PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : พวงมาลัยขัด

NPA
28-03-2009, 11:37
รถวิ่งมาประมาณ 180,000 โลแล้ว เจอปัญหาเวลาเปลี่ยนเลน หรือเลี้ยว รู้สึกพวงมาลัยขัดๆ แต่ก็ยังเลี้ยวได้อยู่นะครับ ไปเข้าศูนย์ดู ช่างบอกว่า น่าจะ เป็นที่ปั๊มพาวเวอร์ และต้องสั่งปัมพาวเวอร์ใหม่ราคาประมาณ 6,000 และต้องรอของประมาณ 1 อาทิตย์ แต่ถ้าไม่หายก็จะดูจุดอื่นต่อไป และถ้าไม่หายจริงๆ ผมต้องเสียเงิน 6,000 ฟรีใช่ไหม... อยากสอบถามผู้รู้หรือเพื่อนสมาชิกว่าสาเหตุเกิดจากอะไรกันแน่ และต้องแก้ไขอย่างไร
ตั้งข้อสังเกตุนะครับ
1.ช่างผู้ชำนาญในศูนย์ไม่สามารถ ระบุชัดเจนได้เหรอว่าเป็นที่อะไร
2.ศูนย์สั่งของที่ไหนใช้เวลา 1 อาทิตย์ แถมมีมัดจำด้วย (ศูนย์แถวพระราม 2)

myjoefiend
28-03-2009, 13:18
เปลี่ยนน้ำมันเพาเวอ ทุกครั้งตามกำหนดรึปล่าวครับ แล้ว ตรงแกนพวงมาลัย อ้ดจารบีบ้างรึปล่าว แล้ว ตรง ที่ไว้สำหรับ พวงมาลัยขึ้นลง กดล๊อคปิด สนิทยังครับ ถ้าหมดทุกย่างแล้ว ผมว่า ก็น่าจะได้เสียเงิน 6000 แน่ๆเลยครับ ที่ทาง ศูนย์ ให้ วางมัดจำเพราะว่าโดนพวกสั่งของแล้วไม่มาเอาเล่น บ่อยครับ เพราะชองที่ 0 แพงกว่าข้างนอก สรุปรีบแก้ไขก่อนใช้งานทางไกลดีกว่าครับ กันเหนียว อิอิ

tiboon
02-04-2009, 20:04
อาการเป็นอย่างผมหรือเปล่า เวลาเปลี่ยนเลน พวงมาลัยจะขัดมากหักเปลี่ยนเลนยากมาก ต้องหักแรงๆ เป็นอย่างนี้หรือเปล่า ถ้าใช่ ไม่ใช่ปั้มpower ครับ ถ้าเป็นปั้ม power พวงมาลัยหนักแต่ไม่ขัดครับ ที่ถามเพราะเป็นมาแล้วครับ
แนะนำ --> ก่อนจะเสียเงินให้เขาลองถอดของรถที่ศูนย์ทดลองดูก่อนไม่อย่างนั้นช่างบอกให้เปลี่ยน หรือซื้ออะไรก็ต้องทำตาม เสียเงินบานปลายบอกตรงๆๆ เลยชั่งที่ศูนย์ วิเคราะห์ไม่เก่งหรอกครับ เป็นช่างเปลี่ยน ซ่อมไม่เป็น

รถผมต้องเปลี่ยนแร๊กพวงมาลัยใหม่เลยครับ หมดประกันแล้วด้วยให้รีบทำก่อนหมดประกัน รถผมทำที่ศูนย์รุ่งเจริญรังสิต ผจก.ศูนย์อนุญาตให้ถอดเปลี่ยน ถอดลองรถที่ศูนย์เต็มที่จนกว่าจะหาสาเหตุเจอก็ประมาณ 1 อาทิตย์ อย่าเสียเงินให้ช่างโดยใช่เหตุ

และอีกอย่างหนึ่งการที่ออกเงินก่อนนั้นผมไม่แน่ใจว่าศูนย์ไปสั่งที่ไหนมาเพาระถ้าเป็นของศูนย์ ในเครือของ Mit ไม่จำเป็นต้องจ่ายเงินรอของนานเท่านั้นครับ
ท้ายนี้ขอให้พบสาเหตุจริงนะครับ:kapook-17197-2309::smiley-sport020:

tiboon
02-04-2009, 20:11
ช่างที่ศูนย์ส่วนใหญ่ --> เปลี่ยนถ่ายของเหลว และเน้นที่อะไหล่แท้ นั่นหมายความว่าอะไรเสียเปลี่ยนสถานเดียว:emoticon-wefa

:yenyo-104:

krit5108
09-04-2009, 15:15
รถผมก็มีอาการเช่นเดียวกัน อาจจะมีมากกว่าด้วย ลงเนินในหมู่บ้านยุบตัวไม่เท่ากัน เวลายุบตัวช่วงคืนตัวของช่วงล่างจะเด้งสั่นถึงพวงมาลัยเลย

jimji_ubol
09-04-2009, 15:50
ลูกปืนแกนพวงมาลัยหรือเปล่าครับ ของผมอาการคล้ายกันศูนย์เคลมให้แล้วหายครับ

mckyparty
09-04-2009, 22:02
ลูกปืนแกนพวงมาลัยหรือเปล่าครับ ของผมอาการคล้ายกันศูนย์เคลมให้แล้วหายครับ

ของผมดังกุก กัก นิดๆ ไม่แน่น เหมือนตอนออกใหม่ อาการเดียวกันมั้ยครับ แบบนี้
(เป็นชัด ตอนดับเครื่องแล้วโยก กับตอนวิ่งแล้วตกหลุมหรือลูกระนาด เป็นเบาๆ)