PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ช่วยบอกทีว่ามันคือปัญหาอะไร

jiji1203
24-02-2009, 16:49
ขับรถไทรทันอยู่เวลาเลี้ยวหรือหมุนพวงมาลัยมักจะมีเสียงดัง กึก ๆ ๆ ๆ อยู่รอบคอพวงมาลัย ไม่รู้เป็นอะไร ช่วยบอกที เมื่อก่อนไม่เป็นแต่เริ่มเป็นมาประมาณ 3 เดือน และบริเวณคอลโซลหน้ารถตรงกลางมีเสียงเหมือนนอตหลุดมันหลวมเสียงมันดังไม่ยอมหาย เอาเข้าศูนย์เขาบอกว่ามันต้องรื้อทั้งแผงหน้าออกมาดู แต่ปัญาที่อยากรู้คือเสียงดังที่คอพวงมาลัยค่ะ:m0027:

Nuk_Black-Triton
24-02-2009, 17:07
อาการนี้เคยเป็นกับรถอีซูซุคันเก่า

คือ แหวนรองคอพวงมาลัย หัก แตก ชำรุดครับ

แต่ของมิตซู ไทรทัน อาการดังกล่าว

มาจากระบบรักษาความปลอดภัย เมื่อเกิดการชนเกิดขึ้น

แกนพวงมาลัย จะหัก เพื่อลดแรงกระแทกที่เกิดกับผู้ขับขี่

เป็นข้อบกพร่องที่เกิดจากการผลิตครับ

เขียนมายาวยืด สรุปคือเอาไปเคลม ของ สองสิ่งนี้ครับ

1.แหวนรองคอ

2.แกนพวงมาลัยครับ

รถผมเคยเป็นแค่ข้อ 1 ครับ

Nuk_Black-Triton
24-02-2009, 17:09
วิธีการรักษาให้มันมีอายุยาวนานคือ

1.สูบลมตามกำหนด

2.อย่าไปลุยทางขรุขระหนักๆ (ภาษาบ้านๆ เรียกว่ารูด ครับ)

3.อย่าหักพวงมาลัยสุดบ่อยๆ (สุดแล้วถอนออกมานิดนึง)