PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ใครมีปัญหาแหนบมีเสียงดังเชิญด้านนี้ครับแก้ได้100%

ppyanyont
30-03-2009, 23:25
ผมขอเสนอตัวแก้ปัญหาเรื่องแหนบครับแก้แบบตรงจุดรับประกันว่าแหนบของคุณจะไม่สร้างความรำคาญได้อีกยางวานเพี่ยงแค่ใช้เวลาในการแก้ไข30นาทีรถของคุณจะเงียบสนิทมีความสูขในขณะขับขี่ตลอดเส้นทางลองโทร.มาที่ร้าน พี,พี,ยานยนต์ ถนนเอกชัย-บางบอน(ใกล้โรงเรียนศึกษานารี2) 034-852163/087-1251009พรตครับการันตีแก้ได้แน่นอนท้าพิสูจน์ครับไม่ต้องพ่นน้ำมันหรือใส่จาระบี

mckyparty
01-04-2009, 02:13
สูตรใหม่อีกแล้ว หรือพี่พรต

ppyanyont
01-04-2009, 17:38
สูตรใหม่อีกแล้ว หรือพี่พรต
ครับแก้ไขไปหลายคันแล้วครับเลยเขียนมาบอกเพื่อนๆที่มีปัญหาแก้ครั่งเดี่ยวจบเลยเพราะว่าของที่ติดรถมามันเป็นพลาสติกบางๆผมเลยเปลี่ยนมาใช้ลูกยางแบบยูรีเทนมันทนดีครับเลยแนะนำต่อเชิญมาใช้บริการดูได้นะครับทางร้านพี.พี.ยานยนต์ของเรามีเทคนิคในการแก้ไขช่วงล่างอื่นๆโดยเฉพาะรถTRITONครับ hot-line087-1251009พรตครับทุกปัญหาแก้ไขได้ครับถ้าเจอช่างที่มีประสบการณ์และลงมือทำจริงวัดกันที่ผลของงานครับ

myjoefiend
01-04-2009, 19:47
แล้วมันใส่ตรงไหนครับ พี่ พรต ว่างๆ ช่วยโพสรูป ให้ดูหน่อยสิครับ จะได้รู้ว่ามันคืออะไรครับ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ ขอบคุณมากๆครับ

ppyanyont
02-04-2009, 10:32
แล้วมันใส่ตรงไหนครับ พี่ พรต ว่างๆ ช่วยโพสรูป ให้ดูหน่อยสิครับ จะได้รู้ว่ามันคืออะไรครับ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ ขอบคุณมากๆครับ
มันใส่ไวตรงปลายแหนบแต่ละแผ่นครับแหนบแต่ละแผ่นจะมีรูเจาะไว้สำหรับใส่ยางรองคั่นรหว่างแหนบเพื่อไม่ให้แหนบเสียดสีกันผมไม่โพตส์รูปเก็บไว้เลย

forlife
02-04-2009, 10:59
สืบเนื่องจากรถผมเวลาเลี้ยวโค้ง หรือยูเทิร์น และขึ้นลูกระนาบหรือพื้นที่ไม่เสมอกัน จะมีเสียงดังมาจากช่วงล้อหลัง ดังกุก ๆ กัก ๆ ตลอด อยู่ในห้องโดยสารได้ยินชัด วันก่อนเอาเข้าศูนย์ เช็คระยะ 40000 โล แจ้งช่างไปแล้ว พร้อมให้ช่างขับรถพิสูจน์อาการดู ช่างบอกเป็นที่แหนบ เลยถอดมาใส่แผ่นซับเสียง แต่ก็ไม่หายครับ เพระแผ่นซับเสียง ช่วยลดเรื่องเสียงดังเอี๊ยดอ๊าด แบบแหนบเสียดสีกัน

เมื่อวันเสาร์เอาเข้าศูนย์ใหม่ พอดีมีหัวหน้าช่างอีกคนมาแทน เลยให้เขานั่งรถผมไปด้วยเพื่อฟังเสียงเสร็จแล้วช่างบ อกเป็นที่แหนบ แต่ไม่ใช่การเสียดสีของแหนบ เป็นการกระทบกันของแผ่นแหนบ อาทิตย์นี้จะสั่งแหนบชุดใหม่มาเคลมให้ รอนัดเปลี่ยนต้องรอดูว่าจะหายหรือไม่ ถ้าไม่หาย อย่างนี้ สาเหตุอื่นน่าจะเกิดจากอะไร แต่ถ้ารถจอดอยู่ โยกไป โยกมาก็ไม่ดัง ขึ้นขย่มก็ไม่ดัง จะดังเวลารถขึ้นพื้นต่างระดับโดยที่ล้อหลังขึ้นไม่พร้อมกัน หรือไม่ก็ตอนเลี้ยววงแคบ:smiley-sport040:
----------------------------------------------------
ของผมปัญหาแบบนี้ครับ แก้ไขได้ไหมครับ ถ้าเปลี่ยนแหนบแล้วไม่หาย ผมจะเอารถไปให้เช็คดูนะครับ

mckyparty
02-04-2009, 11:39
โช้คหลังมีรอยซึมน้ำมันมั้ยครับ ลองเอามือไปลูบๆดู
แต่เอ... เห็นว่ากดตอนรถจอด ไม่ดังใช่มั้ย งั้นคงไม่ใช่โช้คแล้ว

ppyanyont
02-04-2009, 14:54
โช้คหลังมีรอยซึมน้ำมันมั้ยครับ ลองเอามือไปลูบๆดู
แต่เอ... เห็นว่ากดตอนรถจอด ไม่ดังใช่มั้ย งั้นคงไม่ใช่โช้คแล้ว
ลองตรวจเช็คน็อตยึดรัดสาแหรกดูว่าขันแน่นหรือมีหลวมก็เป็นสาเหตุหนึ่งวิธีเช็คก็หาลูกบล็อกเบอร์19พร้อมด้ามยาวขันดูเองก็ได้ถ้ายังขันได้อีกก็แสดงว่าเสียงดังมาจากตรงนี้ปัญหาพวกนี้ต้องค่อยๆเช็กครับ

takorai
13-04-2009, 16:56
ผมเคยเจอตอนใช้ STRADA 4WD 2800 ทะเบียน ปฉ270 ครับเข้า0ที่ สำนักงานใหยญ่ 4 ครั้งไม่หายขายทิ้งเลยครับ ( เรื่องจริงครับรำคาญมากๆ ) วิ่งไปซบ D4D 3000 4WD 2 ปีหมุน 4 รอบเลยต้องกลับมาตายรังที่ ท่านปลัดนี่แหละครับ ของเขาดีจริงๆ Confirm

แม่ฮ่องสอน
17-04-2009, 21:25
ของผมมันหายไปเองครับ

EGR-TURBO
22-04-2009, 10:48
ของผมเอาจารบีทาทุกจุดที่มีการเสียดสี ทาเยอะครับ แล้วก็ขย่มจนมันหายดังผมก็เอาผ้าเช็ดที่มันเลอะออก ผลที่ได้คือเสียงเงียบยาวจนถึงวันนี้ก็ปีนึงแล้วครับ

ppyanyont
22-04-2009, 16:23
ของผมเอาจารบีทาทุกจุดที่มีการเสียดสี ทาเยอะครับ แล้วก็ขย่มจนมันหายดังผมก็เอาผ้าเช็ดที่มันเลอะออก ผลที่ได้คือเสียงเงียบยาวจนถึงวันนี้ก็ปีนึงแล้วครับ
วิธีทำของที่ร้านคือต้องถอดแหนบในตับออกมาทุกแผ่นเพื่อเปลี่ยนลูกยางแบบยูรีเทนชนิดนุ่มและหนากว่าเดิมเล็กน้อยหลังจากนั้นเปลี่ยนน็อตสะดือแหนบใหม่เพื่อเวลาประกอบแหนบเข้าที่เดิมจะได้ขันได้แน่นๆจะทำให้แหนบไม่เคลื่อนที่ในขณะที่รถมีแรงเหวี่ยงหรือเข้าโค้งแรงๆชึ่งเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้แหนบมีเสี่ยงดังสำหรับค่าใช้จ่ายไม่แพงครับรวมค่าแรง+ค่าของไม่เกิน2,5ooบาทครับใช้เวลาทำประมาณ1ชั่วโมงและอย่าลืมเปลี่ยนลูกยางหูแหนบหลังแบบยูรีเทนด้วยจะทำให้รถของท่านขับดียี่งขึ้นอีกการันตีเลยครับถ้าไม่หายลูกค้าที่มีปัญหาแบบนี้ทางร้านแก้ไขไปหลายคันแล้วครับ