PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอถามเรื่องไฟเครื่องยนต์โชว์ นะครับ

triton1122
07-04-2009, 10:15
คือว่าเมื่อคืนตอนขับรถกลับบ้านวิ่งเข้าซอยหมู่บ้านใช้ความเร็วประมาณไม่เกิน20กิโลเมตรนะครับก็เหลือบไปเห็นไฟเครื่องยนต์โชว์อยู่(นี่เป็นครั้งแรกนะครับตั้งแต่ใช้เจ้าตั้นมา)ผมก็เลยจอดข้างทางแล้วดับเครื่องสัก20วินาทีแล้วลองติดเครื่องยนต์ใหม่ปรากฎว่าไฟเครื่องยนต์ก็ยังโชว์อยู่ผมก็เลยฝืนขับไปสักประมาณสิบกว่าเมตรได้แล้วลองดับเครื่องทำแบบครั้งแรกก็ยังไม่หาย..ก็ลองวิ่งไปอีกเหมือนเดิมแล้วทำเหมือนเดิมแต่ครั้งนี้ไฟเครื่องยนต์ไม่โชว์แล้วเป็นปรกติผมก็เลยลองวิ่งยาวๆๆแล้วดับเครื่องลองใหม่ทำเหมือนเดิมก็เป็นปรกตินะครับไฟไม่โชว์แล้วก็เลยขับเข้าบ้านเลย..พอเช้านี้มาก็ลองตรวจสายต่างๆในห้องเครื่องดูก็ปรกติดีและลองติดเครื่องยนต์ก็ปรกติดีไม่มีไฟโชว์...แต่ไม่สบายใจนะครับโทรไปเล่าให้ศูนย์ฯฟังเค้าบอกให้เอารถเข้าเช็คนะครับ...ตอนนี้รถผมวิ่งมาได้67,000กิโลเมตรแล้วใช้น้ำมัน B5 ใช้มาตั้งแต่หมื่นกิโลเมตรแรกแล้วครับ..ก็วิ่งดีขับมันส์ตามที่เคยคุยไว้เป็นปรกตินะครับไม่มีอะไรสะดุดหรือวูบนะครับ ก็เลยอยากจะถามเพื่อนๆที่รักว่าใครเคยเจอแบบนี้บ้างเป็นเพราะเหตุไรขอความรู้คำแนะนำหน่อยครับ ผมว่าจะลองวิ่งไปก่อนหากเกิดแบบนี้อีกถึงจะเอาเข้าศูนย์นะครับ หรือเพื่อนๆๆว่าอย่างไร เพราะใจคิดว่าอาจจะไม่ใช่ปัญหาเครื่องยนต์ก้อได้เพราะสองสามวันนี้ก็ขับลุยฝนลุยน้ำดีอยู่เลยอะครับ..ขอบคุณทุกๆๆคำตอบและคำแนนำนะครับผม รักทุกๆๆคนนะครับ:1182438340:

7610
07-04-2009, 10:36
ไม่แน่ใจเท่าไร แต่ของผมมันเกิดจากการล้างห้องเครื่องบ่อย
แล้วแหวนไอดีมันหลวม ไฟเลยติด เลยเอาไปเข้า 0 เขาเลยยึดให้ใหม่

Bangpakong
07-04-2009, 10:43
:4-9:ผมเคยโชว์แต่ ตอนใช้บู้สเกิน 20 ครับ

Nuk_Black-Triton
07-04-2009, 10:46
เอาเครื่องสแกนที่ศูนย์เช็คเลยครับ

และการโชว์นั้น เมื่อเจอความผิดปกติ จะโชว์

ดับเครื่องติดใหม่ จะโชว์อยู่ ถ้าการติดเครื่องครั้งนี้ ไม่มีข้อผิดพลาดแล้ว

ดับเครื่อง ติดใหม่ ครั้งต่อไป จะไม่โชว์ครับ

MUNIC
07-04-2009, 10:52
ปัญหาที่เราพบกันส่วนใหญ่ของสมาชิก
มากๆๆเลยก็ 2 อย่างครับ
-สายแวคคัมหลุด ส่วนใหญ่จะเกิดกับล๊อตแรกๆ ที่สายแวคคัมไม่ได้มีเข็มขัดรัดสายมาด้วย
ส่วนล๊อตหลังๆจนถึงปัจจุบันแน่ใจว่ามีใส่มาให้แล้วทุกคัน
ดังนั้นถ้าตรวจสอบภายในห้องเครื่องแล้วไม่มีอะไรหลุดก็ตัดปัญหานี้ออกไป

-SCV เริ่มจะอุดตัน เสื่อมสภาพ หรือ สึกหรอ อันนี้ยังเป็นกันอยู่ในบางคัน ซึ่งเกิดจากการมีสิ่งสกปรก
เจือลงไปกับน้ำมัน กรองเครื่องกรองน้ำมันที่สะสมมากๆ สรุปก็คือน้ำมันสกปรก

คาดว่าน่าจะเกิดจาก SCV นี่ละครับ ถ้าในกรณีที่ไฟเครื่องโชว์แล้วก็ดับในภายหลัง
ตัว ECU จะเก็บค่าของ Error ไว้เรียบร้อย สามารถที่จะให้ศูนย์ตรวจสอบได้ไม่ยากครับ
เสียบเข้าคอมที่ศูนย์ก็รู้ผลครับ

triton1122
07-04-2009, 23:30
ต้องขอบคุณเพื่อนๆที่รักทุกๆท่านนะครับที่ได้ให้คำแนะนำมา เรื่องสายแวคคั่มตรวจดูแล้วไม่หลุดนะครับเพราะเค้ามีกิ๊บล๊อคสายอยู่..แต่ตอนบ่ายนี้ผมวิ่งไปนครปฐมไฟเครื่องยนต์ก็โชว์อีกแล้วครับ..ทำเหมือนเดิมครับ..ก็หาย...เลยว่าพรุ่งนี้เช้าจะเอาเข้าศูนย์ฯแล้วครับไม่สบายใจ..คิดว่าสงสัยจะเป็นอย่างท่านmunic บอกนะครับ..แล้วอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังถึงอาการและการแก้ไขนะครับ..ขอบคุณทุกๆๆท่านนะครับ..อบอุ่นจริงๆๆคลับของเราบ้านนี้ อะนะ ...บาย..:1182438340:

triton1122
09-04-2009, 01:05
ครับ..เพื่อนๆที่รัก..เช้าวันนี้ได้เอารถไปเข้าศูนย์ฯแล้วครับปรากฏว่าข้อมูลทางคอมฯแจ้งว่าท่อยางแว๊คคั่ม..อุดตันครับไม่ได้หลุดนะครับ..อุดตัน..เพราะรูมันเล็กอะนะ ตามที่ท่าน Munic บอกแหระครับ..ช่างก็เลยเอาเส้นลวดแคะแยงและเป่าลมอัดเข้าไปแล้วลองเช็คทางคอมฯใหม่ก็เป็นปรกตินะครับ ช่างบอกว่าใช้น้ำมันb5 มักจะมีเขม่าสะสมมากกว่าน้ำมันปรกติเวลาใช้ไปนานๆๆนะครับ..เค้าว่าอย่างนั้น(แต่ถึงอย่างไรผมก็ยังชอบน้ำมัน B5 อยู่อะนะ)แต่ถ้าอุดตันมากๆๆก็ต้องล้างท่อไอดีเลย..พอดีรถผมมันอุดตันไม่มากครับ..ช่างบอก..อย่างอื่นไม่มีปัญหา..งานนี้ไม่เสียค่าบริการนะครับ ฟรี..ล้างรถให้อีกด้วยครับ...อ๋อ...ศูนย์ฯนครชัยรัตนาธิเบศน์ ครับ ผมออกรถที่นั่น..บริการดีเหมือนเดิมครับ...ขอชมนะครับ..และขอขอบคุณเพื่อนๆบ้านนี้ด้วยนะครับที่ให้คำแนะนำมาครับ..ขอบคุณครับผม..บาย...

ikng
09-04-2009, 12:00
:yenta4-emoticon-002:yenta4-emoticon-002เยี่ยมเลยได้ข้อมูลอีกเพียบ

Chatuchak
09-04-2009, 22:00
ครับ..เพื่อนๆที่รัก..เช้าวันนี้ได้เอารถไปเข้าศูนย์ฯแล้วครับปรากฏว่าข้อมูลทางคอมฯแจ้งว่าท่อยางแว๊คคั่ม..อุดตันครับไม่ได้หลุดนะครับ..อุดตัน..เพราะรูมันเล็กอะนะ ตามที่ท่าน Munic บอกแหระครับ..ช่างก็เลยเอาเส้นลวดแคะแยงและเป่าลมอัดเข้าไปแล้วลองเช็คทางคอมฯใหม่ก็เป็นปรกตินะครับ ช่างบอกว่าใช้น้ำมันb5 มักจะมีเขม่าสะสมมากกว่าน้ำมันปรกติเวลาใช้ไปนานๆๆนะครับ..เค้าว่าอย่างนั้น(แต่ถึงอย่างไรผมก็ยังชอบน้ำมัน B5 อยู่อะนะ)แต่ถ้าอุดตันมากๆๆก็ต้องล้างท่อไอดีเลย..พอดีรถผมมันอุดตันไม่มากครับ..ช่างบอก..อย่างอื่นไม่มีปัญหา..งานนี้ไม่เสียค่าบริการนะครับ ฟรี..ล้างรถให้อีกด้วยครับ...อ๋อ...ศูนย์ฯนครชัยรัตนาธิเบศน์ ครับ ผมออกรถที่นั่น..บริการดีเหมือนเดิมครับ...ขอชมนะครับ..และขอขอบคุณเพื่อนๆบ้านนี้ด้วยนะครับที่ให้คำแนะนำมาครับ..ขอบคุณครับผม..บาย...

อุจจาระ-ปัสสาวะไม่ออกก็บอกว่าเพราะ B5 ไม่รู้ว่าช่างสมัยนี้มีปัญหาอะไรกับ B5 นักหนา ถึงได้โทษกันจัง
แต่อาการดีแล้วก็ดีใจด้วยครับ