PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขับสี่มีกลิ่นเหม็นไหม้

mr.salawin
22-04-2009, 20:49
ไม่ทราบว่าท่านอื่นมีอาการเหมือนกับผมหรือป่าวครับ เมื่อวานลองเอาไปขับขึ้นดอยทางลูกรังใช้ระบบขับสี่ดู ช้าๆ ปิดแอร์เอากระจกลง ทำไมมีกลิ่นเหม็นเหมือนอะไรไหม้จากห้องเครื่อง ไม่ทราบว่าจะเป็นอันตรายหรือป่าวนะ แต่เมื่อวันที่ 14 เม.ย. ที่ผ่านมาขับไปพะเยาเจอฝนตกหนักช่วงขึ้นเขาทางคดเคี้ยวและถนนลื่นก็ใช้ขับสี่เหมือนกันแต่ไม่ได้กลิ่นคงเป็นเพราะปิดกระจกเปิดแอร์ เพราะฝนตกหนัก ขอคำแนะนำด้วยนะครับ/ขอบคุณมากครับ ปล.ตอนฝนตกใช้ขับสี่ทำให้มีความมั่นใจในสมรรถนะของรถมากครับ ระหว่างทางเจอแต่อุบัติเหตุรถลื่นลงข้างทางหลายคัน ไม่บอกยี่ห้อนะครับ

ฟาโรห์2008
22-04-2009, 22:30
เหมือนกันครับ ช่วงปีใหม่ไปขึ้นภูเรือมา ตอนขึ้นไม่มีกลิ่นแต่ขาลงสิครับ เหม็นไหม้อย่างแรง ( คิดว่าครัทช์ไหม้แน่ ทั้งฯที่พยายามใช้น้อยทีสุด ) ทั้งมืดทั้งเปลี่ยวใจไม่ค่อยดีแล้วสิ เลยวิ่งแค่ 80 ประคองกลับบ้านแฟนที่อุดร ชั่งใจอยู่วันเลยโทรถามเพื่อนที่เป็นช่าง บอกว่าถ้าครัทช์ไหม้คงกลับไม่ถึงอุดรแน่ จนกลับมากรุงเทพฯ ประมาณเกือบ 2 อาทิตย์ กลิ่นถึงหาย ไปเข้าศูนย์ก็บอกปกติ เลยงงครับ .... อ้อ รถผม 2.5 /4d /4w ครับ

MUNIC
22-04-2009, 22:43
ขึ้นเขา ขึ้นดอย
เบรคหรือเปล่าครับ น่าเป็นเรื่องเบรคมากกว่านะครับ
เพราะการขับรถ ขึ้นลงในที่สูง
เราต้องใช้เบรคมากเป็นพิเศษ
หรือไม่ก็สีพ่นกกันสนิม ที่ติดอยู่ที่ท่อก็เป็นได้นะครับ

coppy42
22-04-2009, 23:10
ไอ้ถุง ก๊อปแก๊ป ตัวดีเลยละครับมันปลิวมาโดนท่อแล้วละลายไหม้จนผมเคยตกใจมาแล้วกำลังขึ้นดอยอินทนนท์ช่วงชันสุด (คันสตราด้าที่แล้วครับ).. / ก้มดูหน่อยครับเวลามีกลิ่น ถ้ามีจะเห็นเป็นคลาบๆไหม้ติดอยู่ที่ท่อครับ(ถ้าไม่ได้เป็นเพราะเครื่องยนต์ อันนี้มาบอกเล่นๆครับไม่มีสาระอะไร)
*ขับ4ออโตผมไม่เป็นนะครับ น้าเสือสาระวิน ขึ้นม่อนล้าน ผ้าห่มปรกมาเมื่อปีใหม่ ปรกติดีครับ*

mr.salawin
23-04-2009, 17:59
ขอบคุณทุกท่านนะครับที่เข้ามาอ่านปัญหาที่เกิดกับตัวเอง กลับจากสงกรานต์เมื่อวานล้างลงน้ำยาเคลือบสีคลุมผ้าหลับปุ๋ยอยู่โรงเก็บเรียบร้อยครับ..เสาร์นี้ได้เวลาออกเชียงใหม่อีกแล้ว..

earthpark02
25-05-2009, 11:40
กลิ่นเบรคไหม้ครับ