PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : น้ำยาเคลือบสี สูตร คานูบา

captain
23-04-2009, 23:06
ใครเคยใช้น้ำยาเคลือบสี สูตร คานูบา ยี่ห้อ karshine carwax บ้างครับ พอดี เข้าไปในร้าน ซูปเปอร์ เห็นว่างอยู่เอามาอ่านดู มีส่วนผสมของคานูบา ด้วยเลยซื้อมาลองขัดดูครับ รถผมสีดำ 4 d ครับ ผลออกมานาพอใจครับ รถมันวาวฉ่ำ ส่วนรอยน้องหมาที่ฝากรอยไว้ ไม่ได้หานะครับ เพียงแต่ว่ารอยนั้นมันเหมือนจะจางไปจนไม่เห็นรอยสีขาว นะครับ ดูห่างๆ ไม่เล่นมุม เหมือนรอยหายไปเลยครับเดี๋ยวจะรอดูว่ามันจะมันวาวอยู่ได้สักกี่วัน(ในสภาวะปกติ ฝนไม่ตกครับ)
ราคา 165 บาท 340 กรัม แต่ผมดูใน เว็ป ของบริษัท ราคาอยูทีท 350 บาทครับ น้าๆท่านใดใช้ยี่ห้ออะไรบ้าง แบ่งปันความรู้กันด้วยนะครับ

sirawitr
24-04-2009, 09:24
ผมใช้แอมเวย์อยู่ครับ ว่าจะลองเปลี่ยนดูบ้าง
ส่วนที่ท่านใช้นี่เป็นสีม่วงๆหรือป่าวครับ กระป๋องดำ/แดงใช่ไหม จะได้ลองซื้อมาใช้บ้างครับ

Nuk_Black-Triton
24-04-2009, 16:22
ไอ้คานูบาแวกซ์ เนี่ย

ก็โอ นะครับ

เคยใช้แชมพู เงาดี

แต่ราคา แพงไปสำหรับ คนล้างรถวันเว้นวันอย่างผม

สำหรับผม คิท เมทัลลิค แวกซ์ ก็หรูแล้วครับ

ปกติ ใช้แต่ คารโกล้ครับ

mckyparty
24-04-2009, 16:42
ลองไปดูเปรียบเทียบหลายๆห้างนะครับ อย่างของ karshine เองมีหลายตัวมากๆ ที่แม็คโครเห็นมีตั้งแต่ 80-300 กว่าบาทมั้ง มีทั้งแบบน้ำ และแบบครีมกระปุก

ที่ผสมคานูบ้า ก้อจะมีหลายความเข้มข้น ยิ่งแพงจะยิ่งเข้มข้นมาก และทั้งหมดต้องเคลือบที่อุณหภูมิต่ำๆ ในร่ม

ผมไปลองแบบเทฟล่อน ที่ขายในแม็คโคร ลดราคาเหลือประมาณ 700 บาท (ฉลากเขียนไว้ราคาปลีกประมาณ 1,500 บาท) สุดท้ายมาหาความรู้ กลายเป็นโดนฝรั่งต้มซะเปื่อย ไอ้เราก้อคิดว่ามันจะเหมือนเคลือบแข็ง แต่เจ้าเทฟล่อนจริงๆ ตามคุณสมบัติของมันกว่ามันจะทำงานได้ตามที่ว่า ต้องใช้อุณหภูมิสูงถึง 400c ซึ่งเป็นไปไม่ได้ในความเป็นจริง

ส่วนแชมพู ที่ผสมคานูบ้า ไม่ว่าจะโฆษณาว่ายังไง บทสรุปจากเพื่อนๆ นักวิชาการ นักเคมี และหมอๆ ที่เล่าเรียนคุณสมบัติของแวกซ์ทั้งหลาย กับน้ำ และสารลดความตึงผิวพวกแชมพูทั้งหลาย มาเป็นอย่างดี
ต่างบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า มันเป็นคุณสมบัติที่ตรงข้ามกัน ชะล้างกัน เอาน้ำมันราดใส่น้ำ มันก้อแยกชั้นกันชัดเจน
จะทำให้มันใช้งานได้ มีคนทำได้ครับ เป็นรูปแบบแคปซูล และทำได้เฉพาะเทคโนโลยีที่เราๆเรียกกันว่า นาโน
แต่แน่นอนว่า ไม่มีในแชมพูยี่ห้อ triton ที่ผมซื้อมาจากโลตัส ที่เค้าว่าผสมคานูบ้าเข้มข้นแน่นอน

บทสรุปคือ เลือกครีม แบบคานูบ้าเข้มข้น พยายามซื้อในราคาที่ถูกกว่าฉลาก งบประมาณ 3-4 ร้อยพอ ถ้างบมากกว่านั้นไปเอาของแม็คไกว์โลด เจ้านั้นเค้าสุดๆแล้ว สีครีมก้อไม่เหมือนใคร เลือกชนิดให้เหมาะกับสีพอ

เวลาเคลือบ อากาศสบายๆ ไม่มีฝุ่น ไม่มีแดด เคลือบขัดเป็นวงๆ ทีละน้อยๆ รอซักเกือบๆนาที รีบเช็ดออกให้หมด

เอาประสบการณ์มาเล่าให้ฟังครับ เพราะสองเดือนที่ผ่านมา ผมถือว่าซื้อประสบการณ์ หมดไปหลายยี่ห้อ หลายขวด ผ้าไมโครไฟเบอร์หลายผืน

สุดท้ายลงตัวกับอะไรที่ไม่ต้องแพง (คานูบ้าดีๆ)แต่อาศัยเคลือบบ่อยๆ ซักเดือนละครั้ง สองครั้ง

randy23
24-04-2009, 17:11
ผมใช้แม็กไกว แต่ไม่ได้เคลือบเอง ซื้อน้ำยาเคลือบไว้ สองขั้นตอน เข้าล้างและเคลือบในราคา 350 (น้ำยา ของเองซื้อไว้) สีดำฉ่ำดีครับ

happy
24-04-2009, 17:18
ไอ้คานูบาแวกซ์ เนี่ย

ก็โอ นะครับ

เคยใช้แชมพู เงาดี

แต่ราคา แพงไปสำหรับ คนล้างรถวันเว้นวันอย่างผม

สำหรับผม คิท เมทัลลิค แวกซ์ ก็หรูแล้วครับ

ปกติ ใช้แต่ คารโกล้ครับ
ตอนซื้อรถใหม่ๆผมใช้ของ karshine สูตร เทปล่อนเลย ราคาขวดล่ะ 900 บาทตอนนีี้้้เห็นที่โลตัส 1000 กว่าบาทแล้ว แต่เดี่ยวนี้ผมก็ใช้เหมือนน้า Nuk_Black-Triton เลย คิท เมทัลลิค แวกซ์ บางทีถึงจะใช้ของแอมเวย์บ้าง... รถ 2 ปีแล้วนิ อิอิ:smiley-transport001

I'm Unicorn
24-04-2009, 17:21
Zymol ครับ
คานัวบา...แท้ ๆ กลิ่นกล้วยออกเลยทีเดียว
เวลาเก็บต้องเก็บในที่เย็นอย่างตู้เย็นเท่านั้นไม่งั้นละลายครับ
ก็.....กระปุกละแค่... 20,000 บาท....อิอิ
หรือจะเอาแบบแพงกว่านี้...ที่เวลาจะเคลือบต้องใช้มือคนเป็นตัวให้ความร้อนให้มันละลาย...แล้วละเลงลงบนผิวสีรถ....

น้ำยาเคลือบมันมีหลายเกรดครับ...บอกตามตรงตามความรู้(อันน้อยนิด)ว่า...
น้ำยาที่ขายตามห้าง...แล้ว brand ไม่ดังนั้น ต้องอ่านส่วนผสมครับ...
คุณภาพ...ตามราคาครับ
แนะนำ...ถ้าจะเล่นรถให้ผิวสวยก็
พินนิเคิล, MJ, CG, Poorboy ครับ...มันไม่มีสูตรตายตัว...
ถ้าคนที่เล่นเรื่องนี้จริง ๆ ต้องมีขั้นตอนครับ...เงาไม่เงา...ฉ่ำไม่ฉ่ำ...ขึ้นอยู่กับขั้นตอนการเตรียมผิวสี...อาจจะด้วยดินน้ำมัน...หรือ PreWax...แล้วต่อด้วยน้ำยา...แล้วลงซ้ำด้วยWax คานัวบา...สุดท้ายเก็บรายละเอียดด้วย Final wax เก็บคราบต่าง ๆ
ถ้าใช้ทั้งหมดนี่ก็...หลายพันบาทครับ...

เมื่อเราดูแลรถเราดี...ผลงานที่น่าภูมิใจมันจะเห็นตั้งแต่รถอายุ 2 ปี ครับ...เมื่อคุณเปรียบเทียบกับรถคันข้าง ๆ หรือรถใหม่ ๆ ....มันจะ...สุดยอด...

mckyparty
24-04-2009, 17:29
Zymol ครับ
คานัวบา...แท้ ๆ กลิ่นกล้วยออกเลยทีเดียว
เวลาเก็บต้องเก็บในที่เย็นอย่างตู้เย็นเท่านั้นไม่งั้นละลายครับ
ก็.....กระปุกละแค่... 20,000 บาท....อิอิ
หรือจะเอาแบบแพงกว่านี้...ที่เวลาจะเคลือบต้องใช้มือคนเป็นตัวให้ความร้อนให้มันละลาย...แล้วละเลงลงบนผิวสีรถ....

น้ำยาเคลือบมันมีหลายเกรดครับ...บอกตามตรงตามความรู้(อันน้อยนิด)ว่า...
น้ำยาที่ขายตามห้าง...แล้ว brand ไม่ดังนั้น ต้องอ่านส่วนผสมครับ...
คุณภาพ...ตามราคาครับ
แนะนำ...ถ้าจะเล่นรถให้ผิวสวยก็
พินนิเคิล, MJ, CG, Poorboy ครับ...มันไม่มีสูตรตายตัว...
ถ้าคนที่เล่นเรื่องนี้จริง ๆ ต้องมีขั้นตอนครับ...เงาไม่เงา...ฉ่ำไม่ฉ่ำ...ขึ้นอยู่กับขั้นตอนการเตรียมผิวสี...อาจจะด้วยดินน้ำมัน...หรือ PreWax...แล้วต่อด้วยน้ำยา...แล้วลงซ้ำด้วยWax คานัวบา...สุดท้ายเก็บรายละเอียดด้วย Final wax เก็บคราบต่าง ๆ
ถ้าใช้ทั้งหมดนี่ก็...หลายพันบาทครับ...

เมื่อเราดูแลรถเราดี...ผลงานที่น่าภูมิใจมันจะเห็นตั้งแต่รถอายุ 2 ปี ครับ...เมื่อคุณเปรียบเทียบกับรถคันข้าง ๆ หรือรถใหม่ ๆ ....มันจะ...สุดยอด...

ก้อนั่นน่ะสิ เยอะแยะมากมาย ขั้นตอนต่างๆ ของมืออาชีพเค้าเน้นที่พื้นผิวสะอาดที่สุด ซึ่งเราๆไม่มีปัญญาทำได้แน่ๆ

ทำไปแล้วก้อไม่ได้จะทนทานอะไรเพราะเป็น wax ธรรมชาติ ล้างก้อหลุด

ถ้าจะลงทุนมากขนาดนั้น ลองเคลือบแก้วจะคุ้มกว่ามั้ยครับ คันละหมื่น น่าจะมีทอน

captain
24-04-2009, 22:44
ผมใช้แอมเวย์อยู่ครับ ว่าจะลองเปลี่ยนดูบ้าง
ส่วนที่ท่านใช้นี่เป็นสีม่วงๆหรือป่าวครับ กระป๋องดำ/แดงใช่ไหม จะได้ลองซื้อมาใช้บ้างครับ
ครับ เป้นเนื้อครีมสีม่วงครับ เค้าเขียนไว้ว่า เคลือบสี นะครับ ไม่ใช่ขัดสีรถครับดังนั้นปลอดภัยกับสีแน่นอนครับ เดี๋ยวผมจะลองดูว่าจะได้สักกี่วันครับสำหรับความฉ่ำ ตอนนี้เป็นกระจกเลยครับ ลงจากรถทีไรอดที่จะมองดูไม่ได้ครับ

joetriton
25-04-2009, 09:16
คานัวบา คืออะไร...
เทรฟรอนคืออะไร...
แว้กซ์ คืออะไร...
ซิลิโคน แว็กซ์คืออะไร...
สารทุกตัวล้วนสกัดมาจากวัตถุดิบทางธรรมชาติ
เช่น มะพร้าว ปาล์ม และปิโตรเลียม เป็นต้น
แต่ขั้นตอนการแยกสารประกอบของนักเคมีนั้นซับซ้อนจนบุคคลทั่วไปไม่อาจวิเคราะห์ได้ว่าสารตั้งต้นคืออะไร
เพราะฉะนั้นเราควรศึกษาจากฉลากบรรจุภัณฑ์ ที่ได้มาตราฐาน
ที่ไม่ได้ลอกเลียนแบบฉลากมาจากของต่างประเทศเพื่อเปรียบเทียบส่วนประกอบหลัก ในการประกอกการซื้อ
ผมคงตอบได้เพียงเท่านี้ครับ(วงการนี้ลึกลับซับซ้อนครับ)
แต่ส่วนตัวผมเองใช้ แมกซ์ไกว เบอร์ 21 ครับ เท่านั้นล้างก็ไม่ออก พิสูจน์โดยการติดสติกเกอร์ไว้แล้วใช้น้ำยาเคลือบทับพื้นผิวปกติ ซัก7-8 ครั้งลองลอกสติกเกอร์ออกจะพบล่องความแตกต่างของพื้นผิวครับ
นั่นล่ะครับสารเคลือบผิวสีของรถ
และถ้ายิ่งผสมสารเคลือบเทรฟรอนเข้าไป
จะเกิดสภาวะย้อนแสงและผิวสีจะมีความแข็งขึ้นระดับหนึ่งเท่านั้น แต่ล้างไม่ออกแน่นอนครับ
ส่วนแชมพูลองดูนะครับ
ระหว่าง แชมพูรรมดา กับ แชมพูผสมสารเคลือบ
ลองใช้ดูแล้วคุณจะเข้าใจครับ
แชมพูธรรมดาจะฝืดเวลาถู
แชมพูผสมสารเคลือบจะลื่นเวลาถู
เวลาล้างก็จะมีสารเคลือบตกค้างอยู่ที่ผิวสีครับแต่ไม่เพียงพอครับ จึงต้องเคลือบสีเพิ่มเข้าไปครับมีผลเพียงเท่านี้ครับ
แต่เรื่องของความเงาผมจะไปเน้นเวลาขัดเคลือบสีมากกว่าครับ
ขอให้มีความสุขกับการบำรุงรักษารถ ที่คุณรักครับ
:smiley-transport032:smiley-transport032:smiley-transport032

Nuk_Black-Triton
25-04-2009, 10:46
แหล่มเลย น้าโจ้รถถัง

captain
25-04-2009, 20:57
น้าโจ้นี้สุดยอกจริงๆ เลยนะครับพี่น้อง เป็บุคคลที่มีความรู้มากมายครับ ข้าน้อยขอคาราวะครับผม

nuttapol1
25-04-2009, 21:38
ความรู้แน่นจริงๆ คุณโจ้

mckyparty
25-04-2009, 22:37
เรื่องแชมพูล้างรถผสมแว็กซ์
ถ้าใครเคยเข้าไปดูโรงงานผลิตยา หรือพวกเคมีภัณท์ที่เกี่ยวกับแว็กซ์ และสารพวกโซเดียมซัลเฟต หรือโซเดียมคลอไรด์ ที่เป็นส่วนผสมหลักในสารลดแรงตึงผิว หรือพวกแชมพูจะรู้ทันทีว่ามันออกฤทธิ์หักล้างกัน ไม่มีทางจะรวมกันได้ นอกจากผลิตในระบบนาโน เทคโนโลยี ให้มันจับตัวกันในระดับ 10 ยกกำลัง-9 จึงจะรวมตัวกันได้จริงๆ

การที่ลูบดูแล้วรู้สึกว่าลื่น หรือฝืด อาจจะเป็นไปได้ที่มีแว็กซ์เป็นตัวเคลือบอยู่ (แต่ก้อน้อยมากๆ ซึ่งต้องยอมแลกกับความไม่สะอาดเต็ม 100%)

แต่อย่าไปหลงแค่ความรู้สึกว่าลื่น หรือเงา ดูอย่างแชมพูที่เราใช้ บางยี่ห้อใช้แล้วผมลื่น มัน ซึ่งเค้าก้อไม่ได้ผสมคานูบ้า บางยี่ห้อ ใช้แล้วผมแห้งฝืด สบู่อีกหลายยี่ห้อใช้แล้วผิวลื่น เอามาล้างรถดูก้อจะรู้สึกลื่น ลองดูได้เลยครับ

ล้างคือล้าง เคลือบคือเคลือบครับ แยกกันไปเลย
ส่วนคานูบ้า มันไม่ได้หายไปจากการล้างรถแค่สามสี่ครั้งแน่ๆครับ มันพอจะทนอยู่ได้เป็นเดือน เป็นปี ไม่จำเป็นต้องยี่ห้อแพงๆด้วย ขอแค่เป็นของแท้ๆ และเข้มข้นหน่อย

เทฟล่อน ใช้ไม่ได้ผลจริงในทางปฎิบัติแน่ๆครับ ไปหาอ่านดูได้จากเวปของ คนที่คิดค้นคำว่าเทปล่อนเองคือ ดูป้องท์ ยังพูดเอง เลยว่าจะใช้งานได้เป็นฟิล์มแข็ง ต้องที่อุณหภูมิสูงเกิน 300c และไปดูได้เลยครับ เคลือบสีเทปล่อน ทุกยี่ห้อ บ่งบอกชัดเจนว่าให้เคลือบที่อุณหภูมิห้อง ห้ามโดนแดด ห้ามร้อน ยิ่งขัดแย้งกับคุณสมบัติเทปล่อนเข้าไปใหญ่ ซึ่งคุณสมบัติที่ว่ามันเป็นของคานูบ้าเลย

ผมซื้อมาลองแล้ว สองยี่ห้อ เทปล่อน ราคาขายปลีกขวดละ 1,500 กับ 2,500 บาท ไม่มีประโยชน์ครับ เสียเงินเปล่า ไม่ใช่ไม่ดีนะ แต่มันไม่ค่อยคุ้มเลย เคลือบ 1 ครั้ง ล้างรถ 3 ครั้ง หมดความลื่น อะไรไปถูก้อเป็นรอยเหมือนปกติ ไม่ได้เคลือบ

ใช้คานูบ้าดีๆ ก้อพอ แนะนำแม็คไกว 21 สำหรับสีดำ

Silent Of The Lamp
26-04-2009, 01:17
"แนะนำแม็คไกว 21 สำหรับสีดำ"

จริงครับ ใช้ตัวนี้ก่อนแล้วตบด้วยคานูบา ดำลึกฉ่ำดีจริงๆครับ:kapook-17195-8823:

myjoefiend
26-04-2009, 01:47
จัดไปสำหรับคนรักรถ อิอิ

joetriton
26-04-2009, 02:25
กร๊ากกกกกกกกกกกก++++
:smiley-transport032:smiley-transport032