PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ท่านใดเคยเป็นแบบผมบ้างครับ

tapitan
01-05-2009, 14:40
เมื่อวันอังคารที่ผ่านมาแวะเติมน้ำมันแถวๆๆตากปั้ม ปตท.หลังจากเติมเสร็จขับรถออกจากปั้มเข้ากีย 2 เครื่องเริ่มสดุจเหมือนนำมันลงไม่ทันเป็นทุกเกียเลยทนขับมาได้อีกประมาณ300 กิโล กล่องอีซียูตัดวิ่งได้เต็มที่เลย60ไฟเครื่องโชว์หลังจากนั้นไม่รู้จะทำยังงัยเลยดับเครื่องแล้วเปิดใหม่สามาวิ่งต่อได้แต่ไฟเครื่องก็ยังโชว์เลยแวะเติมนำมันใหม่และดับเครืองพัก1ชั่วโมงก็เป็นปกติอยากถามว่าสาเหตุเกิดจาก Scv หรือไม่รถผมวิ่ง 70000โลแล้วลืมบอกไปหลังจากวันนั้นก็ไม่เป็นอีกเลยมีใครพอแนะนำได้บ้างครับว่าเกิดจากอะไรหรือว่าโดนน้ำมันผสมน้ำไม่เข้าใจครับ

mckyparty
02-05-2009, 09:03
เป็นได้ทั้ง Scv และ น้ำผสมในน้ำมัน ในระดับไม่น้อยเลย ครับ

ในที่นี้ผมขอแชร์ความเห็นเรื่องน้ำมันแก่ทุกท่านก่อนครับ

สังเกตให้ดีๆ ปั๊มไหนน้ำท่วมขังเวลาฝนตกครับ คันที่เติมตอนปั๊มเปิดปล่อยให้เติมคันแรกๆ มักจะโชคดีเสมอ (แถมน้ำ)

ปกติ ฝนตกหนักๆ ถ้าปั๊มไม่อยู่สูงจริงๆ เค้ามักจะปิดบริการ ไล่น้ำก่อน

ฝนตก หรือ หลังฝนตก เติมน้ำมันขอใบเสร็จไว้ก้อดีครับ

วิธีไล่น้ำ มีในคู่มือรถ หรือไปให้ช่างที่ศูนย์ทำให้ครับ เช็คแรงดันน้ำมันด้วย