PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สมาชิกใหม่ต่างค่ายจะต้อนรับใหมครับ

TINA
24-02-2009, 15:13
ขอชื่นชมความเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันที่แก้ปัญหาscvไปได้อีกเปราะ แต่ของผมซิ กราบอ้อนวอนขอให้แยกscvขายต่างหาก ไม่ต้องซื้อยกลูกอย่างน้อยก็ไม่ต่ำหมื่นห้า แต่ทางโตต้าก็ยังทำมึนไม่สนใจ(ผมใช้vigo) ตอนจึงอยากแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อน จึงอยากถามผู้รู้ว่า ใครมีรูปscv ช่วยลงรูปให้ผมดูหน่อยโดยเฉพาะรูด้านในมีกี่รู หรือถ้าใครมี่แต่ไม่ใช้ขอเป็นวิยาทานได้ใหมจะเอามาแกะดูด้านใน ก่อนที่จะคิดการใหญ่ต่อไป ถึงแม้ตอนนี้รถผมจะไม่เป็นไร แต่ก็เอาแน่เอานอนไม่ได้จึงต้องหาทางป้องกันไว้ก่อน ขอบคุณล่วงหน้าครับ

sup
24-02-2009, 15:42
ลองดูครับเดี๋ยวก็มีผู้รู้ช่วยตอบครับ....:i40:

boatania
24-02-2009, 15:55
รถคุณปีอะไรครับ

เห็นพี่ที่ทำงาน (แกขับวีโก้) บอกว่า รถตั้งแต่ปี 2006 ไป ไม่มีปัญหา ตอนนี้แกก็เติม บี๕ อยู่

แต่ของน้องแก วีโก้ ปี 2004 (เห็นว่างั้น) ไปเติม บี๕ มา ครั้งเดียว งานเข้าเลยครับ

indy72
24-02-2009, 16:00
รถพ่อผม วีโก้ 2.5 4 ประตู ขับ 4 ปี 2005 ใช้แบบชาวบ้านทั่วไป เข้าสวนเข้าไร่บ้าง วิ่งไกลๆยาวๆด้วย เติมทุกชนิด ทุกปั้ม ที่เป็นดีเซล ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับ

Bangpakong
24-02-2009, 16:47
:kapook-17198-9597:เคยมีสมาชิคลงรูปมากมายครับ ลองค้นหาคำว่า Scv ดูน๊ะครับ

Sanya
24-02-2009, 17:00
เคยไปบอร์ด ดีแม๊ก มั้ยครับ เค้ามี คนรับ ล้าง SCV อยู่ครับ
http://www.bbznet.com/scripts2/view.php?user=clubsdmax&board=2&id=14262&c=1&key=scv
แต่ขออภัยท่านสมาชิก อย่าโพสต์ ต่อว่าเค้าน่ะครับ เพราะผม อ้างอิง โดยไม่ได้ ขออนุญาต ทาง เว๊บ ดีแม๊ก น่ะครับ
ความจริง ทาง TRITON น่าจะมีคนรับล้าง SCV น่าจะดีน๊า

Nuk_Black-Triton
24-02-2009, 17:18
ยินดีต้อนรับครับ

ค่ายไหนก็ได้ครับ

แลกเปลี่ยนความคิดกัน แบบเป็นกลาง ไม่มาป่วนเป็นพอครับ

scorpion_za
24-02-2009, 17:27
ยินดีต้อนรับครับ

ค่ายไหนก็ได้ครับ

แลกเปลี่ยนความคิดกัน แบบเป็นกลาง ไม่มาป่วนเป็นพอครับ

ตามนั้นครับ แสดงว่า จขกท มีปัญหา scv แต่รถยี่ห้ออื่นแล้ว
ชอบความเป็นพี่น้องของไทยไทรทันคลับ แล้วจะมาหาทางแก้
หรือปรึุกษา scv อะไรทำนองนี้หรือป่าวครับ

VDC
24-02-2009, 17:41
ยินดีต้อนรับครับ ผู้บริโภคด้วยกัน ร่วมมือกันแก้ปัญหาครับ

TINA
25-02-2009, 14:55
ที่จริงรถผมไม่ได้เป็นอะไรใช้มาก็เกือบ2.5แสนโลแล้วเป็นรุ่นแรกตั้งแต่เปิดตัว แต่คราวนี้ผมมีความรู้ด้านช่างอยู่บ้างมีคนมาล้างscvกับผมอยู่เรื่อยๆทั้งดีแมกซ์และวีโก้ ซึ่งทั้ง2ยี่ห้อนี้เหมือนกันทุกอย่างแม้แต่ค่าเคของสริงด้านใน ยกเว้นดีแมกซ์มีรู 2 ด้านบน-ล่าง(มีปั้มติ๊กในถังน้ำมัน) วีโก้มีรูด้านเดียว(ป้องกันน้ำมันใหลกลับถังขณะดับเครื่อง) ปัญหามันอยู่ที่ว่าชิ้นส่วนพวกนี้เหล็กถูเหล็กย่อมมีสึกหรอที่น่าจะไวกว่าส่วนอื่นในปั้ม อีกอย่างเวลาล้างของดีแมกซ์ไม่ต้องระวังมาก แต่ของวีโก้นี่ถ้างัดแล้วกระเด็นหายไปอันก็เป็นเรื่อง ไม่รู้จะเอาที่ใหนเปลี่ยน จึงมาพึ่งไตรตันแน่แหละที่รู้สึกว่าไม่มีปั้มติกในถังเหมือนกันและน่าจะมีรูฝั่งเดียวเหมือนกัน จึงมารบกวนสมาชิกในคลับครับ

Sanya
25-02-2009, 17:04
ที่จริงรถผมไม่ได้เป็นอะไรใช้มาก็เกือบ2.5แสนโลแล้วเป็นรุ่นแรกตั้งแต่เปิดตัว แต่คราวนี้ผมมีความรู้ด้านช่างอยู่บ้างมีคนมาล้างscvกับผมอยู่เรื่อยๆทั้งดีแมกซ์และวีโก้ ซึ่งทั้ง2ยี่ห้อนี้เหมือนกันทุกอย่างแม้แต่ค่าเคของสริงด้านใน ยกเว้นดีแมกซ์มีรู 2 ด้านบน-ล่าง(มีปั้มติ๊กในถังน้ำมัน) วีโก้มีรูด้านเดียว(ป้องกันน้ำมันใหลกลับถังขณะดับเครื่อง) ปัญหามันอยู่ที่ว่าชิ้นส่วนพวกนี้เหล็กถูเหล็กย่อมมีสึกหรอที่น่าจะไวกว่าส่วนอื่นในปั้ม อีกอย่างเวลาล้างของดีแมกซ์ไม่ต้องระวังมาก แต่ของวีโก้นี่ถ้างัดแล้วกระเด็นหายไปอันก็เป็นเรื่อง ไม่รู้จะเอาที่ใหนเปลี่ยน จึงมาพึ่งไตรตันแน่แหละที่รู้สึกว่าไม่มีปั้มติกในถังเหมือนกันและน่าจะมีรูฝั่งเดียวเหมือนกัน จึงมารบกวนสมาชิกในคลับครับ
เอ่อ งง ครับ แฮะๆ:i41: สรุป คือ ต้องการ เฉพาะ รูป SCV ของ TRITON ใช่มั้ยครับ

เอ่อ ผม ไม่มี :kapook-17193-7653:
เอ้า ใครมี ถ่ายมาให้ดูหน่อย
ปล. น้ารับล้าง SCV Triton มั้ย ราคา เท่าไทร่

pord
25-02-2009, 17:17
เท่าที่เห็นสมาชิคเคยเอามาโพสต์ก็เป็นรูปที่มาจากเวปอิซูซุหรือไงนี่แหละ ของไทรทันยังไม่เคยเห็นนะครับสำหรับเรื่องรูปประกอบ

indy72
26-02-2009, 09:48
ผม Vgc 149 ครับ คุญ Tina Vgc เท่าไรครับ เผื่อเคยเจอปัญหาตรงกันบ้าง

TINA
26-02-2009, 11:27
ถ้มีSCVของTRITONก็คิดว่าล้างได้สบายมากดูจากภายนอกเหมือนกันเด๊ะ เคยล้างแต่ดีแมกซ์ วีโก้ ดีโฟร์ดี ถ้ามีมาให้ผมล้างผมล้างให้ฟรีครับ เพราะอยากดูด้านใน ในภาพที่คุณปรีชาเอามาลงส่วนใหญ่จะเป็นของดีแมกซ์ เพราะผมเคยล้างเจอทุกแบบที่เห็น แต่แบบใหนดีกว่ากันตอบยากครับ สำหรับVgc ผมยังไม่มีแต่แหมขับวีโก้แต่อยู่คลับไตรตัน เท่ห์พิลึก ใครดูรถผมแล้วจะเอาวิธีทำบายพาสEGRหรือทำแหนบนิ่มไปใช้ก็ได้ครับ

indy72
26-02-2009, 11:37
เมื่อก่อนใช้วีโก้ครับ เลยมี Vgc แต่เด๋วนี้ใช้ตั้นครับ ส่วนโก้ พ่อใช้ครับ

Sanya
27-02-2009, 11:21
ถ้มีSCVของTRITONก็คิดว่าล้างได้สบายมากดูจากภายนอกเหมือนกันเด๊ะ เคยล้างแต่ดีแมกซ์ วีโก้ ดีโฟร์ดี ถ้ามีมาให้ผมล้างผมล้างให้ฟรีครับ เพราะอยากดูด้านใน ในภาพที่คุณปรีชาเอามาลงส่วนใหญ่จะเป็นของดีแมกซ์ เพราะผมเคยล้างเจอทุกแบบที่เห็น แต่แบบใหนดีกว่ากันตอบยากครับ สำหรับVgc ผมยังไม่มีแต่แหมขับวีโก้แต่อยู่คลับไตรตัน เท่ห์พิลึก ใครดูรถผมแล้วจะเอาวิธีทำบายพาสEGRหรือทำแหนบนิ่มไปใช้ก็ได้ครับ
อิอิ อยู่แถวใหนครับ ผ๊ม ชอบ ของฟรี :kapook-17201-6012:

kanoktg
27-02-2009, 12:30
ต่างค่าย ยินดีต้อนรับครับ
แต่ถ้าต่างด้าว ขอพิจารณา

mckyparty
27-02-2009, 12:39

ขอรายละเอียดแหนบนิ่มด้วยคร้าบบบบ

TINA
27-02-2009, 14:34
ผมอยู่พนัสนิคม ชลบุรี สำหรับวิธีการทำแหนบนิ่ม ตามหลักการทำงานของแหนบมันจะต้องนิ่มจากด้านนอกสู่ใจกลางที่ติดอยู่กับเพลา(ดัดแหนบบรรทุกหรือเอาแหนบบบรทุกออกเป็นวิธีที่ผิด) ลองสังเกตุว่าแหนบที่ไม่มีน้ำหนักไปกดหรือรั้งอยู่ระนาบใหน เสร็จแล้วไปหาแหนบนิ่มที่มีความกว้างเท่ากันกับของติดรถ เอามาตัดให้ความยาวลดหลั่นลงไป(ประมาณ2แผ่น)เอามาใส่แทนแหนบบรรทุก แต่ก่อนใส่ต้องนำไปเจาะรูใส่แผ่นรองปลายแหนบ(เจาะยากต้องให้ร้านกลึง)และต้องนำมาดัดหนีแหนบนิ่มชุดเดิมลดหลั่นกันลงไปอีกเช่นกัน(อันล่างสุดดัดหนีมากสุด) แต่ดัดหนีประมาณใหนทั้งสองตัว ต้องประเมินก่อนว่าถ้าใส่แล้วน้ำหนักรถจะกดให้แหนบยุบลงมาเท่าใหร่ เพื่อต้องการให้รถสูงเท่าสแตนดาร์ด แต่ความโค้งของแหนบจะมีมากกว่าเดิมนิดๆ ไม่ยากครับ เวลากระแทกแรงๆก็รู้สึกดีกว่าเก่า เข้าโค้งแล้วตกหลุมก็ดีขึ้นตรับ

น้องขาวมุก
27-02-2009, 14:45
ยินดีต้อนรับครับ คลับไหนก็พี่น้องคนไทย เหมือนกันครับ

อยู่บนแผ่นดินเดียวกันครับ