PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : จะแปลง triton plus ให้เตี้ยลงเหมือนปกติ

nptp
23-04-2009, 17:11
ผมกำลังจะซื้อ triron 2.4 single cabเบนซิน มาติด ngv (2ถัง) +หลังคาสูง บรรทุกของอีก 1.3ตัน รวมถังngvกับหลังคา น่าจะอยู่ที่ 1.6-1.7ตัน ปกติจะเสริมแหนบอีก 3 แผ่น และเปลี่ยนโช๊คหลังใหญ่ขึ้น

มีปัญหาอยู่ว่า รถรุ่นนี้ มันยกสูงมา(ชุดแหนบติดตั้งอยู่บนเสื้อเพลาท้าย) ถ้าเสริมแหนบอีก 3แผ่น รถจะสูงขึ้นไปอีก ปกติก็สูงเกินไปอยู่แล้ว

ช่างแนะนำให้ย้าย ชุดแหนบมาไว้ด้านล่าง โดยเลาะแป้นยึดด้านบนออก แล้วมาเชื่อมติดด้านล่างแทน แต่ต้องให้ช่างฝีมือดีๆทำให้ แล้วช่างฝีมือดีๆเนี่ยมันต้องเอารถไปทำถึงจะรู้ว่าฝีมือดีรึเปล่า ถ้าซวยเจอช่างไม่ดีก็จบ

แล้วถ้าจะเอาเสื้อเพลาท้ายของรุ่นธรรมดา(ไม่พลัส) มาเปลี่ยนแทนจะได้มั๊ยครับ แล้วดุมล้อ และเฟืองท้าย(อัตราทดของเบนซิน กับดีเซลต่างกัน) จะเอาของเบนซินมาใส่กับ เสื้อเพลาของรุ่นดีเซลได้รึเปล่า ราคาเสื้อเพลาใหม่ประมาณ 13500 บาท

แล้วท่าจะขอแลก ชุดสปริงหน้า+เสื้อเพลาท้าย กับรถรุ่นธรรมดา คิดว่าจะมีคนสนใจมั๊ยครับ

มีล้อ อีกรายการ ที่ติดรถมาเป็นล้อเหล็ก ยาง 205R16C อยากได้ แค่ล้อเหล็กยาง 195R15C

หรืออีกทางเลือกนึง ก็คือ ไม่ต้องซื้อ ให้วุ่นวาย

ปล.รถวิ่งส่งของ ระยอง-กทม.-ระยอง ทุกวัน (วิ่งวันละ 380-400 กม.)
ใช้ nissan (YD25) ค่าน้ำมัน B5 วันละ 750-800 บาท
ถ้าเป็น ไทเกอร์ (2JZ) ค่า ngv+น้ำมัน วันละ 450-500 บาท

Nuk_Black-Triton
23-04-2009, 17:23
ก่อนอื่น ขอติก่อนเลยครับ

ว่าทำไม รุ่นเบนซินหัวเดียว

มันจะยกสูง มาหาอะไร ต้องเอาไว้บรรทุกชัดๆ

ถ้าบอกไว้ลุย ทำไมไม่ทำขับสี่หัวเดียวคานแข็งมาเลยล่ะ ผมว่าขายได้แน่ๆ

23-04-2009, 17:26
กรณีของคุณ ต้องย้ายแหนบลงมาแน่นอน

ไม่งั้น แย่แน่ๆ

เฟืองท้ายไม่ต้องเปลี่ยนครับ ทดมาพอดีแล้ว

พอๆกับเพลาลอยเลย

เปลี่ยนล้อไม่ใช่เรื่องยาก เปลี่ยนได้

แต่อย่างว่า ต้องหาร้านเลาะแหนบดีดีครับ

หรืออีกทางแก้ง่ายๆ เอาเพลาลอยมาใส่เลย จบ ลงล้อ 15 ไป

คุณอยากได้รถรุ่นนี้ เพราะว่า เครื่องเบนซินหัวเดียว มีแค่ไทรทันเท่านั้น ถูกมั้ยครับ

23-04-2009, 17:27
ผมว่า เปลี่ยนเพลาท้ายใหม่ น่าจะจบง่ายที่สุดครับ

ลของเก่าเก็บไว้ หรือจะขายก็ได้

ความเร็วสูงสุดรุ่นนี้ ได้ 170 เลยนะครับ

ส่วนอัตราสิ้นเปลือง อยู่ที่ 6-10 โลลิตร

nptp
23-04-2009, 22:26
ขอบคุณ Nuk_Black-Triton ครับสำหรับคำแนะนำ

-ใส่เพลาลอย ถ้าจะไม่ OK เพราะบรรทุกไม่มากขนาดใช้เพลาลอย ตอนนี้คัน ไท
เกอร์เครื่อง 2JZ ใช้เพลาลอยอยู่ เสริมคัสซี มา 2ครั้งแล้ว คัสซีมันขาด บริเวณใต้เก๋งตรงเต้ารับกะบะ ด้านซ้ายครั้งนึง ด้านขวาอีกครั้งนึง แล้วรถจะกินน้ำมันกว่าเดิม 10% (จาก 10 เหลือ 9กม/ล.)

-คงต้องหาแลก เสื้อเพลาท้าย กับรถที่อยากยกสูง ถ้าจะดี

ไม่รู้คิดถูกรึเปล่าที่จะใช้ ไทรทัน.....
เอานะ อย่างน้อยก็คุยได้ว่า ใช้รถ สเป็คนอก (ที่ไม่เหมาะกับเมืองไทย)

mckyparty
23-04-2009, 22:56
ตกลงรุ่นตัวเตี้ย เหมาะกับการบรรทุก มากกว่าตัวสูงใช่มั้ยครับเนี่ย