PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไฟฉุกเฉินหรือไฟขอทาง ใครรู้บ้างครับ

comservice_7
01-02-2009, 13:44
ไฟฉุกเฉินหรือไฟขอทาง ชอบกระพริบเวลาขับรถตกหลุม
หรือไม่ก็ขับ ถึงความเร็วประมาณ 120 จะกระพริบตลอดเลย
เป็นบางครั้ง แต่ช่วงหลังๆนี้เป็นบ่อย
ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร ใครรู้บ้างครับ

miean
01-02-2009, 15:43
เข้าศูนย์เช็คระบบไฟ รีโมท และ ECU ครับ

myjoefiend
01-02-2009, 15:50
กำ เอาไปเข้าเช็คที่ศูนย์โดยด่วน หรือไม่ก็เวลาเช็คตอนครบรอบตรวจเช็ครถครับ

ems_nurse
03-02-2009, 00:45
นั่นน่ะซิเป็นไร

ไป 0 หรือยัง ได้เรื่องแล้วแจกให้ทราบด้วยล่ะกัน...

Chatuchak
04-02-2009, 22:18
ระบบไฟคงไม่ปรกติแล้ว ไปเช็คศูนย์มาหรือยังครับเนี่ย

Nuk_Black-Triton
04-02-2009, 23:29
เดาว่า รถคุณมีรีโมทกันขโมย

เดาว่า รถคุณติดรีโมทแบบตัดต่อสาย

เดาว่า รถคุณ ตอนนี้ ระบบไฟไม่ปกติแล้วครับ

ให้เอาเข้าศูนย์โดยด่วน เช็คอาการว่าเป็นอะไร อาจทำให้ Ecu เสียหายได้ครับ

ทางที่ดี ถ้ารถซื้อมาไม่นาน ให้ติดต่อผู้ขายรถให้คุณ ช่วยอีกทางจะดีไม่น้อยครับ

เล่าให้ฟังเรื่องนึง รถน้องที่ทำงานคนนึง ยี่ห้อ N รุ่น F ไปซื้อเครื่องเสียงมาจากบ้านหม้อ

และทำการติดตั้งเอง โดยพ่วงไฟมั่วไปหมด (เขาเป็นคนขับรถส่วนตัวส่งของ)

บริษัทจ่ายค่าน้ำมันให้ตามกิโลเมตร วิ่งเท่าไรก็ได้เท่านั้น

ปรากฎว่า หลังทำเครื่องเสียงเสร็จ เขาวิ่งงาน วันละเป็น ร้อยโล

กลับมาที่ออฟฟิศ ปรากฏว่า รถวิ่งไป สิบกว่าโล ไมล์เพี้ยนไปหมด

ขึ้นมั่งไม่ขึ้นมั่ง สุดท้าย ถอดเครื่องเสียงทิ้ง อาการที่กล่าวมา หายหมดครับ

MUNIC
05-02-2009, 00:02
ติดรีโมทกันขโมยมาหรือเปล่าครับ

ส่วนใหญ่อาการที่ว่าน่าจะเกิดจากกันขโมย
สังเกตุว่ากันขโมยบางยี่ห้อที่เปิดประตูแล้วไฟฉุกเฉินจะติดกระพริบ
บางยี่ห้อเปิดประตูก็จะไม่ติด
ของผมจะเป็นแบบหลังคือเปิดประตูแล้วไฟกระพริบไม่ติด ยี่ห้อ Abg
แต่เคยติดอยู่ที่รถของน้องจะเป็นอีกยี่ห้อหนึ่งซึ่งเวลาเปิดประตูแล้วไฟฉุกเฉินติดกระพริบ

อาการก็เป็นได้หลายสาเหตุแต่เท่าที่เจอสำหรับระบบกันขโมยก็คือ
-ส่วนของรีโมทมีปัญหาปุ่มกดค้างหรือรวน
-กับที่เป็นกันบ่อยมากคือสวิสต์ตรงบริเวณห้องเครื่อง
จะมีสวิสต์อยู่ 1 ตัว ซึ่งถ้าใช้ไปนานๆส่วนใหญ่จะเกิดสนิมทำให้หน้าสัมผัสของสวิสต์ไม่ดี หรือหลวมได้
ปกติสวิสต์ตัวนี้ถ้าปิดฝากระโปรงคือจะอยู่ในสถานะแยกจากกันและถ้าเปิดฝากระโปรงจะติดกัน
ดังนั้นอาจจะเป็นไปได้ว่าอาจจะมีการช๊อตกันของสวิสต์ตัวนี้ในขณะที่เกิดแรงสั่น
ลองเปิดฝากระโปรงแล้วตรวจสอบดูนะครับ

ถ้าลองแล้วไม่พบอะไรก็ให้ช่างผู้ชำนาญการตรวจสอบดูอีกทีนะครับ

09-02-2009, 14:32
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
รถผม 3 ปีกว่า แล้วครับ
ก็จะมาเป็นได้ 2 เดือนแล้วครับ
ยังไม่มีเวลาเข้า ศูนย์ เลยครับ
ถ้าเข้าเมื่อไร แล้วเช็คว่าเป็นปัญหาที่อะไร จะมาบอกเล่าสู่กันฟังครับ

scorpion_za
10-02-2009, 11:59
ระบบไฟมั่ว แล้วครับ ตกหลุมแล้วสายไฟที่เปลือยไว้อาจกระโดดไปโดนกันทำให้มันกระพริบ

15-02-2009, 10:57
Chek ดูแล้วครับ เป็นที่ กันขโมยครับ
ขอบคุณครับ