PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : [เตือนภัยทางโทรศัพท์] ลองอ่านดูค่ะ โดนมากับตัว ดีนะยังไหวตัวทัน

sawat
27-03-2009, 15:03
เตือนภัยทางโทรศัพท์ ลองอ่านดูค่ะ โดนมากับตัว ดีนะยังไหวตัวทัน
ยาวนิดแต่อ่านเหอะ ดีกว่าหมดตัวเพราะไม่ได้อ่าน

นู๋บีโดนมากับตัวเลยค่ะ เมื่อตอนบ่ายวันนี้เอง นั่งคุยโทรศัพท์กับลูกค้าอยู่ จู่ๆก็มีสายเรียกซ้อนเข้ามา "เบอร์ส่วนตัว " ไอ้ครั้นจะให้สายวางไปเองและโทรกลับก็คงจะเป็นเรื่องยากส์ เพราะไม่โชว์เบอร์ เลยต้องขออนุญาตลูกค้าท่านที่กำลังเมามันส์ เม้าท์เรื่องรถกันอยู่ให้รอสายแป๊บ...พอกดรับสายซ้อนเท่านั้นแหละ เสียงจากปลายสายก็เจื้อยแจ้วมา เป็นเหมือนเครื่องอัดเสียงพูดมาว่า
"คุณมีคดีอาญา ต้องติดต่อกลับศาลอาญาสูงสุดภายใน 24 ชั่วโมง
มิฉะนั้น คุณจะมีความผิดร้ายแรง กรุณาติดต่อกลับด่วน เนื่องจากมีหมายศาลที่ส่งถึงท่านแล้วถูกตีกลับ มิฉะนั้นจะออกหมายจับภายใน 24 ชั่วโมง ถ้าต้องการติดต่อเจ้าหน้าที่ให้กด 9 ไอ้เราก็อยากรู้ว่า ไม่มีเรื่องไว้ตอนไหนหว่า ก็เลยกด 9 ดู สักพักก็มีเสียงผู้หญิงอายุน่าจะประมาณ 40 UP ถามมาว่าติดต่อเรื่องอะไร พอแจ้งเจตน์จำนงค์กลับไปเท่านั้นว่า ได้รับข้อความเสียงทางมือถือว่า.......(ขี้เกียจพิมพ์ค่ะ เหมือนที่เล่าแล้วกัน) หญิงกลางคนปลายสายถามต่อว่าให้แจ้งชื่อจริง นามสกุล และเลขบัตรประชาชน ประจวบเหมาะกับที่กำลังติดสายลูกค้าที่ขออนุญาตมารับสายก่อน เลยพูดกลับไปว่า "ขอเบอร์ติดต่อกลับได้ไม๊ค๊ะ พอดีตอนนี้ไม่สะดวกค่ะ คุณเธอก็ให้มาเป็นเบอร์ 022120700 ก็รีบจดไว้แล้วบอกจะติดต่อกลับ คุณเธอยังย้ำด้วยว่า " ให้รีบติดต่อกลับมาภายใน 24 ชม มิฉะนั้นท่านจะถูกออกหมายจับ " แล้วก็วางสายไป (ทั้งที่ตัวเองยัง งงๆ ว่ามันอะไรกันนี่ ) เสร็จแล้วก็กลับมาคุยสายกับลูกค้าที่รอสายมานาน (สงสัยคงด่าในใจบ้างแหละ...ให้ฟังเพลงอยู่ได้ 555 ) คุยกันไปจนต้องเอ่ยคำล่ำลา แล้วก็หันมาสนใจกับเรื่องบ้าบอจากศาลเมื่อกี้ต่อ เอ้า..ไหนๆแล้วนี่ มาserch ดูในinternet ดีกว่า เบอร์ศาลอาญารัชดาเบอร์อะไร และแล้วสิ่งที่เห็นตรงหน้าก็คือ หมายเลขโทรศัพท์ติดต่อ ศาลอาญารัชดา คือ 02-541-2284-90 ต่อ 1004 ,2230 งั้นลอง Serch เบอร์ที่ให้มาดีกว่า เท่านั้นแล..ปรากฏว่าได้ข้อความตามลิ้งค์ http://www.google.co.th/search?hl=th&q=022120700&btnG=%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A2+Google&meta=&aq=f&oq= ค่ะ พอคลิ๊กเข้าไปดูกระทู้แรกเท่านั้นแหละ....โอ๊ย มีคนอื่นโดนด้วยที่หน่า ดีน๊ะที่ไม่ได้บอกอะไรไป (พระเจ้าช่วย กล้วยปิ้ง หิ่งห้อย จริงๆ) อ้างอิงข้อมูลที่เชื่อถือได้จากเวปเดลินิวส์
http://www.dailynews.co.th/web/html/...e=1&Template=1 (http://www.dailynews.co.th/web/html/...e=1&Template=1)

ยังไงก็ฝากแจ้งเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านด้วยน๊ะค๊ะ ว่าเด๋วนี้มิจฉาชีพมันเปลี่ยนกลโกงไปเรื่อยแล้ว อย่าไปหลงเชื่อโดยการบอกรายละเอียดส่วนตัวให้เค้าน๊ะค๊ะ ด้วยความหวังดีค่ะ :kapook-17350-3383: เซ็งจิต..ไปกินมาม่าดีกว่า ป่านนี้อืดเต็มชามแล้ว

ปล. นู๋บีได้โทรเข้าไปที่ศาลอาญารัชดาแล้ว ได้รับคำแนะนำจากทางปลายสายว่า " ทางศาลไม่มีนโยบายดังกล่าว แล้วพี่เค้ายังพูดติดตลกมาว่า ขนาดทางเจ้าหน้าที่ศาลเองยังโดนเลยครับ (555 เอ้า..อย่างน้อยก็มีเพื่อนแล้ว) ขณะนี้ทางกองปราบกำลังดำเนินการล่าตัวพวกนี้อยู่ แค่อาทิตย์เดียวพี่เค้าบอกว่า รับสายโทรเข้ามาถามแบบเดียวกันนี่2-3ร้อยสายแล้ว

tum18
27-03-2009, 15:12
ขอบคุณข้อมูลครับ คุณบี จะได้รู้ไว้ เผื่อมีโทรมาแบบนี้

decskong
27-03-2009, 15:33
ผมก็โดน มาในรูปแบบการคืนเงินภาษี แต่ดีที่เห็นข่าวก่อน ก็เลยหลอกมันเสียค่าโทรนานเหมือนกันครับ

coppy42
27-03-2009, 15:34
ขอบคุณครับ
.......(นู๋บี) SAWAT มีอะไรที่คิดไม่ถึงทุกวันเลยครับพี่น้อง
.......(ลูกค้าสิทธิผลพระราม3ครับ)

teark
27-03-2009, 15:57
ช่วงนี้โจรเยอะ ระวังตัวกันหน่อยน่ะครับ

sirawitr
27-03-2009, 16:40
ที่บ้านก็มีครับบอกว่ายังไม่ได้จ่ายค่าน้ำประปา ให้ไปโอนเงินจ่าย ไม่งั้นจะถูกตัด
ก็เลยตอบไปว่าจะบ้าเหรอคุณ ที่บ้านผมใช้น้ำบ่อ เอ้อเอากะมันดิ

narisaaaaaaa
27-03-2009, 17:19
ขอบคุณมากค่ะ จะได้ระวังตัวมากขึ้น :21-7:

น้องขาวมุก
27-03-2009, 18:12
ขอบคุณครับ

Pikoro
27-03-2009, 18:29
ขอบคุณมากนะครับ
:21-7:

chaiyasit
27-03-2009, 19:30
...ขอบคุณมากๆครับ...เป็นพระคุณยิ่งที่ท่านแบ่งปันให้คลับเราครับ...
..ไอ้แบบนี้ผมอยากเจอมั่งมากๆเลยด้วย..จะได้จัดข้อมูลพ่อผม(ท่านไปสบายแล้วครับ)
ให้พวกนี้ตามไปเอากับมือท่านเลย..พ่อผมใจดีมากๆครับ..

Chatuchak
27-03-2009, 20:47
ดีจัง มีข้อมูลดีๆมาฝาก ขอคารวะครับ

pock
27-03-2009, 21:13
เตือนภัยทางโทรศัพท์ ลองอ่านดูค่ะ โดนมากับตัว ดีนะยังไหวตัวทัน
ยาวนิดแต่อ่านเหอะ ดีกว่าหมดตัวเพราะไม่ได้อ่าน

นู๋บีโดนมากับตัวเลยค่ะ เมื่อตอนบ่ายวันนี้เอง นั่งคุยโทรศัพท์กับลูกค้าอยู่ จู่ๆก็มีสายเรียกซ้อนเข้ามา "เบอร์ส่วนตัว " ไอ้ครั้นจะให้สายวางไปเองและโทรกลับก็คงจะเป็นเรื่องยากส์ เพราะไม่โชว์เบอร์ เลยต้องขออนุญาตลูกค้าท่านที่กำลังเมามันส์ เม้าท์เรื่องรถกันอยู่ให้รอสายแป๊บ...พอกดรับสายซ้อนเท่านั้นแหละ เสียงจากปลายสายก็เจื้อยแจ้วมา เป็นเหมือนเครื่องอัดเสียงพูดมาว่า
"คุณมีคดีอาญา ต้องติดต่อกลับศาลอาญาสูงสุดภายใน 24 ชั่วโมง
มิฉะนั้น คุณจะมีความผิดร้ายแรง กรุณาติดต่อกลับด่วน เนื่องจากมีหมายศาลที่ส่งถึงท่านแล้วถูกตีกลับ มิฉะนั้นจะออกหมายจับภายใน 24 ชั่วโมง ถ้าต้องการติดต่อเจ้าหน้าที่ให้กด 9 ไอ้เราก็อยากรู้ว่า ไม่มีเรื่องไว้ตอนไหนหว่า ก็เลยกด 9 ดู สักพักก็มีเสียงผู้หญิงอายุน่าจะประมาณ 40 UP ถามมาว่าติดต่อเรื่องอะไร พอแจ้งเจตน์จำนงค์กลับไปเท่านั้นว่า ได้รับข้อความเสียงทางมือถือว่า.......(ขี้เกียจพิมพ์ค่ะ เหมือนที่เล่าแล้วกัน) หญิงกลางคนปลายสายถามต่อว่าให้แจ้งชื่อจริง นามสกุล และเลขบัตรประชาชน ประจวบเหมาะกับที่กำลังติดสายลูกค้าที่ขออนุญาตมารับสายก่อน เลยพูดกลับไปว่า "ขอเบอร์ติดต่อกลับได้ไม๊ค๊ะ พอดีตอนนี้ไม่สะดวกค่ะ คุณเธอก็ให้มาเป็นเบอร์ 022120700 ก็รีบจดไว้แล้วบอกจะติดต่อกลับ คุณเธอยังย้ำด้วยว่า " ให้รีบติดต่อกลับมาภายใน 24 ชม มิฉะนั้นท่านจะถูกออกหมายจับ " แล้วก็วางสายไป (ทั้งที่ตัวเองยัง งงๆ ว่ามันอะไรกันนี่ ) เสร็จแล้วก็กลับมาคุยสายกับลูกค้าที่รอสายมานาน (สงสัยคงด่าในใจบ้างแหละ...ให้ฟังเพลงอยู่ได้ 555 ) คุยกันไปจนต้องเอ่ยคำล่ำลา แล้วก็หันมาสนใจกับเรื่องบ้าบอจากศาลเมื่อกี้ต่อ เอ้า..ไหนๆแล้วนี่ มาserch ดูในinternet ดีกว่า เบอร์ศาลอาญารัชดาเบอร์อะไร และแล้วสิ่งที่เห็นตรงหน้าก็คือ หมายเลขโทรศัพท์ติดต่อ ศาลอาญารัชดา คือ 02-541-2284-90 ต่อ 1004 ,2230 งั้นลอง Serch เบอร์ที่ให้มาดีกว่า เท่านั้นแล..ปรากฏว่าได้ข้อความตามลิ้งค์ http://www.google.co.th/search?hl=th&q=022120700&btnG=%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A2+Google&meta=&aq=f&oq= ค่ะ พอคลิ๊กเข้าไปดูกระทู้แรกเท่านั้นแหละ....โอ๊ย มีคนอื่นโดนด้วยที่หน่า ดีน๊ะที่ไม่ได้บอกอะไรไป (พระเจ้าช่วย กล้วยปิ้ง หิ่งห้อย จริงๆ) อ้างอิงข้อมูลที่เชื่อถือได้จากเวปเดลินิวส์
http://www.dailynews.co.th/web/html/...e=1&Template=1 (http://www.dailynews.co.th/web/html/...e=1&Template=1)

ยังไงก็ฝากแจ้งเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านด้วยน๊ะค๊ะ ว่าเด๋วนี้มิจฉาชีพมันเปลี่ยนกลโกงไปเรื่อยแล้ว อย่าไปหลงเชื่อโดยการบอกรายละเอียดส่วนตัวให้เค้าน๊ะค๊ะ ด้วยความหวังดีค่ะ :kapook-17350-3383: เซ็งจิต..ไปกินมาม่าดีกว่า ป่านนี้อืดเต็มชามแล้ว

ปล. นู๋บีได้โทรเข้าไปที่ศาลอาญารัชดาแล้ว ได้รับคำแนะนำจากทางปลายสายว่า " ทางศาลไม่มีนโยบายดังกล่าว แล้วพี่เค้ายังพูดติดตลกมาว่า ขนาดทางเจ้าหน้าที่ศาลเองยังโดนเลยครับ (555 เอ้า..อย่างน้อยก็มีเพื่อนแล้ว) ขณะนี้ทางกองปราบกำลังดำเนินการล่าตัวพวกนี้อยู่ แค่อาทิตย์เดียวพี่เค้าบอกว่า รับสายโทรเข้ามาถามแบบเดียวกันนี่2-3ร้อยสายแล้ว
:kapook-17350-3383:ขอบคุณข้อมูลที่ดี ๆ นะครับผม:kapook-17350-3383:

Triton4x4PE
27-03-2009, 22:01
อยากเจอบ้างครับ เพราะเตรียมคำพูดไว้แล้ว จะบอกมันว่า
"กรูชื่อ ฉลาม นามสกุล manU-บำลุงราด กรูเป็นคนไข้โรคจิตวิตฐาน อยากจะลองกะกรูบ่"
555 ถ้าทางมันคงจะอึ้งๆๆน่าดู555
:emoticon-cartoon-01

limsatja
30-03-2009, 13:18
ผมก็เจอครับ โทรมาให้ทำประกันชีวิต ชักจูงจะให้ทำ
ก็เลยต้องบอกในความเชื่อส่วนตัวว่า ผมเชื่อกฏแห่งการกระทำ
หรือกฏแห่งกรรม ถ้าเราไม่ไปสร้างความเดือดร้อนให้ใครหรือ
คดโกงใคร เอาเปรียบใครขโมยของใครแม้การฆ่าสิ่งมีชีวิตทั้งหลาย
แล้ว ชีวิตเราก็จะไม่เจอในสิ่งที่เลวร้ายที่จะเข้ามาในชีวิต
และหากเราสร้างแต่ความดีมีศีลมีสัตย์ สร้างบุญสร้างกุศลไว้
ชีวิตจะไม่อับจนแน่นอน.......
แต่ไม่ว่าเรื่องราวใดก็ไม่ควรประมาทในทุกสิ่งทุกอย่าง....มีสติเข้าไว้

mangseeta
31-03-2009, 15:48
กับอีกรูปแบบหนึ่งที่เจอคือ ให้ทำประกันผ่านบัตรเครดิตแต่ไม่แจ้งรายละเอียดอะไรพอขอรายละเอียดบอกให้สมัครก่อนแล้วค่อยส่งรายละเอียดกรมธรร ให้ทีหลัง ลูกน้องที่ทำงานตกลงทำ ปรากฎว่าผ่านไปหนึ่งปีมีแต่ยอดแจ้งหนี้บัตรเครดิตครับไม่มีกรมธรร หรือรายละเอียดการทำประกันเลยเสียเงินฟรีครับ

myjoefiend
31-03-2009, 15:51
ระวังกันด้วยน๊ะครับ เป็นห่วง

vista
31-03-2009, 16:19
ขอบคุณมากนะครับ...

ikng
02-04-2009, 15:52
มีเรื่องให้ต้องระวังอีกแล้ว

เหมือนเคยโดนแต่ตอนนั้นแม่รับสาย แล้วลืมติดต่อกลับ

เอิ๊กๆ

weerasin.08
02-04-2009, 16:16
ประจำครับทำประกันครับผ่านบัตรเครดิตคุณ(โชคดีได้รับสิทธิพิเศษ)ข้อมูลเรารู้หมดมีบัตรกี่ใบอะไรบ้าง น่ากลัวครับ

admin
02-04-2009, 16:22
อีกหน่อยเมืองไทยใช้ลายนิ้วมือ Biometric เหมือนเมืองนอก ก็ต้องระวังให้หนัก เพราะอาจถูก copy ลายนิ้วมือไปใช้
gt9UL4m68o4&feature=related

E20lHqbWqN4&feature=related

leo
03-04-2009, 14:38
ก็มีเจอบ้างเหมือนกันครับ
โทรมาโชว์เบอร์ส่วนตัว
อะ อะ ไม่อยากให้เรารู้ว่าเป็นใคร ก็อย่ามาคุยกะเราซิ
ผมวางสายทิ้งไปเลยครับ แสดงว่าคิดไม่ดีกะเราเป็นแน่แท้ครับ
แต่บางทีก็รับเหมือนกันนะครับ เพราะอยากรู้เหมือนกันว่าโทรมาทำไม