PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ++Triton ที่ไม่ค่อยได้วิ่ง กับ น้ำมัน B5++

หลานยายปริก
25-02-2009, 08:00
ผมตั้งใจไว้ว่า การเติมน้ำมันครั้งต่อไป ผมจะใช้ B5
แต่เคยได้อ่านผ่านหูผ่านตาในเวปแห่งไหนสักแห่ง ว่า ควรจะให้น้ำมันหมุนเวียน
เติมแล้วควรใช้ให้หมด ไม่ควรทิ้งไว้ค้างถังนานจนเกินไป... ข้อเท็จจริงอย่างอื่น ผมยังไม่ทราบครับ

สำหรับรถผมเอง ยอมรับว่าใช้น้อยมาก 1 ปีกับ 2 เดือน ใช้งานไปแค่ 8 พันกว่ากิโลเมตรเอง เพราะที่พักอยู่ใกล้ที่ทำงาน ไป-กลับ แค่ 7 กิโลเมตร ส่วนใหญ่จะใช้มอเตอร์ไซด์มากกว่า ภายในหนึ่งอาทิตย์ ก็จะวิ่งไปเชียงใหม่ 1 ครั้ง ไปกลับก็ 50-60 กิโลเมตร (อยู่ในเมืองลำพูนครับ) กลับบ้านต่างอำเภอบ้าง ไป-กลับ 100 กิโลเมตร

อยากให้ช่วยแชร์ประสบการณ์การใช้งานหน่อยครับ ว่าถ้าปล่อยให้ค้างถังนานเกินไป เข้าลักษณะการใช้งานอย่างของผมเนี่ย จะมีปัญหาไหม?
หรือความรู้เพิ่มเติมอย่างอื่น...ที่ผมอาจยังไม่ทราบ ช่วยนำมาเล่าแจ้งแถลงไขกันหน่อยครับ จะได้มีความรู้เกี่ยวกับ B5 กันเยอะๆ ครับ

ขอบคุณทุกประสบการณ์ และความคิดเห็นครับ...

แม่ฮ่องสอน
11-03-2009, 15:13
ท่านคงเคยได้ยินว่า แก๊สโซฮอล "เน่า" คาถังมาใช่มั๊ยครับ ?

ผมเองก็ใช้น้อยครับ แต่ไม่น้อยเท่าท่าน
และก็ใช้บี 5 มาตั้งแต่ป้ายแดง ตอนนี้ 23,000 กม. เกือบ ๆ สองปีแล้ว

จอดนานสุด 1 สัปดาห์ ไม่เป็นอะไรนะครับ

และผมผสมน้ำมันปาล์มโอเลอีน (ที่ใช้ทอดอาหารในครัวนั่นแหละ) ลงไปด้วย
2-5 ลิตรทุกถัง

อีกอย่างนะครับ มันผสมแค่ ร้อยละ 5
มันไม่ใช่ร้อยละ 50 นะครับ

ผมไม่กังวลเรื่องนี้เลยครับ

indy72
11-03-2009, 15:19
ผมก็ใช้ B5 วิ่งน้อยกว่าคุญอีก เพราะบ้านพักอยู่ในสำนักงาน เดินไปทำงาน ขับแค่ตอนไปซื้อของ ไปห้างเท่านั้น สัปดาห์ึนึง 30-40 โลเอง มันก็ไม่เป็นไรนะ แต่ผมว่ามันสิ้นเปลืองไวกว่า B2 พอสมควรเลยละ เครื่องก็ดังกว่าด้วย

chaikritc
11-03-2009, 15:25
แก๊สโซฮอลเน่าเพราะแอลกอฮอล์กะเบนซินมันระเหยง่ายครับ ดีเซลจะธรรมดา B5 รึb100 ไม่ได้ระเหยง่ายขนาดนั้น ไม่เน่าหรอกครับ(ไม่เชื่อลองเอาแอลกอฮอล์เช็ดแผลทามือ แล้วลองเอาดีเซลทาดู กว่าจะแห้งเป็นชั่วโมงน่ะ)

จิงๆมันระเหยทั้งเบนซิน และแอลกอฮอล์แหละ แต่เร็วช้าไม่เท่ากัน (สังเกตุดูรถเก๋งเวลาเปิดฝาถังน้ำมันจะมีเสียงฟู่) นอกจากนี้แอลกอฮอล์ยังเชี่ยวชาญในการดูดความชื้นจากอากาศอีก ทำให้เกิดอะไรต่อมิอะไรที่ทำให้ คุณสมบัติน้ำมันแตกต่างไปจากเดิม เครื่องกินเข้าไปก็เลยอาการแปลกๆ หนักๆหน่อยก็น๊อก

สรุปสำหรับดีเซล ไม่ต้องห่วงครับเรื่องน้ำมันเสื่อมคุณภาพหลังเติมไว้นาน(แต่ก็ไม่ใช่เติมไว้เป็นปีนะ)

Nuk_Black-Triton
11-03-2009, 15:45
ตามนั้นครับ

เบนซินน่ากลัวกว่า

เพียงแต่ว่า รถใช้น้อย

น้ำมันควรเต็มถังเสมอครับ:kapook-17196-7812:

myjoefiend
11-03-2009, 16:23
รถผมจอดเป็นเดือนครับ ใช้ B5 ไม่เห็นมีปัญหา เพราะนานๆวิ่งที งบน้อย แต่ ไม่เคยงองแง 7-14 วัน สตาสขับวนนวดยางแล้วมาจอดที่เดิม ถ้ามีธุระค่อยได้ขับ 2 ปีกว่าแล้ว เกือบ 30000 โล แล้วครับ แต่เช็ดรถทุกเช้าเย็น นานๆ ตรวจเช็ครถด้วยตัวเองสักทีเมื่อว่าง

หลานยายปริก
12-03-2009, 01:10
มา Update การใช้ B5 ครั้งแรกสักหน่อย...

ผมเติมไปครึ่งถังน่ะครับ.... ใช้ ของ บางจาก ครับ
ตอนนี้ใช้ไปได้... ครึ่งของที่เติมไปแล้ว 1/4 ถัง...

ไม่แน่ใจว่า คิดไปเองหรือป่าวนะครับ
เหยียบได้ลื่นขึ้น...พุ่งกว่าเดิม...
เสียงเครื่องเงียบลงน่ะครับ...

เรื่องกินมากกว่าเดิมหรือไม่ ขอลองอีกสัก 2-3 ครั้งน่ะครับ...

ผมว่า ผมประทับใจ B5 นะครับ จะเติมอีก..ถูกกว่าด้วย...

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ...
ท่านใดจะเพิ่มเติม ยินดีเลยครับ

tomtam
16-03-2009, 10:09
สุดยอดแล้วครับ b5 ของบางจาก วิ่งแรง ผมเติมประจำ

myjoefiend
16-03-2009, 10:22
อิอิ จัดไปถ้าถูกใจ เพราะได้เหลือเงินใว้ใช้อย่างอื่นได้อีกด้วยครับ ใช้ได้เหมือนกันแต่ถูกกว่าดีกว่า อิอิ