PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : การเคลือบสี รถสีดำ

mckyparty
04-03-2009, 00:09
ผมใช้สีดำ พอดีผมมีแอมเวย์ ตัวขัดเคลือบอยู่ ที่น้าๆใช้กันครับ เป็นของเหลือจากคันเก่า

ตอนนี้กำลังลังเล อยากจะเคลือบเองบ้าง แต่กลัวคำว่า "ขัด" ในฉลาก เพราะสีรถยังใหม่ ยังนิ่มอยู่ครับ
เคยเอาไปลองถูๆ รถเพื่อน Bt50 ป้ายแดง เมื่อตอนออกมาใหม่ๆ สีด่างเป็นดวงๆเลย (อาจจะยังไม่ประสีประสา + ลงน้ำยามากเกิน + ผ้าอะไรไม่รู้ ลืม)

หรือผมจะบริจาคขวดนี้ให้คนอื่นต่อดี ซื้อมาใช้ไปครั้งเดียว เพราะคันเก่าขายไปละ
และไปหาพวกที่เค้าใช้เคลือบกันจริงๆ เพียวๆ

ตอนออกรถมาใหม่ๆ สีผิวลื่นๆ มันๆ เอามือไปโดน เป็นรอยนิ้วมือเลย เอามือลูบให้รอยออกยิ่งเป็นรอยใหญ่ 555

พอล้างเสร็จ ผิวฝืด ตึงเปรี้ยะ เอาสเปร์แวกซ์เคลือบ ของพ่อมาพ่น ซื้อมาจากแมคโคร แล้วเช็ดๆตามวิธีใช้ ไม่ต้องขัด
แต่มันไม่เห็นทำให้ผิวลื่นเลย
เลยวิตกจริตว่ามันไม่มีอะไรมาป้องกันผิวรึเป่า?

หรือใช้แอมเวย์ไปโลดดีครับ

sirawitr
04-03-2009, 00:53
ผมก็เป็นคนนึงครับที่ใช้แอมเวย์ ก็ขัดได้เงาดีในระดับนึงครับ แต่พวกรอยขนแมวนี่จะขัดไม่ค่อยออก ต้องใช้น้ำยาขัดรอยขนแมวโดยเฉพาะ แล้วเอาแอมเวย์เคลือบอีกที
เวลาผมมาโรงงานเนี่ยมีแต่คนทักครับว่ารถเงาดีจัง
แต่ว่าหลังแอมเวย์หมดผมว่าจะลองมาใช้พวกคานูบา ดูบ้างครับ เห็นเขาว่ารถมันดูฉ่ำดี

goksr
04-03-2009, 07:41
สีดำลอง Meguiar's เบอร์ 21 รุ่น 2 ดูครับ
..
หาตามเวปนี่แหละราคาถูกกว่าห้างเยอะ
..

kanoktg
04-03-2009, 07:55
ลองใช้นำยาล้างของ อีเกิลวันดูซิครับ บางทีช่วงเวลารีบเร่งแทบจะไม่ต้องขัดเลย เงาแวบ
ราคาประมาณขวดละ 1500 - 1800 บาท

MUNIC
04-03-2009, 08:17
สีดำลอง Meguiar's เบอร์ 21 รุ่น 2 ดูครับ
..
หาตามเวปนี่แหละราคาถูกกว่าห้างเยอะ
..

ตัวนี้ละ เหมาะกับสีดำที่สุด
ราคาคุณภาพค่อนข้างเหมาะสม

เคยใช้ยี่ห้ออื่นแล้ว สีดำมันจะกลายเป็นสีเทาทุกทีเลย

mckyparty
04-03-2009, 09:30
มีแหล่งกบดานให้ชมมั้ยครับ เจ้า แม็คไกว์เนี่ย:i40: