PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เสียบกุญแจปุ๊บ ไฟดับ สตาร์ทไม่ติด เบรคค้าง

parwitch
13-02-2009, 11:05
จอดรถไว้ที่จอดรถสธารณะตอนเช้า กลับมาตอน 1 ทุ่มเจอเจ้าไทรตั้นมีอาการแปลกๆ ครับ

กดรีโมทปลดล๊อคได้ เปิดประตูเข้าไปก็มีไฟส่องปกติดี
แต่พอเสียบกุญแจปุ๊บ (ไม่แน่ใจว่าบิดรึยัง) ไฟก็ดับวูบทั้งคัน เหยียบเบรคไม่ลง แล้วก็สตาร์ทไม่ได้ครับ:kapook-17197-2309:

พอทิ้งไว้ซักพัก ไฟก็มาเอง ลองเสียบกุญแจใหม่ สตาร์ทได้ปกติ ลองใหม่อีกหลายครั้งก็ยังใช้งานได้เป็นปกติ

สงสัยว่าเป็นเพราะอะไรครับ (แบตก็ยังมีไฟปกติดี สายก็ไม่มีหลวมหรือหลุด)
ทิ้งไว้ไม่ไปตรวจสอบโดยละเอียดจะมีปัญหามั้ยครับ

Nuk_Black-Triton
13-02-2009, 11:07
ขั้วแบตสกปรกครับ

myjoefiend
22-02-2009, 11:59
เช็คแล้วทราบสาเหตุแล้วมาแจ้งด้วยก็ดีน๊ะครับ ขอบคุณครับ แต่อาการ เหมือน ใช้แบ๊ตแห้งเลย แล้วก็กำลังจะหมดอายุ เหอะๆ ไม่งั้นก็สายไฟไดชาติ ไม่ดี หรือกำลังจะขาด คันเก่าเคยเจออาการแบบนี้ครับ

TINA
26-02-2009, 12:08
ขั้วแบตเหมือนท่านข้างบนบอกมันมีตะกรันเอากระดาษทรายขัด ก่อนทำลองจับสังเกตุเสียงเครื่อง หลังทำลองฟังอีกที่ บางคันเกิดความแตกต่าง วิ่งดีอีกต่างหาก