PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เครื่องสั่น

anurake34
19-03-2009, 23:23
มีใครเป็นแบบผมบ้างครับ ตอนเร่งเครื่องประมาณ 1200-1800 รอบเครื่องจะสั่น แต่พอพ้นจากนั้นไปแล้วก็จะปกติ รถผมเป็น 4x4 เกียร์ธรรมดา เครื่อง 2500
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ตอนนี้ปวดหัวครับ

aj anucha
20-03-2009, 08:16
ใช้เกียร์ถูกต้องหรือป่าวครับ
อีกอย่างที่เป็นสาเหตุที่ทำให้สั่นในช่วงนั้นได้ ก็มีสาเหตุมาจากเรื่องคลัทช์
ถ้าพี่เคยเปลี่ยนแผ่นคลัทช์มา เพราะถ้าจานคลัทช์บางรุ่นจะมีค่าสปริงที่แข็งกว่า
สแตนดาร์ด สปริงสั้นชั้นเดียว มันจะก่อให้เกิดอาการสั่นช่วงที่รอบทอร์คมาสูงสุดได้
อาการมันจะสั่นสะท้าน "พรืดๆๆ" ไปทั้งคัน แต่จะหายไปเมื่อเลยรอบทอร์คไปแล้ว
...หรือไม่ก็มีอีกสาเหตุมาจาก หน้าสัมผัสของผ้าคลัทช์กับฟลายวีล จับไม่เสมอกันครับ
อาจเป็นสาเหตุให้ การถ่ายทอดกำลังขาดช่วงไป และเกิดอาการสะท้านได้ครับ
พี่ลองให้ช่างที่ศูนย์ตรวจเช็คอีกรอบก็ได้ครับ ถ้าถอดออกมาแล้วหน้าฟลายวีลเป็นรอย
ก็ส่งไปปรับหน้าใหม่ที่โรงกลึงครับ แล้วลองเปลี่ยนแผ่นคลัทช์รุ่นอื่นแทน อาการที่ว่าอาจจะ
หายไปได้ครับ.........

scorpion_za
20-03-2009, 10:03
ใช้เกียร์ถูกต้องหรือป่าวครับ
อีกอย่างที่เป็นสาเหตุที่ทำให้สั่นในช่วงนั้นได้ ก็มีสาเหตุมาจากเรื่องคลัทช์
ถ้าพี่เคยเปลี่ยนแผ่นคลัทช์มา เพราะถ้าจานคลัทช์บางรุ่นจะมีค่าสปริงที่แข็งกว่า
สแตนดาร์ด สปริงสั้นชั้นเดียว มันจะก่อให้เกิดอาการสั่นช่วงที่รอบทอร์คมาสูงสุดได้
อาการมันจะสั่นสะท้าน "พรืดๆๆ" ไปทั้งคัน แต่จะหายไปเมื่อเลยรอบทอร์คไปแล้ว
...หรือไม่ก็มีอีกสาเหตุมาจาก หน้าสัมผัสของผ้าคลัทช์กับฟลายวีล จับไม่เสมอกันครับ
อาจเป็นสาเหตุให้ การถ่ายทอดกำลังขาดช่วงไป และเกิดอาการสะท้านได้ครับ
พี่ลองให้ช่างที่ศูนย์ตรวจเช็คอีกรอบก็ได้ครับ ถ้าถอดออกมาแล้วหน้าฟลายวีลเป็นรอย
ก็ส่งไปปรับหน้าใหม่ที่โรงกลึงครับ แล้วลองเปลี่ยนแผ่นคลัทช์รุ่นอื่นแทน อาการที่ว่าอาจจะ
หายไปได้ครับ.........

ของผมเมื่อวานไปศุนย์มา อย่างว่าเลยครับ เป็นรอย ช่างบอกว่าน็อตมันหลวม

เลยสีกัน (หลวมจากโรงงาน) เลยเคลมแผ่นคลัชให้ใหม่ สาเหตุที่เอาเข้าศุนย์

เพราะเวลาเครื่องร้อนๆ จะมีเสียงแต๊กๆๆๆๆๆ เวลาเกียร์ว่างไม่เหยียบคลัช

เหยียบคลัชหาย และหลังเปลี่ยนมา เสียงก็ยังเหมือนเดิมแต่เงียบกว่าเดิมหน่อย

ส่วนสั่น เกียร์ครับ ลด 1 เกียร์ ก็น่าจะหายครับ

yut
20-03-2009, 17:52
มีใครเป็นแบบผมบ้างครับ ตอนเร่งเครื่องประมาณ 1200-1800 รอบเครื่องจะสั่น แต่พอพ้นจากนั้นไปแล้วก็จะปกติ รถผมเป็น 4x4 เกียร์ธรรมดา เครื่อง 2500
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ตอนนี้ปวดหัวครับ
ไปเคลมครัชท์มาใหม่หรือป่าวครับ

anurake34
21-03-2009, 11:50
ขอคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นครับ

suwankorn
23-03-2009, 08:05
รอบเครื่องยนต์ไม่สัมพันธ์กับเกียร์ครับ รองสังเกตุดู เอาใจช่วยเพราะผมก็เป็นตอนแรก 1200 รอบ ใช้กับเกียร์ 2-3 ครับ รถดีครับ ดีกว่าวีโก้เยอะครับ ระบบเบรรค ช่วงร่ง ใหม่ๆจุกจิกนิดนึงครับ รถผม Plus 4 door 4X2 ครับ