PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : หนูกัดสายไฟรถพัง มีวิธีป้องกันหนูมั้ย

natmunin
27-04-2009, 13:01
เมื่ออาทิตย์ที่แล้วพี่ชายเอารถเข้าศูนย์ สาเหตุจากหนูกัดสายไฟขาดทั้งคัน หมดไป 4,000 กว่าบาท อยากทราบการป้องกันหนู ใช้อะไรดี ตอนนี้เศร้ามาก:i42:

randy23
27-04-2009, 13:37
ถ้ามีโรงรถ ติดไฟให้สว่างเยอะๆแล้วเปิดผากระโปรง ทิ้งไว้ครับ แล้วต้องให้คาร์แค ล้างอัดฉีด และ ห้องเครื่อง ให้หมดกลิ่นฉี่หนู

preecha
27-04-2009, 14:03
ที่บ้านเลี้ยงแมวใว้ 2 ตัว หนูได้กลิ่นแมวแล้วจะไม่มาอีก..

natmunin
28-04-2009, 11:01
ขอบคุณค่ะ

myjoefiend
28-04-2009, 11:30
เอาไม่อยู่ครับ ถึงมีแมวมันก็มาอีก เปิดฝากระโปรงท่าจะป้องกันได้ครับ แต่ต้องจอดรถไว้ในบ้านและที่ร่ม แต่ถ้าไม่มีแมว ยังไงก็ไม่รอด ล้างห้องเครื่อง ล้างทุกวัน ยังไงก็เข้าครับ อยู่ที่ว่า มันยื้อเวลาเข้า จากทุกวัน อาจเปลี่ยนเป็น 3-7 วันค่อยเข้ามา หลังจากนั้นก็เข้าสู่สภาวะปกติครับ คือ ทุกวัน มันเข้าทั้งเวลากลางวันและกลางคืนเลยครับ แต่ถ้าเลี้ยงแมวเอาไม่อยู่ แนะนำให้เลี้ยงงูแทนเลยครับ ตอนนี้ ผมเอาแมวกลับบ้านช่วงสงกรานต์ หมาที่อยู่หน้าบ้านโดนงู แฮ๊บไปแล้ว ตอนนี้ ยังไม่มีทีท่าว่าจะมีหนูมารบกวนเลย มีแต่งูเขียวหางไหม้ครับ กับไอ้เหลือม เหอะๆ ไม่งั้น ล๊อตเก่าตายหมดเดี๋ยวก็มีล๊อตใหม่วัยรุ่นๆ มาอีกครับ เพราะ เคยผ่านประมาณ 4-5 รุ่นแล้ว ตั้งแต่มาอยู่ที่ใหม่

AONG
02-05-2009, 20:33
เอาลูกเหม็นใส่ถุงผ้าแล้วห้อยไว้ในห้องเครื่องครับ ผมเคยโดนเหมือนกันแต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว ยอมเสียค่าลูกเหม็นดีกว่าเสียค่าสายไฟ

preeeng
02-05-2009, 20:56
ลองใช้ไม้ไล่หนู ดูครับ รู้สึกว่าจะทำจากไม้อินโท
เป็นไม้แห้งๆเหมือนไม้ฟืน
-ผมใช้ในรถที่จอดเก็บนานๆๆหรือพวกมอไซด์ที่สะสมไว้ ได้ผลดีครับ
แต่ก่อนขี้หนูเยอะมาก กัดสายไฟในรถ imp ยับเลย พอใช้ก็ได้ผลดีครับ
ไม่มีหนูมารบกวนเลยครับ
***แต่ต้องหาไม้อินโทของแท้เท่านั้นนะครับ***

tor_jun
02-05-2009, 20:58
ผมเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ครับ ถ้าคืนไหนลืมเปิด เช้ามาเปิดดูจะเจอรอยทีนหนูเพียบคงจะเข้าไปวิ่งเล่นกันสนุกสนานเลย รถพ่อเคยโดนมันกันสายไฟไว้เลอะเลยเหมือนกัน :yenta4-emoticon-001

tor_jun
02-05-2009, 21:01
ลองใช้ไม้ไล่หนู ดูครับ รู้สึกว่าจะทำจากไม้อินโท
เป็นไม้แห้งๆเหมือนไม้ฟืน
-ผมใช้ในรถที่จอดเก็บนานๆๆหรือพวกมอไซด์ที่สะสมไว้ ได้ผลดีครับ
แต่ก่อนขี้หนูเยอะมาก กัดสายไฟในรถ imp ยับเลย พอใช้ก็ได้ผลดีครับ
ไม่มีหนูมารบกวนเลยครับ
***แต่ต้องหาไม้อินโทของแท้เท่านั้นนะครับ***

แล้วมีวีธีสังเกตยังไงอ่ะครับว่าเป็นของแท้ จะได้หามาใช้บ้างครับ

kanoktriton
02-05-2009, 21:06
แล้วมีวีธีสังเกตยังไงอ่ะครับว่าเป็นของแท้ จะได้หามาใช้บ้างครับ
ของแท้ คือ ของแทะ ครับเคยใช้อยู่ 7 วัน มันระเหิดเลย(ของแข็งเปลี่ยนสถานะ) รอยแทะตรึม ซื้อจาก OTOP ด้วยนะ ขอบอก มันไม่กลัวหรอก มันยังเอาไปทำรังให้ลูกมันอีก (เจอในช่องแอร์ ) ...เฮ้อ กลุ้มเลย :D

coppy42
02-05-2009, 21:21
น้าต่อ อาทแร็ท คิลเลอร์ กล่องเหลืองขอบแดง(โลตัสหรือห้างอื่นๆ)ครับเอาขวดน้ำมาตัดครึ่งลูก (2ที่) ลวดผูกไว้ในฝากระโปรงใส่ให้มันกินให้สบายไปเลยเชิญนั่งกินนอนกินแล้วมันไปตายที่อื่นไม่ตายในรถครับ แต่ใส่ไว้ตลอดปีไปเลยคอยเติมด้วย / คืนนั่นพวกๆเรามาดูรถผมขำกันใหญ่เลยถามผมว่าอะไร...กร๊ากๆๆ...

mckyparty
02-05-2009, 22:47
กาวดักหนู วางทิ้งไว้ ล่อด้วยอาหาร ก้อจับได้หลายตัวอยู่
แต่มันไม่ใช่วิธีแก้ปัญหาจากต้นเหตุนี่สิ

toeylek
05-05-2009, 08:30
บ้านผมมีหมาอยู่ในโรงรถ 3 ตัวอ่ะคับ ไม่มีปัญหาเรื่องหนูเลย เพราะตัวอะไรมามันกัดตายหมด เว้นงูเข้าบ้านจะเห่ากันขรมเลย ต้องออกไปไล่เองอ่ะ ลองดูคับเผื่อช่วยได้น๊า

MUNIC
05-05-2009, 08:53
เอารถออกมาขับบ่อยๆ ช่วยได้ครับ
ถ้าจอดไว้นิ่งๆ มันก็มีเวลาเข้ามาสำรวจ