าไปทำปฎิกิริยากับเคมีในเนื้อยาง ทำให้เสื่อมสภาพเร็วกว่าไนโตรเจน นอกจากนี้การที่อุณหภูมิร้อนน้อยกว่าทำให้ยากสึกหรอน้อยกว่าอีกด้วย
--------------------------------------------------

ผู้แสดงความคิดเห็นtoykrub888@yahoo.com วันที่ลงประกาศ 2008-10-22 20:26:43

myjoefiend
01-02-2009, 15:49
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

tin50
02-02-2009, 14:55
ขอบคุณข้อมูลครับตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ รู้สึกว่าดีครับที่ไม่ต้องเช็คลมบ่อยๆ

Nuk_Black-Triton
02-02-2009, 15:02
ใช้อยู่ครับ นิ่มนวลดี

weerasin.08
02-02-2009, 15:20
ไปเติมมาแล้วครับเมื่อวันก่อน

tum18
19-02-2009, 13:43
เติืมไนโตรเจน แล้วต้องเชคลมยางทุกๆ กี่เดือนครับ
เห็นช่างบอกมาว่าให้เชคทุกเดือน

rafa
19-02-2009, 14:28
เติมแล้วนิ่มขึ้นครับ ดีๆ

myjoefiend
22-02-2009, 11:47
ผมเช็คตลอดประมาณเดือนละครั้งครับ ถ้าผ่านก็จะแวะไปเช็ค พอดีใช้ บี ควิก รับประกันครึ่งปี แต่ผมเกินแล้ว ยังไม่เห็น ได้เสียเงินเติม หรือเช็คลมยางเลย อิอิ สบายเลยเรา มีเวลาก็จะแวะเช็คตลอด ผมเติมลมไว้ 33 ครับ ไม่นุ่มไม่แข็งไป อิอิ