PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ อยากออกรถมือสอง

patcha
25-04-2009, 16:24
:1192373601: ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ ตัวเองอยากออกรถมือสองน่ะค่ะ ก็ว่าวันอังคารหน้าจะชวนเพื่อนไปดูรถที่เต้นท์แถวบ้านว่ามีคันที่ถูกใจเปล่า แต่แม่ก็นัดให้ช่างที่ศูนย์ที่ชื่อ cartrust อะไรไปดูให้ เราก็บอกว่าไม่ต้อง เปลืองเงิน แม่บอกว่าไม่เป็นไรไม่ถึงสองพันหรอก ดีกว่าไปซื้อรถมาแล้วมาเสียค่าซ่อมอีกเป็นหมื่น แต่ก็บอกแม่ว่าเพื่อนที่ชวนไปดูน่ะเค้าก็เพิ่งออกรถเมือเดือนที่แล้วเอง เค้าก็ดูเป็น แต่แม่ก็ไม่ยอมฟังเลย อยากขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆหน่อยค่ะว่าช่างที่นี่เค้าตรวจละเอียดและตรวจดีรึเปล่า ดีกว่าที่เราไปดูเองตรงไหน รบกวนอยากให้เพื่อนที่รู้จักหรือเคยใช้บริการช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

Chatuchak
29-04-2009, 20:56
การซื้อรถมือสอง ควรให้คนที่รู้เรื่องเครื่องยนต์ เรื่องสี+ตัวถัง หรือช่างทั้งหลายที่ไว้ใจได้ไปดูด้วยครับ คุณแม่ทำถูกแล้ว จะเป็นช่างที่รู้จักกันไปให้ฟรี เสียค่าข้าวค่าน้ำ หรือช่าง Cartrusที่ว่าก็ได้ (เพิ่งเห็นว่าเขามีธุรกิจนี้เกิดขึ้นแล้ว ยังเคยเล็งๆไว้เลย)
แต่ช่างที่ว่าตรวจละเอียดหรือไม่ก็ไม่ทราบได้ครับ พาเพื่อนที่เป็นคนจุกจิก ละเอียดละออ และรู้เรื่องรถพอสมควรไปด้วยอีกสักคน2คนก็ดีครับ
ที่ต้องหาคนไปช่วยดู เพราะเต้นท์รถบางแห่งไม่ซื่อสัตย์ บางแห่งซื้อรถที่ถูกย้อมแมวมาจนเนียรดูไม่ออก หรือบางเต้นท์อาจจะดูออกแต่ก็ซื้อรถคันนั้นมาแล้ว ต้องเลยตามเลย ปล่อยออกไปให้เหยื่อยรายอื่นต่อ

K.Sungkhom
29-04-2009, 21:21
เลือกรุ่นและยี่ห้อที่สนใจก่อน ต่อมาก็ใจเย็นๆ ครับ ให้ดูหลายๆทีเพื่อเปรียบเทียบราคาดูก่อน ไม่ควรด่วนตัดสิ้นใจ ถ้าไปดูในพื้นที่ที่มีเต้นรถ เยอะๆยิ่งดีนะครับ ไหนๆก็จ้างเขามาดูให้แล้วก็ควรจะใช้ให้คุ้ม

manu
03-05-2009, 14:13
ดูรุ่นใหนครับถ้าดูไทรทันโทรมาคุยกันดูครับ 084-1344800