PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รถเกิดอาการวูบเร่งไม่ขึ้นค่ะ.. ( เหมือนคนจะเป็นลม )

mu&yo
04-04-2009, 09:58
เมื่อวานนี้ขับรถออกจากบ้านค่ะเร่งขึ้นบนสะพานประมาณที่40สักพักเข็มไม่ขึ้นแล้ววูบพอดีรถคันหลังตามมาเกือบไปแล้วก้อเลยแตะใหม่อืมก้อวิ่งได้สักหน่อยพอวิ่ง60อ้าวเริ่มค้างต้องเหยียบคันเร่งให้ลึกไปอีกอืมไปได้เออรถเริ่มผิดปกติก้อเลยรีบเอาเข้าศูนย์พอเข้าศูนย์หัวหมากค่ะช่างบอกว่าเวลคั่มมันตันก้อเลยเป่าให้
อืมก้อเอากลับบ้านพอมาเช้าวันนี้ขับรถออกจากบ้านจะข้ามถนนจะเร่งสปีดที่40อีกวูบอีกแล้วค่ะเหมือนเมื่อวานอาการเดิมเริ่มกลัวเพราะอันตรายก้อเลยรีบเอาเข้าศูนย์อีกรอบใครเคยเจออาการอย่างนี้บ้างคะแนะนำหน่อยคะกลัวเหมือนกันไม่กล้าแซงเลยเพราะว่าระหว่างที่แซงรถก้อวูบอีกช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่ารถเป็นอะไร:emo016zo1::kapook-17197-2309:

modtanoi
04-04-2009, 10:12
ใช้กี่กิโลแล้วครับ รถผมก็เป็น เดี๋ยวพาไปจอดที่ สนง.ใหญ่ให้หมดทุกคันที่เป็น ผมซ่อมครั้งที่ 4 แล้วครับ ไม่หาย

modtanoi
04-04-2009, 10:13
มด 089-7772650 ถ้าไม่หายอีกผมจะทำเรื่องฟ้องแล้วครับ รำคาญ

mu&yo
04-04-2009, 10:17
47000ค่ะ..บอกเค้าว่าให้เช็คละเอียดหน่อยไม่รู้ว่าไปรับรถมาแล้วจะเกิดไรขึ้นอีกเซ็งมากค่ะรถก้อไม่ได้ใช้งานหนักนะ

yoo
04-04-2009, 10:20
เอาใจช่วยด้วยคนครับ

myjoefiend
04-04-2009, 10:22
น่าจะเป็น Scv วาว ของ Denso น๊ะครับอาการนี้ ถ้าศูนย์ที่ท่านไปยังไม่หายผมว่าลองไปสอบถามศูนย์อื่นที่ใกล้เคียงดูดีกว่าครับ น่าจะดี เพราะความชำนาญและมาตราฐานแต่ละศูนย์ไม่เท่ากันครับ ยังไงก็ขอให้หายกันไวๆทั้งคู่น๊ะครับ สู้ๆครับ

mu&yo
04-04-2009, 10:27
ค่ขอบคุณค่ะแต่ว่าถ้าเปลี่ยนแล้วอาการอย่างนี้จะเกิดขึ้นอีกมั้ยแล้วรถรุ่นอื่นเค้าเป็นเหมือนเรารึเปล่าแต่ตอนนี้เช็คมา3ศูนย์แล้วมีลาดพร้าวชลบุรีและก้อตอนนี้ก้อหัวหมากตั้งแต่เมื่อวานเฮ่ออออออออออ

admin
04-04-2009, 10:30
SCV อาการวูบ
http://www.thaitritonclub.com/forum/search.php?searchid=336947

myjoefiend
04-04-2009, 10:52
ขอแนะนำเลยน๊ะครับ ถ้าเวลาเอารถเข้าศูนย์ ถ้าสะดวก ก็ไปยืนดูเค้าเลย มีอะไรสงสัยก็ถามช่างหรือถามหัวหน้าช่าง เพราะบางทีถ้าเราไม่ไปยืนดูที่รถ ก็ไม่รูว่าเค้าทำอะไรให้เราบ้าง แต่ถ้าไปยืนดู อย่างน้อยก็จะได้เห็นว่าสภาพรถเราตอนนี้เป็นยังไง ยังไงก็ อ่านข้อมูลเกี๋ยวกับ Scv วาว แล้วรีบนำไปแก้ไขให้หายไวๆน๊ะครับ สู้ๆ เป็นกำลังใจให้ แล้วก็ยังไงจะเข้าศูนย์ไหน โทรไปสอบถามก่อนก็ดีน๊ะครับ จะได้เข้าไปไม่เสียเที่ยว อิอิ

modtanoi
04-04-2009, 17:06
Mail แจ้ง สนง.ใหญ่ไว้ด้วยนะครับ สนง.ใหญ่จะได้เข้าไปดูแลผลิตภัณฑ์ของเขา ถ้าไม่ดำเนินการอะไรให้ถือว่าส่งมอบทรัพย์ชำรุดบกพร่องครับ

mook
04-04-2009, 17:52
พึ่งเกิดขึ้นกับตัวเองเมื่อวันก่อนตกกะใจหมดเลยครับ ของผมพลัสครับ 75000 โล สองครั้งในวันเดียวกัน ตอนนี้ชักกลัวๆไม่รู้ว่าจะเกิดอีกเมื่อไหร่ แต่ได้โทรไปนัดศูนย์ไว้แล้ว เข้าเลยไม่ได้ยังไม่มีเวลา ตอนนี้ก็ต้องขับระวังไปก่อน ผมว่าน๊ะในเมื่อเข้ารู้ปัญหาว่าเกิดจากอะไรแล้วทำไมถึงไม่เรียกรถกลับคืนเพื่อไปแก้ไขซ่ะ จะได้ไม่ต้องมากลัวกันอีกโทรถามศูนย์หลายที่เค้าก็บอกว่าน่าจะเป็นที่ Scv วาวครับ แล้วจะมารายงานอีกครับ

debug
04-04-2009, 19:33
เติมน้ำมันอะไรคับ B5 หรือเปล่าคับ

mu&yo
04-04-2009, 20:36
เติมดีเซลมาตลอดค่ะ

mu&yo
04-04-2009, 20:42
วันนี้เข้าศูนย์หัวหมากแล้วค่ะแล้วก้อได้เปลี่ยนตัว scv เรียบร้อยแล้วช่างบอกว่าไม่เป็นไรแล้วแต่ว่ายังไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ค่ะ

mond
04-04-2009, 21:21
เปลี่ยนเท่านั้นครับ ที่จะหาย คันผมเป้นตอน 30000 กิโล เหยียบแล้ววูบ รูปเครื่องโชว์ที่หน้าปัด เข้า 0 เค้าว่า scv ตัน เค้าก็เลยทำเรื่องเครมเปลี่ยนให้ ปัจจุบันไม่มีปัญหาหายห่วงครับ

puk
04-04-2009, 22:15
อาการแบบนี้ เปลี่ยน scv ก็หายแล้วครับ ของผมเปลี่ยนตอน 40000 โล

OTTOPLUS
04-04-2009, 23:15
หายจริงครับ เปลี่ยนตอนหมื่นกว่าโล ตอนนี้ 55000 เริ่มกลับมามีอาการอีกแล้วครับ B5 ก็ไม่เคยเติม เหนื่อยครับขับมิตซู เข็ดเลย ตั้งแต่ซื้อมามีแต่ปัญหานู่นี่ไม่หยุด แผ่นคลัชก็เปลี่ยนมาแล้วตั้งแต่ไม่ถึง สองหมื่นโล ช่วงล่างดัง เข้าศูนย์มา 3 แห่งกว่าจะหาย ฝาท้ายนี่ยิ่งแย่ไปใหญ่ เคลมฝาท้ายรวดเดียว 5 ครั้ง 3 ครั้งแรกที่เชียงใหม่ ไม่เหมือนหนีมา กทม. 2 ครั้ง สรุปสุดท้ายก็ต้องยอมครับ ช่างสีศูนย์ใหญ่ที่รังสิตบอกว่า นี่เหมือนแล้ว ...!! ว่างๆถ้าผมเจอเพื่อนขาวมุกด้วยกัน รบกวนจอดรถให้ผมด้วย ผมจะได้รู้ว่าตาผมไม่ดี หรือ ... ไม่ดีกันแน่ !!!

ปล. ถ้าขายจะมีคนซื้อมั้ยครับ จะกลับไปใช้ยี่ห้อเดิม ...

TS919
04-04-2009, 23:38
เปลี่ยนเท่านั้นครับ ที่จะหาย คันผมเป้นตอน 30000 กิโล เหยียบแล้ววูบ รูปเครื่องโชว์ที่หน้าปัด เข้า 0 เค้าว่า scv ตัน เค้าก็เลยทำเรื่องเครมเปลี่ยนให้ ปัจจุบันไม่มีปัญหาหายห่วงครับ
ช่างที่ไหนบอกscvตันครับ ตัวscvเป็นแม่เหล็กครับ ไม่มีรูอะไรให้เข้า ข้างในคงเป็นขดลวดทองแดง ช่างถอดเส็ดผมเอาลมเป่าเองกับมือครับ
ของผมก็เคยวูบ แต่ไม่ได้เกิดจากตัวscvแต่เกิดจากขั้วปล๊กสายไฟscvใต้คอมแอร์มันถอน กราวน์มันลงไม่สดวกก็เลยวูบ เวลาช่างลงมือผมจะยืนแถวรถตลอดเวลาอยากรู้อะไรถามตลอด จนได้ความรู้มาเพียบเลย ผมเข้าที่ศูนย์อุบลได้ช่างที่ขยันวิเคราะห์ปัญหาเก่ง หน้าตาแกผมว่าคล้ายมนต์สิทธิ์

admin
05-04-2009, 08:46
หายจริงครับ เปลี่ยนตอนหมื่นกว่าโล ตอนนี้ 55000 เริ่มกลับมามีอาการอีกแล้วครับ B5 ก็ไม่เคยเติม เหนื่อยครับขับมิตซู เข็ดเลย ตั้งแต่ซื้อมามีแต่ปัญหานู่นี่ไม่หยุด แผ่นคลัชก็เปลี่ยนมาแล้วตั้งแต่ไม่ถึง สองหมื่นโล ช่วงล่างดัง เข้าศูนย์มา 3 แห่งกว่าจะหาย ฝาท้ายนี่ยิ่งแย่ไปใหญ่ เคลมฝาท้ายรวดเดียว 5 ครั้ง 3 ครั้งแรกที่เชียงใหม่ ไม่เหมือนหนีมา กทม. 2 ครั้ง สรุปสุดท้ายก็ต้องยอมครับ ช่างสีศูนย์ใหญ่ที่รังสิตบอกว่า นี่เหมือนแล้ว ...!! ว่างๆถ้าผมเจอเพื่อนขาวมุกด้วยกัน รบกวนจอดรถให้ผมด้วย ผมจะได้รู้ว่าตาผมไม่ดี หรือ ... ไม่ดีกันแน่ !!!

ปล. ถ้าขายจะมีคนซื้อมั้ยครับ จะกลับไปใช้ยี่ห้อเดิม ...

สงสัยจะโชคไม่ดีเจอแต่ปัญหา ขายทิ้งไปเถอะครับ เก็บไว้ก็ช้ำใจ
ส่วนผมคงโชคดี ใช้มาสี่หมื่นหกพันโล ยังไม่เจอปัญหา ก็ยังคงใช้ต่อไป

myjoefiend
05-04-2009, 08:53
ยังไงลองดูน๊ะครับ ถ้า เปลี่ยน Scv แล้วได้ผลยังไงก็อย่าลืมมาแจ้งอีกทีให้เพื่อนๆรับทราบข้อมูลด้วยน๊ะครับ ยังไงก็ขอให้ขับขี่ปลอดภัยไร้กังวลน๊ะครับ สู้ๆครับ สำหรับเพื่อนๆ ที่ยังเจอปัญหาอยู่เป็นกำลังใจให้ครับ

mu&yo
07-04-2009, 10:58
เปลี่ยนscvแล้วค่ะ รอดูต่อไปว่าจะเป็นอีกเปล่า..อิ..อิ

Chatuchak
07-04-2009, 23:03
ปัญหานี้ผมค่อนข้างมั่นใจว่าเกิดจาก scv วาล์วครับ แต่ทำไม่ไปที่สูนย์แล้วเขาไปทำโน่นทำนี่ให้ก็ไม่ทราบ ใครที่มีอาการแบบนี้ เมื่อดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ อาการจะหายไป รูปเเครื่องยนต์ที่โชว์ก็จะหานไป แต่เมื่อเร่งเครื่องอีกก็จะเป็นอีก ขอแนะนำว่าให้ขับไปที่ศูนย์ทั้งๆที่รูปเครื่องยนต์โชว์นะครับ เขาจะได้จับอาการจากคอมพิวเตอร์
สำหรับปัญหาวาล์วตัวนี้ ภายในวันที่ 1 ส.ค. นี้ รถไทรทันทุกคัน ขอย้ำ ทุกคัน จะได้รับการแก้ไขครับ
ส่วนเรื่องที่ใครว่าใช้น้ำมัน B5 แล้วจะเป็นปัญหากับตัวนี้ ขอให้อ่านประกาศจากทางบริษัทมิตซูมอเตอร์จากเว็บไซท์นี้ได้ครับ http://www.mitsubishi-motors.co.th/mitsubishi/mitsubishi_faqs.htm

Chatuchak
07-04-2009, 23:20
ช่างที่ไหนบอกscvตันครับ ตัวscvเป็นแม่เหล็กครับ ไม่มีรูอะไรให้เข้า ข้างในคงเป็นขดลวดทองแดง ช่างถอดเส็ดผมเอาลมเป่าเองกับมือครับ
ของผมก็เคยวูบ แต่ไม่ได้เกิดจากตัวscvแต่เกิดจากขั้วปล๊กสายไฟscvใต้คอมแอร์มันถอน กราวน์มันลงไม่สดวกก็เลยวูบ เวลาช่างลงมือผมจะยืนแถวรถตลอดเวลาอยากรู้อะไรถามตลอด จนได้ความรู้มาเพียบเลย ผมเข้าที่ศูนย์อุบลได้ช่างที่ขยันวิเคราะห์ปัญหาเก่ง หน้าตาแกผมว่าคล้ายมนต์สิทธิ์

ต้องขออภัยคุณ 919 นะครับ ไม่ทราบว่าผมจะเข้าใจตรงกันกับท่านหรือเปล่า แต่ตัว SCV Vale นั้นเป็นโลหะทรงกระบอกเล็กกว่านิ้วก้อยหน่อยนึง มีรูให้น้ำมันฉีดพ่นออกมา โดยจะมีสปริงและแม่เหล็กควบคุมการเปิด-ปิด วาล์วตัวนี้อีกทีหนึ่งครับ
ลองดูรูปจากในกระทู้นี้ก็ได้ครับ จริงๆก็มีหลายกระทู้ที่โชว์รูปวาล์วให้ดู
ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

momo_mo
07-04-2009, 23:30
รถผมจะรอดไหมเนี๊ยะ คันแรกในชีวิตด้วย
เพิ่งจะได้ 16000 โลเอง

เครียดเลย

varakitti@yahoo.com
08-04-2009, 15:15
เป็นตอน 6000 โล เปลี่ยนแล้วเมื่อเช้า (เป็นเร็วจัง)

thitot_inkman@sanook.com
08-04-2009, 17:13
ผม 7xxxx ยังไม่มีอะไร แต่ก็อย่าเป็นเลย สาธุ.......................

sith
08-04-2009, 19:15
จนกว่าจะมีการแก้ไขแนะให้เติม ดีเซลธรรมดาไปก่อนนะครับ

หมูหยอง
08-04-2009, 19:45
ลองคลิกดูอาจเป็นคล้ายกัน http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=12093

นายหมูบิน
08-04-2009, 20:32
ผมไม่ทราบว่าเกียร์ธรรมดา จะเป็นหรือเปล่า ตอนนี้ผมใช้ 70,000 กิโลยังปกติดี
แต่ไม่อยากให้เป็นหรอกนะครับ

Meaw
08-04-2009, 20:47
555++ กล่อง ECU... อีกแล้วครับท่าน ผมเคยโดนมาแล้วกลางไฟแดง เลือดมันแล่นปรุ๊ดปร๊าด...เสียวมันส์ดีครับ เครมศูนย์เลยครับ หาย ฟรีครับ ไม่มีซ่อมครับอาการนี้เปลี่ยนอย่างเดียว..อ๋อ ไฟ Engin ของเครื่องโชว์ด้วยใช่ป่าวครับ...เข้า0เลยเด้อ

Chatuchak
08-04-2009, 22:30
จนกว่าจะมีการแก้ไขแนะให้เติม ดีเซลธรรมดาไปก่อนนะครับ
B5 ไม่ใช่ตัวปัญหาที่ทำให้ SCV Vale เสียหายครับ อ่านข้อความยืนยันจากมิตซูนี้ดู http://www.mitsubishi-motors.co.th/mitsubishi/mitsubishi_faqs.htm
และผมยังได้ยินคำยืนยันนี้จากปากของผู้บริหารมิตซูมอเตอร์เองด้วยครับ อย่าไปโทษ B5 โดยไปฟังเขาเล่ามาเลยครับ ผมเชื่อว่ามากกว่า 80% ของรถดีเซลในปัจจุบันก็ใช้ B5 กัน ถ้าอย่างนั้นรถคงตายกันเกลื่อนเมืองแล้วครับ
แล้วปัจจุบันดีเซลธรรมดาก็คือ B2 ทั้งนั้นแล้ว + ไปอีก 3 คงไม่ใช่ปัญหาแน่นอนนะครับ
ตอนนี้ทางบริษัทมิตซูทราบปัญหาที่เกิดขึ้นแล้ว รออีก 2-3 เดือนจะมีข่าวดีจากบริษัทแจ้งมาครับ