PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไฟหน้าเกจวัดบูสติดๆดับๆ

sirawitr
03-04-2009, 12:45
คือผมได้ติดเกจวัดบูสของ Sard อ่ะครับแล้วคราวนี้ไฟมันติดๆดับๆ กลางคืนมองไม่เห็นเลย ไม่รู้ว่ามันถอดออกมาเช็คได้ไหมครับ
พอดีร้านเค้าติดมาให้แบบบิดสวิตช์มา ACC มันก็ติด ไม่รู้เพราะเวลาสตาร์ทมันดึงไฟหรือเปล่าครับ รู้งี้ให้เขาติดแบบเปิดไฟหรี่ดีกว่าหรือว่าผมจะต่อสวิตช์เพิ่มอีกตัวดีครับไว้เลือกเปิดปิด
กะว่าจะรื้อมาดูสักหน่อย แต่ลองมาถามน้าดูก่อนเผื่อใครมีประสบการณ์หรือเทคนิคดีๆอ่ะครับ เซ็งมากใช้ได้ 2 อาทิตย์เองมั้ง

หน้าตามันเป็นแบบเนี้ยครับ

myjoefiend
03-04-2009, 13:25
ผมว่าให้ทางร้านแก้ไขให้ครับ ดีที่สุด เพราะเค้าต่องรับผิดชอบ ผมกลัวว่าตอนทำให้ สายตรึงเกินไป พอเราขับจุดสัมผัสทองแดง มันก็เลยไม่แน่น ถ้าจะให้ชัว ต้องเชื่อมตะกั่วหรือเป็นแบบปลั๊กถอดเสียบเอาครับ ยังไงก็รีบไปแก้ไขไวๆน๊ะครับ จะได้ใช้รถอย่างมีความสุข อย่าไปทำเองก่อนละเดี๋ยวร้านจะโวยว่าเราทำพัง อิอิ ขอให้หายไวๆน๊ะครับ สู้ๆ

ปล.เอาสายไปแจมกะสวิสตอนเราเปิดไฟหลี่ก็ดีครับหรือไฟแถวช่องจุดบุหรี่ เพราะใกล้ดี ที่แน่ๆหายไวๆน๊ะครับ

sirawitr
03-04-2009, 17:26
ดัน ดัน กูรูผู้มีประสบการณ์มาแนะแนวทางหน่อยคร๊าบบบบบบ

น้องขาวมุก
03-04-2009, 17:33
ต่อผิดครับ น้าสิ รุ่นนี้ไม่ต้องใช้ไฟแช่ครับ ใช้ต่อจากไฟหรี่ครับ พอเปิดสวิทช์ไฟหรี่ ไฟหน้าปัทม์เกจ์ค่อยทำงานครับ ต่อแบบนี้ไฟมันกระชากหลอดอาจขาดได้ครับ

ที่น้าสิบอกว่ามันติดๆดับ น่าจะเป็นอาการสายกราวน์ไม่แน่นครับ แต่ทางที่ดีต่อแบบเปิดไฟหรี่เอาดีกว่าครับ

MUNIC
03-04-2009, 17:57
เป็นไปได้ว่าตรงจุดที่เค้าจั๊มสายให้
คงไม่แน่นเท่าที่ควร
เท่าที่เห็นของน้าบางถ้าจำไม่ผิด หน้ากากดำ ไฟหน้าปัดสีขาว
รุ่นนี้มีสายไฟแค่ 2 เส้น ไปบวก กับ กราวน์
คงต้องลองไล่สายที่เค้าต่อให้ดูใหม่ มั่นใจว่าคงพันไว้เฉยๆไม่ได้บัตกรี

Jindee
05-04-2009, 19:42
น้า Sirawitrครับ. อย่างที่เพื่อน ๆ สามาชิกบอกนั่นแหละครับ. หากอยากจะลองดูเองก็ลุยเลย...
สำหรับการจั๊มไฟจากไฟหรี่. ผมโพสต์ไว้ที่นี่ครับ. http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=10489&page=12 ลองดูเผื่อช่วยได้.
อ้อ. หากน้าจะไล่สายเอง ตรงหน้าเกจวัดนั้น น้าก็หมุน ๆ ออกมาได้เลยครับ. ตรงหน้าปัดกลม ๆ นั่นแหละ. แล้วค่อยไล่สายจากตรงนี้ไปว่าตรงไหนเป็นสายบวก, ลบ. ค่อย ๆ ลองทำดู ขอให้โชคดีครับ.

mckyparty
05-04-2009, 22:44
ก้อลองแกะดูหลอดไฟ มาเปลี่ยนก่อนครับ หลอดไส้ขาดง่ายเหมือนกัน

ของผม(รถคันเก่า)เอาหลอด Led 10-20 บาท มาใส่ แล้วดัดแปลงหามุมกระจายแสงเอาครับ

ผมก้อต่อแบบคุณเลย ตอนแรกช่างก้อต่อมาแบบพ่วงกะไฟหรี่ ต้องเปิดไฟก่อนจะได้ติด แต่ผม Diy ทำไฟหน้าปัดท์แบบติดตลอดเวลา เลยต่อไฟแบบบิดกุญแจแล้วติดพร้อมกันไปเลย

เวลาขับรถเข้าที่จอดรถห้าง กลางวันมันจะมืด จะได้มองเห็น

หลอด Led ถ้าหลอดไหนทน ก้อทนดี 95% ในรถผมจำนวน 20 หลอดของผมได้ 2 ปี แต่หลอดไหนใจเสาะ ติดแค่ 3 วันก้อพังแล้ว (น้อยมาก)

sirawitr
07-04-2009, 18:57
แฮะๆลืมมา Up รายงายความคืบหน้าครับ ตอนนี้หาสาเหตุเจอแล้วครับ เกิดจากเด็กที่ร้านต่อสายกราวด์ยึดกับนัทยึดคอนโซล ซะงั้นครับ ตอนนี้ได้รื้อออกมาต่อใหม่แล้วครับ ติดสว่างตั้งแต่วันตั้งกระทู้แล้วครับ ขอบคุณน้าปองมากที่ให้คำแนะนำและน้าเชสสสด้วย:21-7:
รวมไปถึง K.Jindee & K.mckyparty ด้วยครับ:21-7:

BeNtiE
07-04-2009, 19:20
ว่าแว้วว่าต้องเป็นที่สายใดสายนึงแน่ๆ ระวังแสงมานจะแยงตานะครับ หุหุหุ!!! (แสงมานจ้าเพราะใช้ตัวนี้อยู่ ตัวเดียวกานเลย)