PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : จะติด Cd ตัวใหม่ รบกวนถามครับ

indy72
12-03-2009, 10:51
ว่า อยากติดตั้งแบบว่า ไม่ต้องเสียบกุญแจ ก็เปิดฟังได้ กับแบบที่ต้องหมุนกุญแจไปที่ ACC เหมือนเดิืมค่อยฟังได้ แบบไหนจะดีกว่ากันครับ
ใจจริงอยากติดแบบไม่ต้องใช้กุญแจ แต่เพื่อนเคยบอกว่า เครื่องเล่นมันจะดูดไฟอยู่ตลอดเวลา ทำให้เครื่องร้อน เสียง่าย แล้วไฟอาจจะหมดแบตได้ ช่วยสรุปหน่อยครับว่าแบบไหนดี:kapook-17332-8238:

tonchemchan
12-03-2009, 23:21
ติดแบบเปิดได้ตลอดได้ครับฟรอนซ์สมัยใหม่มีภาคจ่ายไฟที่เซฟอยู่แล้วครับ ไม่ต้องกลัวหรอกแต่ของเป็นพวกที่มียี่ห้อหน่อยนะ พี่ไพ พี่แอล หรือพี่เจก็ได้ครับ

mckyparty
13-03-2009, 00:41
ระบบเดิมดีอยู่แล้วครับ เท่าที่ผมเคยรื้อเครื่องเสียงเอง ต่อเองกะรถตัวเองมาทุกคัน (ยกเว้น triton)
ไฟเส้นนึงจะเป็นไฟเลี้ยง memory เพื่อรักษานาฬิกา ระบบควบคุมเสียง หน่วยความจำต่างๆ จะมีไฟเลี้ยงน้อยๆตลอดอยู่แล้ว

อยากต่อตรง เปิดได้ตลอดตามใจ ก้อไม่ยาก ลากสายผ่านแบต ผ่านฟิวส์ตามสเปค เข้า front จบ แต่อาจจะมีปัญหาไฟหน้าจอไม่ดับ (บางรุ่นสามารถดิมไฟ จนดับมืดได้ก้อดีไป)

การบังคับให้เสียบกุญแจก่อน เป็นการป้องกันกระแสไฟผ่านระบบฟิวส์ต่างๆดีกว่าเพื่อความปลอดภัยครับ อย่างน้อยก้อฟิวส์ 2 ชุดละ
พอเอากุญแจออก ก้อตัดระบบไฟเครื่องเสียงไปกว่า 98% ดีแล้วครับ

เท่าที่เจอมาในรถหรูๆ อย่างพวก benz , bmw , lexus ยังไม่เห็นรถคันไหนเปิดเพลงได้โดยไม่เข้าไปนั่ง แล้วเสียบกุญแจ หรือนำเอาแถบแม่เหล็กไปสัมผัสให้ระบบเปิดครับ

Kenjio
13-03-2009, 00:52
เพื่อนผมก้อทำครับแต่เป็นแอคคอร์ดนะคับ และรถที่ราคาแพงๆๆกุญแจฝังชิพหมดสิทมั้งมะแน่ใจจ้า

indy72
13-03-2009, 10:10
สรุปหน่อยครับ ต้องผ่านกุญแจแบบเดิมดีกว่าใช่มั้ยครับ