PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รถผม start ติด (5 วินาที) เดินเบาแล้วดับ

I'm Unicorn
25-03-2009, 14:17
รถผมเจ้า 3 ตัน 4D 4WD 2.5AT ECU-Ver. 5 ทุกอย่างเดิม ๆ อายุ 1 ปี 4 เดือน ใช้ทุกวันๆละ 100 กม. รวม 43,000 กม. เติมน้ำมัน B2 และ Vpower แต่ตอนนี้ Vpower เป็น B5 แล้วก็ยังไม่ได้เติมอีก(ว่าจะหันไปเติม Power D B5 ของบางจากแทน)
วันอาทิตย์ 15 เติมน้ำมัน PowerDB2 บางจาก แถวๆเสาไห้ (500 บาท)
เมื่อเย็นวันเสาร์ (21 มีค.) รถผม start (เครื่องเย็นมา 4 ชั่วโมง) เครื่องติด เดินเบาได้สัก 5 วินาที แล้วก็ดับ เป็นอย่างนี้อยู่ 2 ครั้ง (ไม่เคยเป็นมาก่อน...ใจเสียครับ ใจเสีย) พอครั้งที่ 3 ผมเหยียบคันเร่งค้างเพื่อช่วยส่งปริมาณน้ำมันเข้าห้องเผาไหม้ให้มากขึ้น ประมาณ 15 วินาที เครื่องก็เดินเบาได้เป็นปกติ เติมน้ำมันเพิ่มอีก 1,000 บาท ที่ปั๊มเดิม
การขับขี่เป็นปกติ
เช้าวันอาทิตย์ (เครื่องเย็นมา 1 คืน) อาการเดิม start เครื่องติดแต่เดินเบาดับ
เย็นวันอังคาร (เครื่องเย็นมา 8 ชม.) อาการเดิม start เครื่องติดแต่เดินเบาดับ
วันพุธเช้า เอารถเข้าศูนย์ Mitsu Auto City บ่าย MAC โทรฯ มาสรุปได้ว่า
MAC: “1. ตอนที่ตรวจสอบยังไม่พบอาการดังกล่าว
2.จากการตรวจสอบ SCV valve ด้วยเครื่องคอมพิวเตอร์ ???(อะไรซักอย่าง...ฟังไม่ทัน)??? แล้ว การทำงานของปั๊มหัวฉีด และ SCV valve เป็นปกติ
3. จึงได้ learning ECU ให้ (Ver. 5)
4. ตอนเข้า check 40,000 กม. ก็ได้เปลี่ยนกรองเชื้อเพลิงไปแล้ว
5. อาการแบบนี้ไม่น่าจะเป็นที่ Batt. เพราะเครื่องยนต์ start ติดแล้ว ”
ผมถามต่อว่าหากเกิดอาการเดิมขึ้นอีก
MAC :“เมื่อแก้ไขเบื้องต้นแล้วไม่หาย คงต้องปรึกษาศูนย์ใหญ่ ว่าจะให้ทำอย่างไรต่อ”
อืม...ม
ผมเลยแจ้งให้ช่างรอให้เครื่องเย็น แล้วตอน 5โมง ไปรับรถจะได้ลองดู
ยาวไปหน่อยครับ ได้ผลอย่างไรแล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ
มีใครเป็นอย่างผมบ้าง หรือท่านๆ คิดว่ามันน่าจะเกิดอะไรขึ้น...ขอความคิดเห็นด้วยครับ

big_kub
25-03-2009, 14:33
มารอฟังคับ

ake4x2
25-03-2009, 14:42
เคยเป็นสองครั้งครับ สตาร์ทตอนเช้า เดินเบาดับเอง สตาร์ทใหม่เหยียบคันเร่งช่วยนิด ไม่ดับแล้ว แล้วก็ปรกติ ผ่านไปหลายวันก็เป็นอีกก็ทำเหมือนเดิมใช้ได้อีก
นี่ผ่านมาสองเดือนแล้วครับ ไม่เป็นอีกเลยเลยไม่ทราบว่าสาเหตุคราวที่แล้วเกิดจากอะไร งง เหมือนกันแต่ทุกวันนี้ไม่เป็นก็สบายใจแล้ว
หายไวๆ นะครับ :smiley-sport040:

I'm Unicorn
25-03-2009, 19:21
อาการเหมือนกันครับ...ลองอ่านดู...

http://www.caronline.net/ArticleDetail.aspx?ArticleID=232

แล้วอย่างงี้...ที่ MAC บอกไม่ได้เป็นที่ SCV valve ...เราจะแก้อย่างไรเนี่ย

I'm Unicorn
26-03-2009, 08:11
อาการเหมือนกันครับ...ลองอ่านดู...

http://www.caronline.net/ArticleDetail.aspx?ArticleID=232

แล้วอย่างงี้...ที่ MAC บอกไม่ได้เป็นที่ SCV valve ...เราจะแก้อย่างไรเนี่ย

ทำไมมัน link ไปหน้าแรกหว่า....ดูที่หน้า 12 เลยครับ

sinica9
26-03-2009, 14:00
ผมเคยเป็นแต่ตอนนี้หายแล้วครับ โดยเข้าที่ศูนย์ไทยธาดา ฉะเชิงเทรา เบื้องต้นทำเหมือนที่ท่านแจ้งเลยครับ ทุกอย่างปกติดี อย่างแรกที่คุณต้องแก้ไขคือ เลิกใช้งาน B5 ครับ(แต่บางคันไม่เป็นไรนะ ) อย่างที่สองคือเวลามีอาการคุณลองเหยียบคันเร่งให้รอบเครื่องขึ้นที่ 2000รอบจะพบว่าเสียงหัวฉีดดังเป็นจังหวะผิดปกติคือจะดังแกรกๆ เป็นจังหวะแทนที่จะเงียบ ถ้าเป็นอาการอย่างนี้เข้าข่ายเลยครับ Scv เริ่มบกพร่อง ของผมไปเคลมมาแล้วอาการหายเลยครับมีกระทู้เก่าของผมอยู่แต่ยังหาไม่เจอเป็นอาการแบบที่ท่านแจ้งเลยครับและจะเป็นเฉพาะเครื่องเย็นเท่านั้น สตาร์ทใหม่ก็ติดง่าย แต่หากยังไม่ไปเข้าศูนย์แนะนำว่าหากเครื่องดับเองแล้วอย่าสตาร์ทใหม่เลยให้ปิดกุญแจก่อนเพื่อให้ Ecu กลับสภาพปกติก่อน( Reset )ทิ้งไว้5วินาทีแล้วค่อยสตาร์ทใหม่จะไม่เป็นซ้ำครับในวันนั้น

I'm Unicorn
01-04-2009, 07:41
หลังจากใช้งานมา 5 วัน
เติมน้ำมันไป 1 ครั้ง PTT (B2) ครึ่งถัง....(ขอทำใจก่อน....ไม่กล้าเติมน้ำมันอื่นแล้ว)
1.สตารท์ติด...ภายในชึ่งเดียว
2.เดินเบาเป็นปกติ...ไม่มีอาการสะดุด
3.การใช้งานปกติ...ไม่มีวูบ...ไม่มีไฟโชว์
หลังจากดูกระทู้ของคุณหมูหยอง http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=11747 เรื่องกรองน้ำมันเชื้อเพลิงไป....คาดว่าเพื่อความสบายใจ...และเพื่อสุขภาพของรถที่เรารัก...คงต้องเสียเงินอีกซัก 300 เพื่อเปลี่ยนกรองเชื้อเพลิงซะตอน 45,000 กม. ซะแล้ว...หุหุ
หัวหน้าช่างที่ MAC ได้ถามผมเพิ่มเติมว่าเคยใช้รถจนน้ำมันหมดถังหรือไม่ เพราะมันจะมีผลต่อระบบการฉีดเชื้อเพลิงบ้างซึ่งอาจต้องทำ ECU-learning เพราะอาจเป็นสาเหตุทำให้เกิดอาการดังกล่าวได้
แต่อีกสาเหตุหนึ่งซึ่งผมไม่แน่ใจ...คือการใช้รถจนน้ำมันเกือบหมดถังแทบทุกครั้งของผม (ขับจนไฟเตือนน้ำมันหมดโชว์..แล้วยังคงวิ่งต่ออีก 40-50 กม)...มันจะทำให้สิ่งปลอมปนที่มีอยู่ในน้ำมันก้นถังถูกดูดเข้าไปผ่านกรอง และหัวฉีดด้วยหรือไม่ ทั้งน้ำ ทั้งเศษตะกอน <<< ถ้าใครทราบช่วยตอบด้วยครับ

ake4x2
01-04-2009, 08:20
หลังจากใช้งานมา 5 วัน
เติมน้ำมันไป 1 ครั้ง PTT (B2) ครึ่งถัง....(ขอทำใจก่อน....ไม่กล้าเติมน้ำมันอื่นแล้ว)
1.สตารท์ติด...ภายในชึ่งเดียว
2.เดินเบาเป็นปกติ...ไม่มีอาการสะดุด
3.การใช้งานปกติ...ไม่มีวูบ...ไม่มีไฟโชว์
หลังจากดูกระทู้ของคุณหมูหยอง http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=11747 เรื่องกรองน้ำมันเชื้อเพลิงไป....คาดว่าเพื่อความสบายใจ...และเพื่อสุขภาพของรถที่เรารัก...คงต้องเสียเงินอีกซัก 300 เพื่อเปลี่ยนกรองเชื้อเพลิงซะตอน 45,000 กม. ซะแล้ว...หุหุ
หัวหน้าช่างที่ MAC ได้ถามผมเพิ่มเติมว่าเคยใช้รถจนน้ำมันหมดถังหรือไม่ เพราะมันจะมีผลต่อระบบการฉีดเชื้อเพลิงบ้างซึ่งอาจต้องทำ ECU-learning เพราะอาจเป็นสาเหตุทำให้เกิดอาการดังกล่าวได้
แต่อีกสาเหตุหนึ่งซึ่งผมไม่แน่ใจ...คือการใช้รถจนน้ำมันเกือบหมดถังแทบทุกครั้งของผม (ขับจนไฟเตือนน้ำมันหมดโชว์..แล้วยังคงวิ่งต่ออีก 40-50 กม)...มันจะทำให้สิ่งปลอมปนที่มีอยู่ในน้ำมันก้นถังถูกดูดเข้าไปผ่านกรอง และหัวฉีดด้วยหรือไม่ ทั้งน้ำ ทั้งเศษตะกอน <<< ถ้าใครทราบช่วยตอบด้วยครับ

เกี่ยวกันด้วยหรือ ผมทำประจำเลย ใช้จนน้ำมันหมดขึ้นเตือนก็จะเซ็ตไมล์ไว้
บางทีหมดไป 60-70 โลถึงจะหาปั๊มเติม :emo018lh7:

xcite-united
01-04-2009, 20:48
ของผมก็เป็นเหมือน จ.ข.ก.ท. ดับสองครั้ง พอครั้งที่3 เหยียบคันเร่งช่วยก็เลยไม่ดับ
ผมก็ใจเสีย ก่อนหน้านั้น 1 วัน เพิ่งเข้าเช็ค 30,000 โลเอง พร้อมเคลมแกนพวงมาลัยรอบสอง นึกว่าช่างไปทำอะไรโดยไม่รู้ตัวหรือเปล่า
พอเครื่องติด ผมวิ่งเข้าศูนย์ MAC เลย สรุปอาการก็เหมือนกันคือปรกติดี
ช่างทำการ lerning ให้ใหม่ หลังจากนั้นก็ไม่เป็นอีกเลย
แต่มีอาการเครื่องสะดุดเบาๆตอน รอบเดินเบา (ตอนเข้าเกียร์ N)
ผมละเซ็งเลย

IamDream
02-04-2009, 09:25
Svc อีกแล้วเหรอครับเนี่ย เข้าศูนย์ครับ ช่างเขาตรวจสอบได้ ค่าใช้จ่าย 1400 กว่าๆ ครับ