PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อาการแบบนี้เรียกว่าคลัชลื่น ใช่หรือเปล่าครับ

tee
22-03-2009, 15:03
ขับปกติที่เกียร์ 5 ประมาณ 100 กม./ชม. พอจะเร่งความเร็วเพื่อจะแซงโดยที่ไม่ลดลงเกียร์ 4 อาการของรถคือ รอบเครื่องจะตวัดขึ่นไปเยอะโดยไม่สัมพันธ์กับความเร็ว แล้วความเร็วจะค่อยๆ ไล่ตามขึ่นไป (เหมือนขับ Lancer เกียร์ Cvt)ตอนนี้รถวิ่งมาประมาณเก้าหมื่นสองแล้ว เมื่อตอนสี่หมื่นห้าได้เคลมลูกปืนคลัชดังก็ได้แจ้งอาการนี้ให้ทางศูนย์ทราบ(คนรับรถ) ทางศูนย์ก็แนะนำให้เปลี่ยนหวีคลัชกับผ้า หมดไปประมาณห้าถึงหกพัน แล้วใช้ไปอาการที่ว่าก็ไม่หาย เมื่อไม่นานได้เอารถไปเช็คเก้าหมื่นโลเลยลองคุยกับช่าง ช่างก็บอกว่า ตอนเชนเกียร์แล้วรถกระชากไปไหม หรือตอนบรรทุกของหนักแล้วรถมีอาการวี่งไม่ออกหรือเปล่า ถ้าเชนเกียร์แล้วรถไม่กระชาก หรือบรรทุกหนักแล้วรถไม่แสดงอาการว่าวี่งไม่ออก คลัชก็ไม่หน้าที่จะลื่น สรุปรถผมตอนเชนเกียร์ก็รู้สึกว่ารถพุ่งอย่างเห็นได้ชัด แต่เรื่องบรรทุกหนักรถที่ผมใช้ส่งของพวก TV LCD ใหญ่แต่ไม่หนัก ประมาณไม่เกินสามร้อยโล เลยสังเกตยาก มีรถเพื่อนๆ คนไหนเป็นเหมือนผมหรือไม่ แล้วเป็นปกติหรือเปล่า ถ้าต้องการทดสอบดูว่าคลัชลื่นหรือไม่ ทำได้ยังไงบ้าง ขอบคุณครับ รถผม CAB 2.5 /MT

tee
24-03-2009, 20:48
จะมีใครตอบไหมเอย

aj anucha
24-03-2009, 21:26
คลัทช์ลื่นแน่นอนเลยครับ อาการแบบนี้ชัวร์ๆ
เห็นว่าเพิ่งไปเปลี่ยนผ้าคลัทช์มาใช่ไหม๊ครับ อย่างนี้คงต้องไปให้ศูนย์ตรวจดูอีกครั้งนะครับ
บ้างทีหน้าฟลายวีลอาจเสียรูปหรือเป็นรอยก็ได้ครับ หรือไม่ก็คงต้องไปปรับหวีคลัทช์ใหม่

u4267065
24-03-2009, 22:10
ดึงเบรคมือขึ้น
ใส่เกียร1
ปล่อยคลัทช์
ถ้าไม่เครื่องไม่ดับ ก้อคลัทช์หมดครับ (อาจตั้งระยะฟรีได้ แต่อีกไม่มากครับ)