PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เพิ่งไปเคลม...มาหลายรายการ...

Jindee
07-02-2009, 12:39
ถือว่าเล่าสู่กันฟังเผื่อเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนสมาชิกก็แล้วกันนะครับ...
ผมเพิ่งไปเคลมอาการที่รถมีปัญหาให้ต้องแก้ไขในหลายรายการ แต่มีเวลาทำได้แค่ประมาณ สองรายการหลัก...ดังนี้...
1. แหนบดัง.
2. คลัชดัง. มีสองอาการ คือ
2.1 เมื่อติดเครื่อง ขณะอยู่เกียร์ว่าง. เวลาเหยียบคลัชแล้วเสียงเครื่องยนต์จะเงียบ...
------------------------------------------------------------------------
สองข้อด้านบนคิดว่าเพื่อน ๆ ที่ซื้อรถอยู่ระหว่างปี 06-07 น่าจะคงเคยเจออาการบ้าง.
2.2 ยังไม่ได้ติดเครื่องยนต์ เหยียบคลัชดูแล้วมีเสียงดัง (ฟิต ๆ อะไรประมาณนี้...)
------------------------------------------------------------------------
สองอาการด้านบนข้างต้น. ได้รับการแก้ไขใช้เวลาประมาณ 5 ชั่วโมง.
ขับรถกลับบ้านมาทดสอบใหม่. ปรากฏว่า
--> อาการที่ 1 หลังจากเคลมโดยการใส่อุปกรณ์เสริมอย่างที่เพื่อน ๆ ท่านอื่นได้โพสต์ไปแล้วนั้น สำหรับคันของผม. แก้ไขแล้วยังไม่หาย(ทดลองโดยขึ้นขย่มรถดูก็ยังดังเหมือนเดิม...)
--> อาการที่ 2.1 เสียงเงียบลงแต่ไม่มาก. แต่ผลที่ตามมาที่รู้สึกได้อย่างชัดเจนคือ ที่เ่กียร์หนึ่ง. เวลาออกตัวเครื่องจะสั่น ๆ เหมือนจะดับให้ได้ รถไม่ค่อยมีแรงในเกียร์ต่ำ...สั่นมาถึงคันเกียร์เลย... แป่ว...เล็กน้อย...
--> อาการที่ 2.2 หลังแก้ไขแล้ว อาการหายแล้วครับสำหรับตอนนี้... เย้!...

นอกจากนั้นแล้ว ผมยังได้แจ้งเคลมเรื่องน้ำเข้าไฟหน้าก้บไฟตัดหมอกเป็นฝ้า... สำหรับเคสของไฟตัดหมอกนั้น ไม่น่าที่จะมีปัญหาอะไรเพราะว่าทางศูนย์บริการแจ้งว่าคงจะต้องเคลมใหม่เลย แต่สำหรับเรื่องของไฟหน้านั้น ท่านได้กรุณาแจ้งมาว่า...
" เคลมอีก...ก็เป็นอีก..." เพราะขณะนี้ยังแก้ไม่หาย... แล้วโชคร้ายจะเป็นของใครต่อ?

ความงุน งง...สงสัย... ว่าแล้วลูกค้าจะทำอย่างไร...ผมคงไม่ต้องบรรยายก็แล้วกันนะครับ...เพราะหากว่า...ท่านผู้ที่เกี่ยวข้อง รู้จักเอาใจเค้ามาใส่ใจเรา...ท่านก็จะรู้เอง... มาคิด ๆ ดู. ก็ไม่รู้ว่าทำไม เป็นบริษัทญี่ปุ่นแท้ ๆ ถึงไม่รู้จักนำเอาการกำจัด. "Muda" หรือการกำจัดสิ่งที่สูญเปล่าโดยไม่จำเป็นมาประยุกต์ใช้ให้เกิดประโยชน์ต่อองค์กร... หากเราควบคุมสินค้าที่ปล่อยออกมาจำหน่ายมีคุณภาพดีตั้งแต่ต้น ก็ คงอาจจะไม่ต้องมาเสียเวลาร่วมกันทั้ง MMTh, ศูนย์บริการและลูกค้ามากมายขนาดนี้...

ก็หวังว่าเพื่อน ๆ ทุก ๆ ท่านอย่าได้โชคดีมีของแถมแบบผมเลยก็แล้วกันนะครับ. ของแถมที่ลูกค้าไม่ต้องการ มันไม่สันทนาการหรอกครับท่าน...

-----------------------------------
นาน ๆ ได้โพสต์สักที...ไม่มีดีเลยผม...หุ หุ...
แล้วเจอกันใหม่เมื่อใจตรงกัน...
Jindee.Triton

aj anucha
07-02-2009, 13:01
วันนี้ เพิ่งไป ถาม ศูนย์ มาเหมือนกันอะ เรื่องคลัทช์ดัง
....แต่กลับได้คำตอบว่า "รุ่นนี้มันเป็นแบบนี้เอง" เขาถือว่าเป็นปกติ เซงจิงๆ

sjball007
07-02-2009, 13:08
รถผมเพิ่ง 6500 โลเองคลัชดังเหมือนกันมีเสียงอิ๊ดๆเวลาปล่อยคลัชแต่เหยียบแล้วเงียบครับพอดีวันนี้แวะเข้าไปที่ 0 เพื่อให้เค้าตรวจเช็คทาง 0 บอกว่านัดไปซ่อมวันอังคาร ที่ 10 กุมภาพันธ์ เวลา 7.30 น ครับ

ake4x2
07-02-2009, 15:25
เย้ :kapook-17332-8238:เจอพวกแล้ว
ของผมเพิ่งเอาไปเข้าศูนย์ฺเืมือวาน (ศุกร์ที่ 6 กพ.09)
หมดไปวัน ที่แจ้งไว้
1.ดังที่ประบะหลังขวาเวลาเลี้ยว หรือลงเนินสะดุด จะดังกึกๆ
- ช่างแก้ให้แล้วเปลี่ยนยางรองแหนบให้ใหม่ 6 อัน จริงๆ ที่ชำรุด 2 ชิ้นมันขาดแต่ผมให้เค้าเปลี่ยนก็เปลี่ยนหมดเลยเพราะไม่กี่ตังค์ แล้วก็บูช หูแหนบ โตงแตงนะ มันขาดด้วย เลยเปลี่ยนหมดเลย ก็ไม่กี่ตังค์เช่นกันเปลีี่่ยนไปเลย กะทาจารีบที่แหนบ ตอนนี้ไม่ดังแล้ว ครับ แย้
2. ครัชดัง (บางครั้ง) เฉพาะช่วงเกียร์ต่ำๆ วิ่งช้าๆ เวลาเหยียบครัชเพื่อจะเปลี่ยนเกียร์จาก 1-2 หรือ 2-3 จะดัง (บอกไม่ถูก) แล้วก็ครัชแข็ง ขับตอนรถติดแล้วเมื่อยมาก
- ช่างแก้ให้เรียบร้อย หมดไปหลายตังค์ ครัชนิ่มมากๆ (ดีใจ:kapook-17194-2887:) แต่อาการเหมือนแรงบิดมันหายไป ปรกติเมื่อก่อนเกียร์ 1 แค่ยกครัชขึ้น รถก็จะออกตัวได้แบบมีกำลัง แต่ตอนนี้เหมือนคนแก่ๆ เลยถ้ายกครัชช้าๆ เครื่องจะสั่นแบบไม่มีแรง ต้องกดคันเร่งช่วยในการออกตัว ส่วนเกียร์ถอยหลังนี่ลำบากเลย ปรกติเวลาถอยเข้าซอง มันต้องถอยช้าๆ เนียนๆ นี่พอยกครัชเบาๆ รถสั่นเป็นเจ้าเข้าเลย (อายคันข้างหลังจัง:kapook-17193-7653:) ต้องกดคันเร่งช่วย ถึงถอยได้ แต่ถ้าทางโล่งๆ ยกครัชไวๆ หน่อยให้เกือบสุดมันก็พุ่งไปได้ แต่ให้ห้างจะไปทำอย่างนั้นได้ไง สรุปตอนนี้เกียร์ต่ำต้องขับแบบเลียครัชไป (เซ็ง :01cbb16d12:)

3. แกนพวงมาลัยดัง อันนี้เครมไม่ได้ เพราะรถแสนกว่าโลแล้ว 3 ปีแล้วด้วย ถ้าพี่จะเปลี่ยน(เค้าเรียกเรา) ประมาณ 7,000 บาทนะครับ (ไว้ก่อนก็แล้วกัน)

เดี๋ยววันอังคารจะไปให้ศูนย์ดูให้ใหม่ครับ เรื่องเกียร์ต่ำไม่มีแรงนี่ แต่ที่รู้สึกได้คือเสียงเครื่องยนต์เงียบขึ้นเยอะครับ ไม่รู้เค้าทำไรให้บ้าง

ZELDA
07-02-2009, 16:18
วันนี้ เพิ่งไป ถาม ศูนย์ มาเหมือนกันอะ เรื่องคลัทช์ดัง
....แต่กลับได้คำตอบว่า "รุ่นนี้มันเป็นแบบนี้เอง" เขาถือว่าเป็นปกติ เซงจิงๆ
เห็นด้วยคับพี่ เหมือนมันเป็นคำพูดสุดฮิตของ 0 เเล้ว:kapook-17335-3382::kapook-17327-8367:

yut
07-02-2009, 17:37
ถือว่าเล่าสู่กันฟังเผื่อเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนสมาชิกก็แล้วกันนะครับ...
ผมเพิ่งไปเคลมอาการที่รถมีปัญหาให้ต้องแก้ไขในหลายรายการ แต่มีเวลาทำได้แค่ประมาณ สองรายการหลัก...ดังนี้...
1. แหนบดัง.
2.1 เมื่อติดเครื่อง ขณะอยู่เกียร์ว่าง. เวลาเหยียบคลัชแล้วเสียงเครื่องยนต์จะเงียบ...
สองข้อด้านบนคิดว่าเพื่อน ๆ ที่ซื้อรถอยู่ระหว่างปี 06-07 น่าจะคงเคยเจออาการบ้าง.
2.2 ยังไม่ได้ติดเครื่องยนต์ เหยียบคลัชดูแล้วมีเสียงดัง (ฟิต ๆ อะไรประมาณนี้...)
สองอาการด้านบนข้างต้น. ได้รับการแก้ไขใช้เวลาประมาณ 5 ชั่วโมง.
ขับรถกลับบ้านมาทดสอบใหม่. ปรากฏว่า
--> อาการที่ 1 หลังจากเคลมโดยการใส่อุปกรณ์เสริมอย่างที่เพื่อน ๆ ท่านอื่นได้โพสต์ไปแล้วนั้น สำหรับคันของผม. แก้ไขแล้วยังไม่หาย(ทดลองโดยขึ้นขย่มรถดูก็ยังดังเหมือนเดิม...)
--> อาการที่ 2.1 เสียงเงียบลงแต่ไม่มาก. แต่ผลที่ตามมาที่รู้สึกได้อย่างชัดเจนคือ ที่เ่กียร์หนึ่ง. เวลาออกตัวเครื่องจะสั่น ๆ เหมือนจะดับให้ได้ รถไม่ค่อยมีแรงในเกียร์ต่ำ...สั่นมาถึงคันเกียร์เลย... แป่ว...เล็กน้อย...
--> อาการที่ 2.2 หลังแก้ไขแล้ว อาการหายแล้วครับสำหรับตอนนี้... เย้!...

นอกจากนั้นแล้ว ผมยังได้แจ้งเคลมเรื่องน้ำเข้าไฟหน้าก้บไฟตัดหมอกเป็นฝ้า... สำหรับเคสของไฟตัดหมอกนั้น ไม่น่าที่จะมีปัญหาอะไรเพราะว่าทางศูนย์บริการแจ้งว่าคงจะต้องเคลมใหม่เลย แต่สำหรับเรื่องของไฟหน้านั้น ท่านได้กรุณาแจ้งมาว่า...
" เคลมอีก...ก็เป็นอีก..." เพราะขณะนี้ยังแก้ไม่หาย... แล้วโชคร้ายจะเป็นของใครต่อ?

ความงุน งง...สงสัย... ว่าแล้วลูกค้าจะทำอย่างไร...ผมคงไม่ต้องบรรยายก็แล้วกันนะครับ...เพราะหากว่า...ท่านผู้ที่เกี่ยวข้อง รู้จักเอาใจเค้ามาใส่ใจเรา...ท่านก็จะรู้เอง... มาคิด ๆ ดู. ก็ไม่รู้ว่าทำไม เป็นบริษัทญี่ปุ่นแท้ ๆ ถึงไม่รู้จักนำเอาการกำจัด. "Muda" หรือการกำจัดสิ่งที่สูญเปล่าโดยไม่จำเป็นมาประยุกต์ใช้ให้เกิดประโยชน์ต่อองค์กร... หากเราควบคุมสินค้าที่ปล่อยออกมาจำหน่ายมีคุณภาพดีตั้งแต่ต้น ก็ คงอาจจะไม่ต้องมาเสียเวลาร่วมกันทั้ง MMTh, ศูนย์บริการและลูกค้ามากมายขนาดนี้...

ก็หวังว่าเพื่อน ๆ ทุก ๆ ท่านอย่าได้โชคดีมีของแถมแบบผมเลยก็แล้วกันนะครับ. ของแถมที่ลูกค้าไม่ต้องการ มันไม่สันทนาการหรอกครับท่าน...

-----------------------------------
นาน ๆ ได้โพสต์สักที...ไม่มีดีเลยผม...หุ หุ...
แล้วเจอกันใหม่เมื่อใจตรงกัน...

เย้ :kapook-17332-8238:เจอพวกแล้ว
ของผมเพิ่งเอาไปเข้าศูนย์ฺเืมือวาน (ศุกร์ที่ 6 กพ.09)
1.ดังที่ประบะหลังขวาเวลาเลี้ยว หรือลงเนินสะดุด จะดังกึกๆ
- ช่างแก้ให้แล้วเปลี่ยนยางรองแหนบให้ใหม่ 6 อัน จริงๆ ที่ชำรุด 2 ชิ้นมันขาดแต่ผมให้เค้าเปลี่ยนก็เปลี่ยนหมดเลยเพราะไม่กี่ตังค์ แล้วก็บูช หูแหนบ โตงแตงนะ มันขาดด้วย เลยเปลี่ยนหมดเลย ก็ไม่กี่ตังค์เช่นกันเปลีี่่ยนไปเลย กะทาจารีบที่แหนบ ตอนนี้ไม่ดังแล้ว ครับ แย้
2. ครัชดัง (บางครั้ง) เฉพาะช่วงเกียร์ต่ำๆ วิ่งช้าๆ เวลาเหยียบครัชเพื่อจะเปลี่ยนเกียร์จาก 1-2 หรือ 2-3 จะดัง (บอกไม่ถูก) แล้วก็ครัชแข็ง ขับตอนรถติดแล้วเมื่อยมาก
- ช่างแก้ให้เรียบร้อย หมดไปหลายตังค์ ครัชนิ่มมากๆ (ดีใจ:kapook-17194-2887:) แต่อาการเหมือนแรงบิดมันหายไป ปรกติเมื่อก่อนเกียร์ 1 แค่ยกครัชขึ้น รถก็จะออกตัวได้แบบมีกำลัง แต่ตอนนี้เหมือนคนแก่ๆ เลยถ้ายกครัชช้าๆ เครื่องจะสั่นแบบไม่มีแรง ต้องกดคันเร่งช่วยในการออกตัว ส่วนเกียร์ถอยหลังนี่ลำบากเลย ปรกติเวลาถอยเข้าซอง มันต้องถอยช้าๆ เนียนๆ นี่พอยกครัชเบาๆ รถสั่นเป็นเจ้าเข้าเลย (อายคันข้างหลังจัง:kapook-17193-7653:) ต้องกดคันเร่งช่วย ถึงถอยได้ แต่ถ้าทางโล่งๆ ยกครัชไวๆ หน่อยให้เกือบสุดมันก็พุ่งไปได้ แต่ให้ห้างจะไปทำอย่างนั้นได้ไง สรุปตอนนี้เกียร์ต่ำต้องขับแบบเลียครัชไป (เซ็ง :01cbb16d12:)

3. แกนพวงมาลัยดัง อันนี้เครมไม่ได้ เพราะรถแสนกว่าโลแล้ว 3 ปีแล้วด้วย ถ้าพี่จะเปลี่ยน(เค้าเรียกเรา) ประมาณ 7,000 บาทนะครับ (ไว้ก่อนก็แล้วกัน)

เดี๋ยววันอังคารจะไปให้ศูนย์ดูให้ใหม่ครับ เรื่องเกียร์ต่ำไม่มีแรงนี่ แต่ที่รู้สึกได้คือเสียงเครื่องยนต์เงียบขึ้นเยอะครับ ไม่รู้เค้าทำไรให้บ้าง
อาการเหมือนรถผมตอนนี้ เคลมเปลี่ยนครัชท์ดัง เสียงดังหายแต่ได้อาการออกตัวเกียร์หนึ่งสั่น เหมือนกัน อยากรู้จังว่าไปซ่อมศูนย์ไหน แถวไหน ผมเข้าไปแก้ไขอาการสั่นสามครั้งหลังจากเคลมครัชท์ดัง ไม่หาย รอเข้าไปตรวจสอบอีกรอบอาทิตย์หน้า เซ้งจริง

forestman
08-02-2009, 02:53
อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Jindee http://www.thaitritonclub.com/forum/images/buttons/viewpost.gif (http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?p=116101#post116101)
ถือว่าเล่าสู่กันฟังเผื่อเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนสม าชิกก็แล้วกันนะครับ...
ผมเพิ่งไปเคลมอาการที่รถมีปัญหาให้ต้องแก้ไขในหลายรา ยการ แต่มีเวลาทำได้แค่ประมาณ สองรายการหลัก...ดังนี้...
1. แหนบดัง.
--> อาการที่ 1 หลังจากเคลมโดยการใส่อุปกรณ์เสริมอย่างที่เพื่อน ๆ ท่านอื่นได้โพสต์ไปแล้วนั้น สำหรับคันของผม. แก้ไขแล้วยังไม่หาย(ทดลองโดยขึ้นขย่มรถดูก็ยังดังเหม ือนเดิม...)
--> อาการที่ 2.1 เสียงเงียบลงแต่ไม่มาก. แต่ผลที่ตามมาที่รู้สึกได้อย่างชัดเจนคือ ที่เ่กียร์หนึ่ง. เวลาออกตัวเครื่องจะสั่น ๆ เหมือนจะดับให้ได้ รถไม่ค่อยมีแรงในเกียร์ต่ำ...สั่นมาถึงคันเกียร์เลย. .. แป่ว...เล็กน้อย...

นอกจากนั้นแล้ว ผมยังได้แจ้งเคลมเรื่องน้ำเข้าไฟหน้าก้บไฟตัดหมอกเป็ นฝ้า... สำหรับเคสของไฟตัดหมอกนั้น ไม่น่าที่จะมีปัญหาอะไรเพราะว่าทางศูนย์บริการแจ้งว่ าคงจะต้องเคลมใหม่เลย แต่สำหรับเรื่องของไฟหน้านั้น ท่านได้กรุณาแจ้งมาว่า...

ความงุน งง...สงสัย... ว่าแล้วลูกค้าจะทำอย่างไร...ผมคงไม่ต้องบรรยายก็แล้ว กันนะครับ...เพราะหากว่า...ท่านผู้ที่เกี่ยวข้อง รู้จักเอาใจเค้ามาใส่ใจเรา...ท่านก็จะรู้เอง... มาคิด ๆ ดู. ก็ไม่รู้ว่าทำไม เป็นบริษัทญี่ปุ่นแท้ ๆ ถึงไม่รู้จักนำเอาการกำจัด. "Muda" หรือการกำจัดสิ่งที่สูญเปล่าโดยไม่จำเป็นมาประยุกต์ใ ช้ให้เกิดประโยชน์ต่อองค์กร... หากเราควบคุมสินค้าที่ปล่อยออกมาจำหน่ายมีคุณภาพดีตั ้งแต่ต้น ก็ คงอาจจะไม่ต้องมาเสียเวลาร่วมกันทั้ง MMTh, ศูนย์บริการและลูกค้ามากมายขนาดนี้...

อ้างอิง:
ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ake4x2 http://www.thaitritonclub.com/forum/images/buttons/viewpost.gif (http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?p=116140#post116140)
- ช่างแก้ให้แล้วเปลี่ยนยางรองแหนบให้ใหม่ 6 อัน จริงๆ ที่ชำรุด 2 ชิ้นมันขาดแต่ผมให้เค้าเปลี่ยนก็เปลี่ยนหมดเลยเพราะไ ม่กี่ตังค์ แล้วก็บูช หูแหนบ โตงแตงนะ มันขาดด้วย เลยเปลี่ยนหมดเลย ก็ไม่กี่ตังค์เช่นกันเปลีี่่ยนไปเลย กะทาจารีบที่แหนบ ตอนนี้ไม่ดังแล้ว ครับ แย้

เดี๋ยววันอังคารจะไปให้ศูนย์ดูให้ใหม่ครับ เรื่องเกียร์ต่ำไม่มีแรงนี่ แต่ที่รู้สึกได้คือเสียงเครื่องยนต์เงียบขึ้นเยอะครั บ ไม่รู้เค้าทำไรให้บ้าง
อาการเหมือนรถผมตอนนี้ เคลมเปลี่ยนครัชท์ดัง เสียงดังหายแต่ได้อาการออกตัวเกียร์หนึ่งสั่น เหมือนกัน อยากรู้จังว่าไปซ่อมศูนย์ไหน แถวไหน ผมเข้าไปแก้ไขอาการสั่นสามครั้งหลังจากเคลมครัชท์ดัง ไม่หาย รอเข้าไปตรวจสอบอีกรอบอาทิตย์หน้า เซ้งจริง

โอว ผมว่าจะไปเคลมอยู่เหมือนกันครับ แต่ยังลังเล เพราะเริ่มชินแล้ว พอได้ยินแบบนี้ชักไม่กล้าไปแฮะ มีท่านใดเครมแล้วดีขึ้น หรืออาการปกติมั้ยครับ กัววว.:kapook-17351-2909:

Jindee
10-02-2009, 09:24
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ร่วมแสดงความคิดเห็น. สำหรับเรื่องคลัชที่เคลมแล้วออกตัวเกียร์หนึ่งสั่น ผมมาคิด ๆ ดู ไม่รู้ว่ารุ่นใหม่ ๆ เค้าเปลี่ยนเป็นรุ่นเดียวกันกับที่เคลมให้หรือเปล่า? เพราะหากว่าเป็นรุ่นเดียวกันกับที่เคลม คิดว่าอาการเกียร์หนึ่งสั่นน่่าจะมีเหมือนกันน๊ะ. เพื่อน ๆ ที่ซื้อรุ่นใหม่ ลองเช็คดูหน่อยนะครับ.
เดี๋ยวมีเวลาจะโทรฯไปปรึกษาศูนย์ดูว่าพอจะมีทางแก้ไขได้มากน้อยเพียงใด...
สำหรับท่านสมาชิกที่ยังไม่ได้เคลม ผมคิดว่าหากท่านต้องการจะเคลม ลองสอบถามทางศูนย์ดูก่อนว่าหากเกิดกรณีอย่างที่ผมและสมาชิกบางท่านเป็นแล้่วจะแก้ไขยังไง แล้่วค่อยตัดสินใจอีกทีเผื่อเป็นทางหนีทีไล่ไว้ก่อนก็น่าจะดีนะครับ.

titum
10-02-2009, 11:07
กำ...ผมนัดศูนย์เครมคลัชพรุ้งนี้ด้วย มันจะสั่นหรือเปล่าหนอ ..ผมเครมที่ศูนย์พัทยา ( ตรงข้ามสุขาวดี ) ไปเครมอย่างอื่นมาสองครั้งแล้ว ก็บริการดีครับ...เพื่อนลุงหนวดเข้ามาตอบที

yut
10-02-2009, 12:05
พรุ่งนี้จะนำรถไปเช็คอาการสั่นอีกรอบ โดยครั้งนี้ต้องทิ้งรถไว้ที่ 0 คืบหน้ายังไงจะแจ้งผลอีกรอบครับ

myjoefiend
10-02-2009, 13:33
หายไวๆน๊ะครับ สู้ๆ เพื่อความสบายใจ

ake4x2
10-02-2009, 16:11
กรรม :i42: ของคุณ yut ก็เป็นเหมือนกันเหรอ
ถ้ารู้ว่าเป็นกันแบบนี้ผมไม่เอาไปให้ศูนย์ทำครัชหรอกครับ
เพราะของเดิมไม่เสียอะไร แค่ดังบางครั้ง แบบนานๆๆๆๆๆ ทีจะดัง
แต่ที่ให้ลองทำเพราะครัชมันแข็งนะครับ เค้าก็แจ้งว่าเป็นนู่ นี้ เลยยอมให้ทำ
ดันทำของไม่เสียให้เสียเฉย เอาไปเข้าศูนย์แล้วครับตั้งแต่แปดโมงเช้า บ่ายสองช่างโทรมา บอกให้มาลองรถดู พอไปถึงถามว่าซ่อมแล้วเหรอ เป็นที่อะไร
เงียบ
อึ่ง
สุดท้ายบอก ผมลองแล้วไม่เห็นเป็นไร
เลยให้ลองใหม่แล้วผม ยืนข้างๆ
เค้าก็บอก ว่า
เออ... มันสั่นจริงๆ ด้วยหละ :i41: ฮ่วย
แล้วถามว่าตอนลอง มันไม่สั่นเรอะ เค้าบอก ผมใช้รอบสูงนะครับ ฮ่วย :i41:
ใครเค้าถอยหลังรอบสูงๆ กันเล่า งี้ถอยเ้ข้าซองในห้าง อายเค้าตายเลย
ต้องเบิ้ลเครื่องช่วยตลอด
นี่ก็นั่งรอศูนย์โทรมาแจ้งอยู่ครับ ว่าเป็นไง พอดีที่ทำงานกับศูนย์อยู่ไม่ไกลกัน
เย็นนี้คงได้รถ เดี๋ยวค่ำๆ จะมาเล่าให้ฟังครับว่าเป็นไง
ถามผู้ชำนาญอีกนิดครับ ว่า
ผมแจ้งว่าพวงมาลัยดัง นิดๆ เวลาช่างเค้าเช็คเค้าเช็คยังไง
เพราะผมรับรถเมื่อศุกร์ที่แล้ว ปรากฏว่า แตรไม่ดัง
วันนี้ก็แจ้งไป เมื่อบ่ายช่างแจ้งว่าซ่อมให้แล้ว ดังแล้ว ถามผมอีกว่าพี่ไปทำอะไรมา มีกาวซิลิโคนเต็มเลย ก็เลย งง เพราะไม่เคยงัดแงะ อะไรที่พวงมาลัยเลย และมันก็เพิ่งมาแตรเสียตอนออกจากศูนย์นี่หละ

yut
10-02-2009, 17:01
กรรม :i42: ของคุณ yut ก็เป็นเหมือนกันเหรอ
ถ้ารู้ว่าเป็นกันแบบนี้ผมไม่เอาไปให้ศูนย์ทำครัชหรอกครับ
เพราะของเดิมไม่เสียอะไร แค่ดังบางครั้ง แบบนานๆๆๆๆๆ ทีจะดัง
แต่ที่ให้ลองทำเพราะครัชมันแข็งนะครับ เค้าก็แจ้งว่าเป็นนู่ นี้ เลยยอมให้ทำ
ดันทำของไม่เสียให้เสียเฉย เอาไปเข้าศูนย์แล้วครับตั้งแต่แปดโมงเช้า บ่ายสองช่างโทรมา บอกให้มาลองรถดู พอไปถึงถามว่าซ่อมแล้วเหรอ เป็นที่อะไร
เงียบ
อึ่ง
สุดท้ายบอก ผมลองแล้วไม่เห็นเป็นไร
เลยให้ลองใหม่แล้วผม ยืนข้างๆ
เค้าก็บอก ว่า
เออ... มันสั่นจริงๆ ด้วยหละ :i41: ฮ่วย
แล้วถามว่าตอนลอง มันไม่สั่นเรอะ เค้าบอก ผมใช้รอบสูงนะครับ ฮ่วย :i41:
ใครเค้าถอยหลังรอบสูงๆ กันเล่า งี้ถอยเ้ข้าซองในห้าง อายเค้าตายเลย
ต้องเบิ้ลเครื่องช่วยตลอด
นี่ก็นั่งรอศูนย์โทรมาแจ้งอยู่ครับ ว่าเป็นไง พอดีที่ทำงานกับศูนย์อยู่ไม่ไกลกัน
เย็นนี้คงได้รถ เดี๋ยวค่ำๆ จะมาเล่าให้ฟังครับว่าเป็นไง
ถามผู้ชำนาญอีกนิดครับ ว่า
ผมแจ้งว่าพวงมาลัยดัง นิดๆ เวลาช่างเค้าเช็คเค้าเช็คยังไง
เพราะผมรับรถเมื่อศุกร์ที่แล้ว ปรากฏว่า แตรไม่ดัง
วันนี้ก็แจ้งไป เมื่อบ่ายช่างแจ้งว่าซ่อมให้แล้ว ดังแล้ว ถามผมอีกว่าพี่ไปทำอะไรมา มีกาวซิลิโคนเต็มเลย ก็เลย งง เพราะไม่เคยงัดแงะ อะไรที่พวงมาลัยเลย และมันก็เพิ่งมาแตรเสียตอนออกจากศูนย์นี่หละ
0ไหนครับ คุณเอก อยากรู้จริงๆเลย ทำไมมันแย่จัง แถวกรุงเทพหรือที่ไหน

ake4x2
10-02-2009, 19:37
ได้เรียบร้อยแล้วครับ คุณyut ผมทำที่ศูนย์สมุทรปราการ ครับ
กลับมาดีเหมือนเดิมแล้วครับ ขำดี
ไปถึง ช่างก็เดินมาหาเลย ก็ถามว่าซ่อมแล้วหรือ ทำไง
เค้าบอกว่าผมเปลี่ยนครัช กะหวีให้พี่ใหม่เลยครับ
ผมก็ว่าที่ใส่อยู่มันก็ของใหม่ไม่ใช่เหรอ เพิ่งเปลี่ยนเมื่อวันศุกร์นี่เอง
ช่างก็ว่าครับ...ผมเปลี่ยนเอาอันใหม่ใส่ให้พี่อีก
ได้รถกลับมาเหมือนเดิมแล้ว ก็โอเคไม่ได้ซีเรียสอะไร เพราะผมว่าศูนย์นี้ก็จัดถือว่าดีนะครับ หลายๆ อย่างดี ต้อนรับลูกค้าดี ช่างก็น่ารักดีอาจจะเด็กไปนิด
มีอีกอย่างนึกครับที่หายไป
คือปรกติ เวลาเร่งเครื่องแล้วรอบเครื่องไต่ ขึ้นไปใกล้ๆ สองพันรอบมันจะดังแบบที่เค้าเรียกเกียร์หอนนะครับ แต่ตอนนี้ไม่เป็นแล้ว หายเป็นเฉย (ดีจัง) :i40:

yut
10-02-2009, 19:51
ได้เรียบร้อยแล้วครับ คุณyut ผมทำที่ศูนย์สมุทรปราการ ครับ
กลับมาดีเหมือนเดิมแล้วครับ ขำดี
ไปถึง ช่างก็เดินมาหาเลย ก็ถามว่าซ่อมแล้วหรือ ทำไง
เค้าบอกว่าผมเปลี่ยนครัช กะหวีให้พี่ใหม่เลยครับ
ผมก็ว่าที่ใส่อยู่มันก็ของใหม่ไม่ใช่เหรอ เพิ่งเปลี่ยนเมื่อวันศุกร์นี่เอง
ช่างก็ว่าครับ...ผมเปลี่ยนเอาอันใหม่ใส่ให้พี่อีก
ได้รถกลับมาเหมือนเดิมแล้ว ก็โอเคไม่ได้ซีเรียสอะไร เพราะผมว่าศูนย์นี้ก็จัดถือว่าดีนะครับ หลายๆ อย่างดี ต้อนรับลูกค้าดี ช่างก็น่ารักดีอาจจะเด็กไปนิด
มีอีกอย่างนึกครับที่หายไป
คือปรกติ เวลาเร่งเครื่องแล้วรอบเครื่องไต่ ขึ้นไปใกล้ๆ สองพันรอบมันจะดังแบบที่เค้าเรียกเกียร์หอนนะครับ แต่ตอนนี้ไม่เป็นแล้ว หายเป็นเฉย (ดีจัง) :i40:
โชคดีนะครับผมว่า เพราะผมทำที่รังสิต 3 รอบยังไม่หายเลย โทรไปศูนย์ใหญ่ ขอย้ายศูนย์ทำใหม่ให้เหมือนเดิม แถวสมุทรปราการเหมือนกัน ลงทุนขับรถมาทิ้งไว้สองวันครับ เพราะทางศูนย์สมุทรปราการ ขอตรวจสอบอาการให้แน่นอนก่อน จึงจำเป็นต้องทิ้งรถไว้ครับ ไม่ไหวเข็ดกับศูนย์นั้นจิงๆครับ ขอบคุณคุณเอกครับที่แจ้งผล ผมยังพอมีกำลังใจครับ:i40:

forestman
10-02-2009, 23:16
เอ มีแววดีแล้วแฮะ รอฟังข่าวไปเรื่อยๆครับ ผมหูตึงแล้ว :kapook-17342-8336: เริ่มไม่เดือดร้อน งั้นรอดูคุณyut ก่อนก็ได้ครับ ถ้าดีขึ้นก็แสดงว่าแก้ไขได้ จะได้ทำซะที ยังไงก็อวยพรให้หายสนิทนะครับ
:kapook-17350-3383::kapook-17350-3383:

Jindee
11-02-2009, 05:17
เอ้า...มีข่าวดีจากคุณเอกแล้ว. หากเป็นไปได้รบกวนสอบถามศูนย์ดูหน่อยนะครับว่า ครั้งแรกที่เปลี่ยนน่ะ เปลี่ยนอะไรบ้าง. เฉพาะคลัชอย่างเดียวหรือเปล่า แล้วครั้งที่สองเปลี่ยนหวีด้วย.
หรือจริง ๆ แล้วควรจะเปลี่ยนทั้งหวีด้วยเลยตั้งแต่ครั้งแรกที่เคลม?

coco
11-02-2009, 09:31
รถผมออก พ.ค. 08 วิ่งประมาณ 6000 กม.เริ่มมีเสียงคลัชดัง ไปเปลี่ยนมาแล้ว พอวิ่งได้ไปซักระยะ ประมาณ 10000 กม. ก้อเป็นอีก ก้อเปลี่ยนอีกครั้ง ครั้งนี้วันรุ่งขึ้นหลังจากที่เข้า 0 ก้อดังเลย ไม่รู้จะทำอย่างไร ผมชักไม่แน่ใจแล้วครับว่าทาง 0 เค้าแก้ปัญหาได้ตรงจุดหรือปล่าว ตอนนี้ก้อทนใช้อยู่ครับ วิ่งได้ 17000 แล้ว ลืมบอกไปครับ ว่าผมใช้รถอยู่ที่ พิษณุโลก ตอนนี้ไม่กล้าเอารถไปให้เค้าเช็คเลยครับ กลัวเค้าแก้ไม่หาย เพื่อนๆพอจะมี 0 ที่ไหนแนะนำให้นำเข้าไปเช็คบ้างครับ เคยได้ยินเค้าพูดกันว่า 0 สิทธิผลเป็น 0ใหญ่ 0 เค้าดีจริงหรือปล่าวครับ แล้วมันอยู่แถวไหน ผมว่าจะลงทุนวิ่งเข้าไปตรวจเช็คที่ที่มันชัวร์เลยดีกว่า ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

Jindee
11-03-2009, 20:44
มาอัพเดทครับ. นานหน่อย...
ผมไปเคลมมาอีกรอบ คราวนี้อาการออกตัวแล้วสั่นหายไปแล้วครับ. ออกตัวแล้ว นิ่มนวล...ชวนฝัน...อาการสั่นก็หายไป ส่วนเสียเวลาเข้าเกียร์ว่างแล้วเสียงดังกว่าเหยียบคลัชก็เบาลงมากครับ. สอบถามทางหัวหน้าช่างได้ความว่า เคลมอะไหล่ไปอีกรอบ!???
สรุปแล้วปัญหานี้น่าจะยังพอมีทางออกนะครับ. ยังไงลองดูนะครับสำหรับท่านที่เจอปัญหานี้อยู่...

sinica9
12-03-2009, 08:10
ที่คลัชดังเป็นมาจาก2ส่วนครับคือที่จานกดคลัช(หวีกด)กับที่ตัวแผ่นคลัชครับโดยเฉพาะผู้ที่ออกตัวกระชากจะทำให้สปริงตัวหนอนที่แผ่นคลัชล้าและหลวมเร็วเวลาเกียร์ว่างไม่ได้เหยียบคลัชสปริงตัวหนอนจะสั่นและดัง อาการนี้ถ้าเหยียบคลัชจะเงียบปกติครับ
ส่วนเรื่องที่ออกตัวแล้วสั่นไม่มีแรงน่าจะมาจากการที่เขาเปลี่ยนแผ่นลัชหรือจานกดใหม่จะทำให้คลัชจับมากขึ้นเวลาออกตัวต้องเลียคลัชช่วยไม่อย่างนั้นเครื่องจะดับ(ถ้าใครเคยขับฟอร์ดเรนเจอร์จะรู้ดี ออกตัวดับเป็นคนขับไม่เป็นเลยแหละ )หรือผู้ที่เปลี่ยนเป็นคลัชทองแดงจะทราบดีว่าเวลาออดตัวปกติโดยไม่ปั้มรอบจะหัวสั่นหัวคลอนมาก
ส่วนสาเหตุที่ทำไมดังเร็วผิดปกติ จากการสังเกตพบว่าเครื่อง Commonrail นี้จะเบาช้าเวลาเปลี่ยนเกียร์รอบเครื่องยังสูงอยู่พอปล่อยครัชก็เหมือนกับเราออกตัวกระชากทำให้สปริงล้าตัวเร็วผิดปกติ
ผิดถูกอย่างไรต้องขออภัยครับ เขียนจากประสบการที่ใช้รถแต่งครับ

titum
12-03-2009, 10:54
ยินดีด้วยครับ ที่แก้ไขได้สำเร็จไปอีกหนึ่งรายการ ที่เหลือรอฟังข่าวดีอยู่ครับ