PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ปัณหาการติดตั้ง ทาร์มเมอร์

Rim-TarnG
11-02-2009, 08:58
ทาร์มเมอร์ หรือบางคนเรียก เทอร์โบทาร์ม คือ ตัวตั้งเวลาให้เครื่องดับเมื่อรถจอดสนิท มีหลายคน ถกเถียงกันว่าจำเป็นไหม ที่จะต้องติด บางคนได้ยินเพียงว่ารถคันไหนมี เทอร์โบ จะต้องติดตั้ง บางคนบอกว่าถ้าจำเป็นทำไมรถที่ติดตั้งเทอร์โบออกมาจาก 0 บริการ เค้าถึงไม่มีมาด้วย !!!

ทาร์มเมอร์ มีไว้ช่วยเทอร์โบ ให้คายไอเสียที่ตกค้างออกจากเทอร์โบให้มากสุดในรอบเดินเบาเพื่อขจัดคาบเขม่าทำให้สะอาด และถ้าเราขับมาด้วยความเร้วอากาศที่ตกค้างอยู่ในเทอร์โบ ยังคาอยู่เราดับเครื่องในทันทีอาจทำให้ใบเทอร์โบหักหรือเสียหายได้ และแกนใบพัดหากน้ำมันฉีดมาเลี้ยงน้อยเกินในรอบสูงแล้วดับเครื่องทันทีอาจจะทำให้แกนใบพัดเทอร์โบติดตายหรือเสียหายได้

ส่วนปัญหาการติด ทาร์เมอร์ มีหลายคนบอกว่า ถ้าติดแล้วเวลาที่เครื่องดับ ระบบเซ็นเตอร์ล๊อคจะเปิดประตูเอง ทำให้ไม่ปลอยภัย ถ้าต้องเฝ้ารถจนดับสนิทก็ไม่จำเป็นต้องติด วิธีแก้ไขง่ายๆถ้าคันไหน เจอปัญหาแบบนี้ ให้ย้ายสายไฟเซ็นทรัลล๊อค ที่เปิดกุจแจไปที่ตำแหน่งon แล้วมีไฟมา เข้ากล่องเซ็นทรัลล๊อคออกแล้วไปใส่เข้ากับ เปิดกุจแจไปที่ Acc แทน เท่านี้เวลาเราใช้เซ็นทรัลล๊อคปิดประตูแล้วเวลาเครื่องดับระบบเซ็นทรัลล๊อคจะไม่คายล๊อคเองครับ

ผิดพลาดประการใดแนะนำด้วยนะครับ

Poonploy
11-02-2009, 09:39
ตอนนี้ผมเจอปัญหาไฟ Abs ติดตลอดครับ นอนอยู่ในศูนย์ไม่รู้เป็นงัยบ้าง

KUNG
11-02-2009, 09:48
ของผมติดมาแล้วครับ ไม่มีปัญหาเรื่องล๊อคครับ

Nuk_Black-Triton
11-02-2009, 10:23
ตอบแบบงงงงนะครับว่า

ปกติแล้ว การติดตั้งที่ถูกต้องนั้น จะต้องต่อสายให้เครื่องยนต์ทำงานเพียงอย่างเดียวเท่านั้น

แอร์ต้องไม่ทำงาน วิทยุ ไม่ดัง นาฬิกา ไม่ติด และก็ไม่แปลกที่ไฟเตือน Abs จะติด

เพราะเครื่องยนต์ติด แต่ไม่มีระบบไฟไปสั่งงาน Abs จึงโชว์

แต่ก็มีอีกวิธี คือ ให้ทุกอย่างทำงานหมด ไฟก็จะไม่โชว์ครับ

ส่วนถามว่าจำเป็นมั้ย เทอร์โบโรงงานทั่วๆไป ปล่อยเดินเบาประมาณ 20 วินาที

ก็เพียงพอแล้วครับ กว่าเราจะถอยจอดปิดแอร์ เปิดประตู ก็เกิน 20 วิแล้วครับ

ถ้าวิ่งในเมือง คำตอบคือ ไม่จำเป็น เพราะเหตุผลข้างต้น เราสามารถดับเครื่องได้เลย

แต่ถ้าการวิ่งทางไกล ก็ควรทิ้งระยะเวลาไว้อย่างน้อย 2-5 นาที ครับ

11-02-2009, 10:24
ยิ่งถ้าขับรถเกียร์ออโต้ด้วยแล้ว

ไม่จำเป็นเลย ถ้าวิ่งในเมืองครับ

เพราะเวลา ถอนคันเร่ง มันก็จะอยู่รอบเดินเบาแล้ว เป็นประจำ

sirawitr
11-02-2009, 11:05
สำหรับผมใช้วิธีลดความเร็วลงและก็ปิดแอร์ก่อนถึงจุดหมาย เพื่อให้เครื่องยนต์ได้มีการระบายความร้อนบางส่วนออก และลดเวลาในการดับเครื่องลง พอรถจอดสนิทก็ใช้เวลาประมาณ 30 วิ ก็ไม่ได้เสียเวลามากมาย

PAE HOMSUWAN
11-02-2009, 12:56
ให้ย้ายสายไฟเซ็นทรัลล๊อค ที่เปิดกุจแจไปที่ตำแหน่งon แล้วมีไฟมา เข้ากล่องเซ็นทรัลล๊อคออกแล้วไปใส่เข้ากับ เปิดกุจแจไปที่ Acc แทน เท่านี้เวลาเราใช้เซ็นทรัลล๊อคปิดประตูแล้วเวลาเครื่ องดับระบบเซ็นทรัลล๊อคจะไม่คายล๊อคเองครับ

สายไฟเซ็นทรัลล็อคมันเส้นไหนอยู่ตรงไหนช่วยอธิบายหน่อยผมจะทำมั่ง

Lancer222
14-05-2009, 01:20
ต้องใช้ Turbo Timer ที่ีมี 2 outputs หรือว่ามีอย่างน้อย 4 สาย 1) +12V 2) Ground 3) สายไฟ output ที่ต่อกับไฟ ON ของกุญแจ 4) สาย output ที่ต่อกับเซ็นทรัลล็อค
ผมว่าแบบสำเร็จรูปเขาทำมาไว้แล้วต่อได้เลยนะ ไม่มีปัญหาเพียงแต่มันไม่สวยเท่านั้นเอง ผมจำยี่ห้อไม่ได้ แต่ผมไม่ใช้มัน ผมเลือกใช้ Greddy แทน

myjoefiend
14-05-2009, 07:55
ผมจอดไม่นานประมาณแค่ 10-15 วิเองครับแล้วก็ดับรถ ไปเปิดกระโปรงแล้วอย่างนี้จะเจ๊งมั้ยละเนี่ย ทำแบบนี้ทุกครั้งที่เดินทางไกลตลอดเลย ทำมาตั้งแต่คันแรกๆ จนมาถึงคันนี้แล้ว แต่เวลาไม่รวมตอนช่วงชลอรถเข้าไปในปั๊มน๊ะครับ แค่นับจากช่วงที่ทำการจอดสนิท ดึงเบลคมือ ปิดแอร์ ทำโน่นทำนี่เสร็จก็ค่อยดับ เค้าใช้เวลาวอมก่อนดับกี่นาทีครับ จะได้ทำความเข้าใจใหม่ ก่อนที่เทอร์โบผมจะไป เหอะๆ ฟังแล้วน่ากลัวจัง

triton salon
19-05-2009, 13:59
:yenta4-emoticon-002

Triton Man
19-05-2009, 14:12
ผมจอดไม่นานประมาณแค่ 10-15 วิเองครับแล้วก็ดับรถ ไปเปิดกระโปรงแล้วอย่างนี้จะเจ๊งมั้ยละเนี่ย ทำแบบนี้ทุกครั้งที่เดินทางไกลตลอดเลย ทำมาตั้งแต่คันแรกๆ จนมาถึงคันนี้แล้ว แต่เวลาไม่รวมตอนช่วงชลอรถเข้าไปในปั๊มน๊ะครับ แค่นับจากช่วงที่ทำการจอดสนิท ดึงเบลคมือ ปิดแอร์ ทำโน่นทำนี่เสร็จก็ค่อยดับ เค้าใช้เวลาวอมก่อนดับกี่นาทีครับ จะได้ทำความเข้าใจใหม่ ก่อนที่เทอร์โบผมจะไป เหอะๆ ฟังแล้วน่ากลัวจัง

คงไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ แค่เราชลอรถใช้ความเร็วประมาณไม่เกิน 50-60 ก่อนถึงที่หมายประมาณ 500 เมตร ถึง 1กิโล ก็ช่วยได้เหมือนกันครับ

19-05-2009, 14:20
คงไม่มีใครวิ่งมา 120 แล้วเข้าปั๊ม ดับเครื่องหรอกครับ

ส่วนมากมองหาปั๊ม ก็ต้องเข้าซ้าย ความเร็วก็ลดลงมาในระดับ CoolDown กันแล้ว

คลานเข้าปั๊มไป กว่าจะหาที่จอดได้ ก็ กินเวลาไปพอตัว พอจอด

ดับเครื่อง เปิดประตู ไม่ผิดกติกาครับ

Bangpakong
19-05-2009, 14:33
ทาร์มเมอร์ หรือบางคนเรียก เทอร์โบทาร์ม คือ ตัวตั้งเวลาให้เครื่องดับเมื่อรถจอดสนิท มีหลายคน ถกเถียงกันว่าจำเป็นไหม ที่จะต้องติด บางคนได้ยินเพียงว่ารถคันไหนมี เทอร์โบ จะต้องติดตั้ง บางคนบอกว่าถ้าจำเป็นทำไมรถที่ติดตั้งเทอร์โบออกมาจาก 0 บริการ เค้าถึงไม่มีมาด้วย !!!

ทาร์มเมอร์ มีไว้ช่วยเทอร์โบ ให้คายไอเสียที่ตกค้างออกจากเทอร์โบให้มากสุดในรอบเดินเบาเพื่อขจัดคาบเขม่าทำให้สะอาด และถ้าเราขับมาด้วยความเร้วอากาศที่ตกค้างอยู่ในเทอร์โบ ยังคาอยู่เราดับเครื่องในทันทีอาจทำให้ใบเทอร์โบหักหรือเสียหายได้ และแกนใบพัดหากน้ำมันฉีดมาเลี้ยงน้อยเกินในรอบสูงแล้วดับเครื่องทันทีอาจจะทำให้แกนใบพัดเทอร์โบติดตายหรือเสียหายได้

ส่วนปัญหาการติด ทาร์เมอร์ มีหลายคนบอกว่า ถ้าติดแล้วเวลาที่เครื่องดับ ระบบเซ็นเตอร์ล๊อคจะเปิดประตูเอง ทำให้ไม่ปลอยภัย ถ้าต้องเฝ้ารถจนดับสนิทก็ไม่จำเป็นต้องติด วิธีแก้ไขง่ายๆถ้าคันไหน เจอปัญหาแบบนี้ ให้ย้ายสายไฟเซ็นทรัลล๊อค ที่เปิดกุจแจไปที่ตำแหน่งon แล้วมีไฟมา เข้ากล่องเซ็นทรัลล๊อคออกแล้วไปใส่เข้ากับ เปิดกุจแจไปที่ Acc แทน เท่านี้เวลาเราใช้เซ็นทรัลล๊อคปิดประตูแล้วเวลาเครื่องดับระบบเซ็นทรัลล๊อคจะไม่คายล๊อคเองครับ

ผิดพลาดประการใดแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณน้าเหว่งมากเลย ผมละต้องใช้รีเลยอีกตัว โง่มาตั้งนาน:i37:

MUNIC
19-05-2009, 14:37
ใครขุดกระทู้ขึ้นมาเนี่ย

คิดถึงคนตั้งกระทู้เลย

น้าเหว่ง เงียบไปเลยนะ