PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : โหลดเตี้ยนี่ตำรวจจับด้วยหรอคับ

gigokshow1
26-04-2009, 21:56
โหลดเตี้ยนี่ตำรวจจับด้วยหรอคับ คือวันนี้ ผมขับรถออกไปจากบ้านเวลาประมาน11โมงแล้วเจอด่าน โดนเรียก ตำรวจบอกว่า รถคุณโหลดเตี้ยมา จะเขียนใบสั่งให้ผม งง สิคับ โหลดเตี้ย โดนจับด้วยหรอ ไม่เคยรู้มาก่อน ผมเพิ่งโหลดมาได้อาทิตย์เดียวเองโดนจับสะและ จะไปเอาขึ้นดีรึเปล่าเนี่ย ผมโหลด หน้า 2"หลัง4"
ลืมบอกไปที่จับผมพวกตำรวจอ่ะเป็นตำรวจ จราจรกลาง รึเปล่าไม่แน่ใจ แต่ใส่หมวก สีส้ม ผมโดนแถวๆ เดอะมอลล์บางแค คือ เลยเดอะมอลล์บางแคไปหน่อย ตรงใต้สะพาน ฝั่งขาออกไปนครปฐม เซ็งเลย ครับ

WE ARE TRITON
26-04-2009, 22:06
ข้อหาดัดแปลงสภาพรถหรือป่าวครับ

ถ้ามีการแก้ไขรถให้มีสภาพที่แตกต่างไปจากสภาพเดิม(สภาพที่ออกมาจากโรงงาน) แล้วไม่มีการแจ้งแก้ไขในสมุดทะเบียนรถ ถือว่ามีความผิดครับ

gigokshow1
26-04-2009, 22:23
แล้วเราต้องไปแจ้งกับทางขนส่งว่าเราโหลดเตี้ยหรอคับ แล้ว ขนส่งเค้าจะเปลี่ยนในสมุดให้เราหรอคับ งง

gigokshow1
26-04-2009, 22:24
ตำรวจมันบอกเลย นะคับ ว่าโหลดเตี้ยไม่ได้บอกว่าดัดแปลงสภาพรถนะ คับ มันบอกแค่ว่าโหลดเตี้ย

W-ut
28-04-2009, 20:58
โหลดเตี้ยนี่ตำรวจจับด้วยหรอคับ คือวันนี้ ผมขับรถออกไปจากบ้านเวลาประมาน11โมงแล้วเจอด่าน โดนเรียก ตำรวจบอกว่า รถคุณโหลดเตี้ยมา จะเขียนใบสั่งให้ผม งง สิคับ โหลดเตี้ย โดนจับด้วยหรอ ไม่เคยรู้มาก่อน ผมเพิ่งโหลดมาได้อาทิตย์เดียวเองโดนจับสะและ จะไปเอาขึ้นดีรึเปล่าเนี่ย ผมโหลด หน้า 2"หลัง4"
ลืมบอกไปที่จับผมพวกตำรวจอ่ะเป็นตำรวจ จราจรกลาง รึเปล่าไม่แน่ใจ แต่ใส่หมวก สีส้ม ผมโดนแถวๆ เดอะมอลล์บางแค คือ เลยเดอะมอลล์บางแคไปหน่อย ตรงใต้สะพาน ฝั่งขาออกไปนครปฐม เซ็งเลย ครับ
ถ้าเจออีก สน.นี้คือคู่ขนานลอยฟ้า บอกเลยว่าไม่ผิดไม่ชื่อให้โทรไปถามขนส่ง บางขุนเทียนได้หรือให้คนที่จับ ว.ไปถาม พันตำรวจตรีนัฏนัน ม่วงงาม ร้อยเวรสน.นี้ดูได้เลยเอกสารที่ขนส่ง ออกให้อยู่ใต้โต๊ะท่าน หรือ ด่าไปเลย ว่าขนส่งไม่ตรวจให้เพราะไม่มีการดัดแปลงอะไร ยังเป็นแหนบเหมือนเดิม
กฎหมายที่นำไปใช้เป็น พรบ.รถยนต์ปี 2522 มีการ วินิจฉัยใหม่หรือแก้ไขรายละเอียดในปี 2538แล้ว โดยแจ้งเป็นหนังสือเวียนไปที่ขนส่งแต่ละเขต
อีกอย่างในกฏหมายไม่มีบอกรายละเอียดไว้
กรณี้สมาชิกอย่างน้าตุ้ย บางปลา(rooskey)ก็โดนแบบนี้ ก็เขาไปหาร้อยเวรแล้วมีการยกเลียกใบสั่งมาแล้ว
ให้เปิดดูกระทู้เก่าๆดูรายละเอียดชัดเจน
สน.นี้ผม วุฒิ-บางแค มีปัญหาหลายครั้งแล้ว บอกได้คำเดียวอย่ากลัว เดินไปหานายตำรวจ สัญญาบัตรที่คุมด่านอยู่แล้วบอกท่านเลยว่าลูกน้องท่านหากินแบบนี้อีกแล้ว หรือชวนตำรวจทั้ง สน.นี้ ไปขนส่งด้วยกันทีเดียวเลย

W-ut
28-04-2009, 20:59
ข้อหาดัดแปลงสภาพรถหรือป่าวครับ

ถ้ามีการแก้ไขรถให้มีสภาพที่แตกต่างไปจากสภาพเดิม(สภาพที่ออกมาจากโรงงาน) แล้วไม่มีการแจ้งแก้ไขในสมุดทะเบียนรถ ถือว่ามีความผิดครับ
เก่าไปแล้วฉบับนี้ คนขับยังไม่เกิดเลย
ผมไปขนส่งมา แล้วบางขุนเทียน นายช่าง ตรวจสภาพ5 นายวรวุฒิ บอกกับผม อะไรรูไหมพี่น้อง สน.นี้อีกแล้วหรือทำไมยังจับไม่รู้เรื่องอีก ก็แจ้งไปแล้ว รถเปลี่ยนสปิง รองเหล็กกล่อง ไม่มีปัญหาไม่ต้องตรวจไม่ต้องจับ แล้วท่าน ก็อธิบายรายละเอียด การขอตรวจสภาพกับผมโดยละเอียดพร้อมเอกสารให้อีกหนึ่งฉบับ(รายละเอียดการขอตรวจสภาพรถ ปี38)
ถึงเตี้ย ถ้าไฟหน้าไม่ตำกว่ากฎกระทรวง ไม่ต้องกลัว

chaiyasit
28-04-2009, 21:26
น้าวุฒิ..ลุย(ความกระจ่างให้สมาชิก)..อีกละ...
ขอบคุณครับ...แต่ผมสูงครับ..รอด..อิ..อิ...อิ...

NAMELESS
28-04-2009, 21:50
ไฟหน้าต่ำกว่า 40 ซม. อ่ะป่าวคับน้า???

rookies11
28-04-2009, 22:11
ตำรวจมันบอกเลย นะคับ ว่าโหลดเตี้ยไม่ได้บอกว่าดัดแปลงสภาพรถนะ คับ มันบอกแค่ว่าโหลดเตี้ย

งั้นถามเขาเลยครับว่า ผิดกฎกระทรวงข้อไหนครับ ขอความกระจ่างนิดนิงอย่าไปให้ใบขับขี่ เด็ดขาดนะครับ ไม่งั้น คุยยาก ถ้าใบขับขี่อยู่ในมือเขา จะลีลามาก:emoticon-cartoon-01

ผมโดนมาแล้วครับ คนจับผมบอกว่า ผิดแน่นอน เขาจับมาเป็นร้อยๆ คันแล้ว
เขาบอกว่าดัดแปลงสภาพ ผม ก็อธิบายให้เขาฟังแต่เขาไม่ฟังเพราะ เขาถือว่าเขารุ้มากกว่า เรา เลยให้ออกใบสั่ง มา ไปคุยกับร้อยเวรเอา

ถึงวันไปเอาใบสั่ง ผมก็เอาเอกสารที่ได้มาจากน้าวุฒิ ข้อที่ว่า เกี่ยวกับการดัดแปลงสภาพ ที่ต้องแจ้ง และนำรถไปตรวจสภาพ เช่น เปลี่ยน จากระบบเดิมๆ ที่ติดมากับตัวรถ เช่น ทำเพลาลอยเสริมแหนบ อะไรแบบนี้ แต่การ รองกล่อง ตัดสปริง ไม่ถือว่าเป็นการดัดแปลงเพราะ ยังใช้ระบบเดิมอยู่ และระบบเดิม ยังมีความมั่นคงแข็งแรง ไม่ก่อให้เกิดอันตราย กับผู้ใช้ ------------- ข้อนี้ เลยย้อนถาม กับร้อยเวรว่า
ผมผิดข้อไหน ร้อยเวร จะปรับผมข้อหานี้หรอ

ร้อยเวรเลย บอกว่า ขอยกเลิกใบสั่งเพราะ มันไม่ผิด ทีหลังถ้าโดนก็อธิบายตามนั้นละกัน ตำรวจบางท่านอาจจะไม่ทราบถึงข้อนี้:emo019ua3:

อย่าให้ใบขับขี่ ให้เขาเขียนใบสั่งเลยถ้าเขาไม่ยอม แล้วไปคุยกับร้อยเวรเอาครับ

แต่ถ้าไม่อยากเสียเวลา ก็ให้ค่าน้ำ เขาสัก20 จ่าแกร้อน คงหิวน้ำ:emoticon-cartoon-01

gigokshow1
28-04-2009, 22:44
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะคับ

swashbuckler-Triton
28-04-2009, 23:02
งั้นถามเขาเลยครับว่า ผิดกฎกระทรวงข้อไหนครับ ขอความกระจ่างนิดนิงอย่าไปให้ใบขับขี่ เด็ดขาดนะครับ ไม่งั้น คุยยาก ถ้าใบขับขี่อยู่ในมือเขา จะลีลามาก:emoticon-cartoon-01

ผมโดนมาแล้วครับ คนจับผมบอกว่า ผิดแน่นอน เขาจับมาเป็นร้อยๆ คันแล้ว
เขาบอกว่าดัดแปลงสภาพ ผม ก็อธิบายให้เขาฟังแต่เขาไม่ฟังเพราะ เขาถือว่าเขารุ้มากกว่า เรา เลยให้ออกใบสั่ง มา ไปคุยกับร้อยเวรเอา

ถึงวันไปเอาใบสั่ง ผมก็เอาเอกสารที่ได้มาจากน้าวุฒิ ข้อที่ว่า เกี่ยวกับการดัดแปลงสภาพ ที่ต้องแจ้ง และนำรถไปตรวจสภาพ เช่น เปลี่ยน จากระบบเดิมๆ ที่ติดมากับตัวรถ เช่น ทำเพลาลอยเสริมแหนบ อะไรแบบนี้ แต่การ รองกล่อง ตัดสปริง ไม่ถือว่าเป็นการดัดแปลงเพราะ ยังใช้ระบบเดิมอยู่ และระบบเดิม ยังมีความมั่นคงแข็งแรง ไม่ก่อให้เกิดอันตราย กับผู้ใช้ ------------- ข้อนี้ เลยย้อนถาม กับร้อยเวรว่า
ผมผิดข้อไหน ร้อยเวร จะปรับผมข้อหานี้หรอ

ร้อยเวรเลย บอกว่า ขอยกเลิกใบสั่งเพราะ มันไม่ผิด ทีหลังถ้าโดนก็อธิบายตามนั้นละกัน ตำรวจบางท่านอาจจะไม่ทราบถึงข้อนี้:emo019ua3:

อย่าให้ใบขับขี่ ให้เขาเขียนใบสั่งเลยถ้าเขาไม่ยอม แล้วไปคุยกับร้อยเวรเอาครับ

แต่ถ้าไม่อยากเสียเวลา ก็ให้ค่าน้ำ เขาสัก20 จ่าแกร้อน คงหิวน้ำ:emoticon-cartoon-01

เอกสารที่ว่าคือไรหรอคับน้า ขอมั่งได้มั๊ยคับ
เพราะผมก้อโดนบ่อยคับ ไม่รู้จะเถียงกะมันยังไงอ่ะคับ
น้าช่วยโพสในกระทู้นี้ได้มั๊ยคับ ผมจะได้ปริ้นไว้ในรถ
เพราะผมเป็นคนพูดไม่เก่งอ่ะคับ ขอบคุณคับท่าน

swashbuckler-Triton
28-04-2009, 23:03
พอดีมีอันนี้อยู่ ไม่รู้ว่าใช้ได้รึป่าวคับ

รู้กฎหมายรถยนต์ไว้ต่อสู้
ทุกคำตอบได้มาจาก พ.ต.ท.ยอดชาย ผู้สันติ รองผกก.2 บก.จร. ฝ่ายประชาสัมพันธ์ บก.02
กองบัญชาการตำรวจนครบาล
ท่อไอเสีย
รถยนตร์ที่มีการเปลี่ยนแปลงขนาดท่อไอเสียหม้อพัก และปลายท่อด้านท้ายมีขนาดใหญ่กว่าปรกติ
มีความผิดหรือไม่ครับ
คำตอบ ไม่ผิดครับ แต่สำคัญอย่าให้เสียงดังเกินกว่าที่กม.กำหนดไว้สำหรับรถยนต์ไม่เกิน 100 เดซิเบล
รถจักรยานยนต์ไม่เกิน 95 เดซิเบล
กระจกมองข้าง กระจกมองข้างถ้าเราติดอันเล็กจะผิดกฎหมายมั๊ยครับ
คำตอบ การติดกระจกมองข้างอันเล็ก ไม่ผิดกม.ครับ สามารถติดได้ เหตุผลเพราะ พ.ร.บ.รถยนต์พ.ศ.2522 บัญญัติว่ารถยนต์ต้องมีและใช้เครื่องอุปกรณ์สำหรับรถดังต่อไปนี ้
- เครื่องมองหลังเป็นกระจกเงาติดอยู่ในที่ที่ผู้ขับรถสามารถมองเห็นภาพการจราจรด้า นข้างและด้านหลังได้ทุกขณะอย่างชัดเจนเนื่องจากไม่ได้กำหนดจำนวนหรือขนาดของเครื่องมองหลังดังนั้นจึงสามารถติดเพิ่มจากเดิมได้
โดยไม่ผิดกม.
เรื่องรถโหลด
รถโหลดเตี้ยหรือรถยกสูงไม่ผิดกม.เว้นแต่รถโหลดเตี้ย หากโหลดแล้วมีผลต่อเนื่องไปทำให้ส่วนอื่นของรถผิดกม.
ก็จะมีความผิดไปด้วยซึ่งเห็นได้ชัดที่สุดคือ การโหลดเตี้ยทำให้ระดับของไฟหน้ารถผิดไปจากที่กม.กำหนดไว้ได้แก่รถยนต์ ไฟหน้ารถถูกกำหนดให้สูงจากพื้นทางราบถึงจุดศูนย์กลาง ดวงโคมไม่น้อยกว่า 0.60 ม.แต่ไม่เกิน 1.35 ม. หากนำรถไปโหลดเตี้ยแล้วลองเอาไม้บรรทัดวัดดูว่าน้อยกว่า 0.60 ม.หรือไม่ หากน้อยกว่าก็ผิดกม.ครับ
รถยกสูง หากไฟสูงเกิน 1.35 ม.ก็ผิดกม.เช่นเดียวกันครับ รถใส่เครื่องเทอร์โบ หรือเปลี่ยนเครื่องใหม่ต้องให้นายทะเบียนกรมการขนส่งทางบกตรวจสภาพก่อนหากตรวจผ่านก็ไม่ผิดครับ
เรื่องไฟตัดหมอก อยากทราบว่าการเปิดไฟตัดหมอกนั้นผิดกฎหมายไหมครับแล้วถ้าผิดกฎหมายแล้วจะเสียค่าเปรียบเทียบปรับเท่าไหร่
คำตอบ ขณะนี้กม.เปิดโอกาส ให้รถที่ต้องการติดไฟตัดหมอก
1.สามารถติดได้ที่หน้ารถข้างละหนึ่งดวงอยู่ในระดับเดีย วกันใช้ไฟแสงขาวหรือแสงเหลือง มีกำลังไฟเท่ากันไม่เกิน
ดวงละ 55 วัตต์สูงจากพื้นทางราบไม่เกินกว่าระดับโคมไฟแสงพ่งไกล (ไฟสูง) และโคมไฟแสงพุ่งต่ำ (ไฟต่ำ) ศูนย์รวมแสงต้องอยู่ต่ำกว่าแนวขนานกับพื้นทางราบไม่น ้อยกว่า 2 องศา หรือ0.20 เมตรในระยะ 7.50 เมตร และไม่เฉไปทางขวา
2. ไฟตัดหมอกจะเปิดไฟหรือใช้แสงสว่างได้เฉพาะในทางที่จะ ขับรถผ่าน มีหมอก ควันหรือฝุ่นละอองจนเป็นอุปสรรค อันอาจเกิดอันตรายในขณะขับรถและเมื่อไม่มีรถอยู่ด้านหน้าหรือสวนมาในระยะของแสงไฟ
ดังนั้น สรุปว่า
1. การติดไฟตัดหมอก มีเงื่อนไขตาม ข้อ 1
2. การใช้ไฟตัดหมอกต้องปฏิบัติตามเงื่อนไขตาม ข้อ 2

nopgoon
28-04-2009, 23:07
ถ้าเจออีก สน.นี้คือคู่ขนานลอยฟ้า บอกเลยว่าไม่ผิดไม่ชื่อให้โทรไปถามขนส่ง บางขุนเทียนได้หรือให้คนที่จับ ว.ไปถาม พันตำรวจตรีนัฏนัน ม่วงงาม ร้อยเวรสน.นี้ดูได้เลยเอกสารที่ขนส่ง ออกให้อยู่ใต้โต๊ะท่าน หรือ ด่าไปเลย ว่าขนส่งไม่ตรวจให้เพราะไม่มีการดัดแปลงอะไร ยังเป็นแหนบเหมือนเดิม
กฎหมายที่นำไปใช้เป็น พรบ.รถยนต์ปี 2522 มีการ วินิจฉัยใหม่หรือแก้ไขรายละเอียดในปี 2538แล้ว โดยแจ้งเป็นหนังสือเวียนไปที่ขนส่งแต่ละเขต
อีกอย่างในกฏหมายไม่มีบอกรายละเอียดไว้
กรณี้สมาชิกอย่างน้าตุ้ย บางปลา(rooskey)ก็โดนแบบนี้ ก็เขาไปหาร้อยเวรแล้วมีการยกเลียกใบสั่งมาแล้ว
ให้เปิดดูกระทู้เก่าๆดูรายละเอียดชัดเจน
สน.นี้ผม วุฒิ-บางแค มีปัญหาหลายครั้งแล้ว บอกได้คำเดียวอย่ากลัว เดินไปหานายตำรวจ สัญญาบัตรที่คุมด่านอยู่แล้วบอกท่านเลยว่าลูกน้องท่านหากินแบบนี้อีกแล้ว หรือชวนตำรวจทั้ง สน.นี้ ไปขนส่งด้วยกันทีเดียวเลย
หากระทู้เก่าไม่เจอ รบกวนขอเอกสารหน่อยครับ

gigokshow1
29-04-2009, 10:44
น้าๆ คับ ขอเอกสาร การยืนยันว่าเราไม่ผิดมั้งสิคับ ไคมี ช่วยลงให้หน่อยผมก็หาจากกระทู้เก่าๆไม่เจอเหมือนกัน ช่วยลงเอกสารไห้ทีคับขอบพระคุณอย่างสูงเลยคับ

thitot_inkman@sanook.com
29-04-2009, 11:14
ขอด้วยคนครับ thitot_inkman@sanook.com จ่ายทีละร้อยเริ่มไม่ไหวแล้ว

scorpion_za
29-04-2009, 13:28
ผิดกฎหมายครับหากโหลด เกิน!!~

jonpon
29-04-2009, 13:56
อย่าซีเรียสครับจ่าแกแค่หิวน้ำและง่วง อยากได้ค่าลิโพกับค่าซื้อผ้าเย็นเท่านั้นเอง ให้ไปเถอะ

myjoefiend
29-04-2009, 13:57
http://www.showded.com/photos/view_photo.php?ptId=119474&abId=39626&aPage=1

จัดไปเวปเก่าๆ เข้าไปดูกระทู้ได้ครับพี่น้อง อิอิ

tor_jun
02-05-2010, 01:43
ดันหน่อยครับ จะได้ไม่ถูกรีดไถ

50degree
02-05-2010, 14:18
up ๆ จ้าา

nitrous4online
02-05-2010, 14:37
สงสัยเขาจะเห็นรถสวยเลยเรียกมาดู เผื่อเอาไว้ทำบ้าง แต่ไหนๆ เรียกแล้วก็....อ่ะนะ....:emo013rk4:

แต่ผมเคยขับเตี้ยๆ (ใส่สปริงโหลด) ยังไม่เคยโดยเรียกนะครับ

triton9908
02-05-2010, 16:29
http://www.thaitritonclub.com/forum/images/icons/icon1.gif Re: โหลดเตี้ย"ผิดไม่ผิด อย่างไร"วันนี้วุฒิบางแคมีคำตอบให้
http://www.thaitritonclub.com/forum/attachment.php?attachmentid=71711&d=1272791402

เมื่อ 19-04-53 ผมได้เอารถไปตรวจสภาพที่ขนส่งทางบก (ติดกับหมอชิตเก่า)
1. รถผมโหลดเตี้ย
2. ท่อไอเสีย 2.5 นิ้ว ยิงยาว ไม่มีพัก
3. ไม่มีแคท
4. ล้อหลังล้นซุ้ม (265/35/18)
5. ติดอินเตอร์
6. เพิ่มกล่อง
7. ติดสปอร์ทไลท์สีเหลือง
8. ไฟหน้าซีนอล
ขนส่งเปิดกระโปรงหน้ารถดู ถามแค่คำถามเดียวเองครับ ฟิวส์ดิจิตรอล (สำหรับเครื่องเสียง)
มันคืออะไร แค่นั้นเองครับ ตรวจไม่ถึง 5 นาทีเลย ทีนี้มามองดูว่า ถ้าโหลดเตี้ย
ผิด ขนส่งคงไม่ให้ผ่าน ท่อแคทอะไรก็ไม่มี จริงไหมครับ ตำรวจคุณท่านอยากได้
กะตังค์เองแหละ

:kapook-17195-8823::kapook-17195-8823:

tanawat@yaso
03-05-2010, 11:19
[quote=triton9908;302594]http://www.thaitritonclub.com/forum/images/icons/icon1.gif Re: โหลดเตี้ย"ผิดไม่ผิด อย่างไร"วันนี้วุฒิบางแคมีคำตอบให้
http://www.thaitritonclub.com/forum/attachment.php?attachmentid=71711&d=1272791402

เมื่อ 19-04-53 ผมได้เอารถไปตรวจสภาพที่ขนส่งทางบก (ติดกับหมอชิตเก่า)
1. รถผมโหลดเตี้ย
2. ท่อไอเสีย 2.5 นิ้ว ยิงยาว ไม่มีพัก
3. ไม่มีแคท
4. ล้อหลังล้นซุ้ม (265/35/18)
5. ติดอินเตอร์
6. เพิ่มกล่อง
7. ติดสปอร์ทไลท์สีเหลือง
8. ไฟหน้าซีนอล
ขนส่งเปิดกระโปรงหน้ารถดู ถามแค่คำถามเดียวเองครับ ฟิวส์ดิจิตรอล (สำหรับเครื่องเสียง)
มันคืออะไร แค่นั้นเองครับ ตรวจไม่ถึง 5 นาทีเลย ทีนี้มามองดูว่า ถ้าโหลดเตี้ย
ผิด ขนส่งคงไม่ให้ผ่าน ท่อแคทอะไรก็ไม่มี จริงไหมครับ ตำรวจคุณท่านอยากได้
กะตังค์เองแหละ

:kapook-17195-8823::kapook-17195-8823: