PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สุดเซ็ง...กับถนนเมืองไทย และความมักง่ายของผู้รับเหมา

webmaster
03-05-2009, 22:37
ขอระบายหน่อยนะครับ เรื่องมีอยู่ว่า

ก่อนหน้านี้ใส่แม็ก 18" สีดำขอบเลสตามรูป
http://www.thaitritonclub.com/forum/attachment.php?attachmentid=12827&stc=1&d=1212211121

จากนั้นได้เอาล้อตามรูปด้านบนไปเทิร์นล้อใหม่ ตามรูปที่ 2 ด้านล่าง (เปลี่ยน 24 เม.ย. 52)
http://www.thaitritonclub.com/forum/attachment.php?attachmentid=39965&stc=1&d=1241153310

ใส่ได้เพียงแค่อาทิตย์เดียวก็ทำให้ผมต้องช้ำใจ เรื่องมีอยู่ว่า
ช่วงเย็นวันศุกร์ที่ 1 พ.ค. 52 ผมขับรถจากมหาสารคาม จะกลับบ้านที่บุรีรัมย์
ขับออกจากวาปีปทุม มาได้ราวๆ 15 ก.ม. ก็ถึงช่วงที่กำลังก่อสร้างถนน (ถนนเส้นนี้ทำสองปีแล้วไม่เสร็จสักที)

วันนั้นขับความเร็วสักราวๆ 80 ช่วงเวลาประมาณทุ่มครึ่ง ขับรถไป หยอกกับลูกไป ที่ไม่ทันระวังเพราะว่าผมก็ขับถนนเส้นนี้เป็นประจำ แต่มาวันนี้ถนนทรุดหนัก ป้ายเตือนก็ไม่มีบอก (ไอ้พวกรับเหมามักง่าย) ชาวบ้านแถวนั้นบอก มีเหตุทุกวันกับถนนช่วงนี้ ผู้รับเหมาไม่รับผิดชอบ ไม่มีสัญญาณบอกเตือน

ผมไม่ทันระวัง รู้สึกตัวอีกทีตอนที่ได้ยินเสียงตึงๆๆๆ เบรกครับเบรก แต่ไม่ัทันแล้ว

ปรากฎว่าตกหลุมใหญ่มาก หลังจากได้ยินเสียง ตึงๆ สองครั้ง ก็ตามมาด้วยเสียง ตึงๆๆๆๆๆๆ เอาแล้วไง ยางแตกแน่ตรู รีบจอดรถข้างทาง ลงไปดู ใจหายวาป แทบวูบ

ก้มลงดู ล้อด้านขวา แบนทั้งหน้า-หลัง เดินไปดูทางซ้ายยังปกติ
กลับมาที่ด้านขวาอีกที เอาไฟส่องดู แม่เจ้าโว้ย แม็กดุ้งครับ แตกด้วย ซ่อมไม่ได้แหงม

โทรติดต่อให้เพื่อนหาช่างให้ หาลำบากครับ บ้านนอก และก็ร้านยางก็ปิดหมดแล้วด้วย (สองทุ่ม)
ติดต่อช่างได้ราวๆ สองทุ่มครึ่ง

พอช่างมาก็ทำการถอดล้อแม็กออกมา แล้วเอาล้ออะหลั่ยไปใส่แทนล้อแม็กหน้าขวา
ส่วนล้อด้านหลัง ช่างได้นำเอาล้อแม็กไปดัดที่ร้าน โดยการใช้แก๊สเป่าแล้วก็ทุบๆๆๆ เพื่อให้สามารถใส่ยางและก็วิ่งต่อไปได้

เสร็จสรรพ ก็ปาเข้าไป สี่ทุ่มครึ่ง ขับรถกลับไปบุรีรัมย์อีก ร้อยกว่าโล ด้วยจิตใจที่ยังระแวงอยู่ เพราะว่าล้อแม็กที่ไปดัดนั้น ยางบวมปูดจากแรงกระแทกอย่างแรง

เอาละ ถึงบ้านและ ราวๆ ตีหนึ่งกว่าๆ ปลอยภัย

-------
เช้าวันเสาร์ ขับรถสภาพนี้แหละ จากบุรีรัมย์เพื่อไปทำธุระที่ชลบุรี (ยางบวม ล้อก็ไม่ปกติ)
ถึงชลบุรีเข้าร้านทันที จะไปเปลี่ยนแม็ก (ต้องเสียเงินซื้อแม็กใหม่ 2 วง เนื่องจากมันแตก)

ปรากฎว่าแม็กรุ่นนี้ หมดสต็อก เง้อ......... ร้านก็หมด คลังก็ไม่มี โรงงานก็ปิด
สุดท้ายเทิร์นมันอีกรอบทั้ง 4 วง

http://www.thaitritonclub.com/forum/attachment.php?attachmentid=40188&stc=1&d=1241322845

มาบ่นด้วยอาการเซ็งอย่างแรงครับ

-----------
ด้านล่างเป็นสภาพหลังที่ดุ้ง พอที่ดัดได้
ส่วนล้อหน้าดุ้งมากกว่านี้ และแตกจากด้านในเกือบรอบวง แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้

kanoktriton
03-05-2009, 23:02
ขอระบายหน่อยนะครับ เรื่องมีอยู่ว่า

ก่อนหน้านี้ใส่แม็ก 18" สีดำขอบเลสตามรูป
http://www.thaitritonclub.com/forum/attachment.php?attachmentid=12827&stc=1&d=1212211121

จากนั้นได้เอาล้อตามรูปด้านบนไปเทิร์นล้อใหม่ ตามรูปที่ 2 ด้านล่าง (เปลี่ยน 24 เม.ย. 52)
http://www.thaitritonclub.com/forum/attachment.php?attachmentid=39965&stc=1&d=1241153310

ใส่ได้เพียงแค่อาทิตย์เดียวก็ทำให้ผมต้องช้ำใจ เรื่องมีอยู่ว่า
ช่วงเย็นวันศุกร์ที่ 1 พ.ค. 52 ผมขับรถจากมหาสารคาม จะกลับบ้านที่บุรีรัมย์
ขับออกจากวาปีปทุม มาได้ราวๆ 15 ก.ม. ก็ถึงช่วงที่กำลังก่อสร้างถนน (ถนนเส้นนี้ทำสองปีแล้วไม่เสร็จสักที)

วันนั้นขับความเร็วสักราวๆ 80 ช่วงเวลาประมาณทุ่มครึ่ง ขับรถไป หยอกกับลูกไป ที่ไม่ทันระวังเพราะว่าผมก็ขับถนนเส้นนี้เป็นประจำ แต่มาวันนี้ถนนทรุดหนัก ป้ายเตือนก็ไม่มีบอก (ไอ้พวกรับเหมามักง่าย) ชาวบ้านแถวนั้นบอก มีเหตุทุกวันกับถนนช่วงนี้ ผู้รับเหมาไม่รับผิดชอบ ไม่มีสัญญาณบอกเตือน

ผมไม่ทันระวัง รู้สึกตัวอีกทีตอนที่ได้ยินเสียงตึงๆๆๆ เบรกครับเบรก แต่ไม่ัทันแล้ว

ปรากฎว่าตกหลุมใหญ่มาก หลังจากได้ยินเสียง ตึงๆ สองครั้ง ก็ตามมาด้วยเสียง ตึงๆๆๆๆๆๆ เอาแล้วไง ยางแตกแน่ตรู รีบจอดรถข้างทาง ลงไปดู ใจหายวาป แทบวูบ

ก้มลงดู ล้อด้านขวา แบนทั้งหน้า-หลัง เดินไปดูทางซ้ายยังปกติ
กลับมาที่ด้านขวาอีกที เอาไฟส่องดู แม่เจ้าโว้ย แม็กดุ้งครับ แตกด้วย ซ่อมไม่ได้แหงม

โทรติดต่อให้เพื่อนหาช่างให้ หาลำบากครับ บ้านนอก และก็ร้านยางก็ปิดหมดแล้วด้วย (สองทุ่ม)
ติดต่อช่างได้ราวๆ สองทุ่มครึ่ง

พอช่างมาก็ทำการถอดล้อแม็กออกมา แล้วเอาล้ออะหลั่ยไปใส่แทนล้อแม็กหน้าขวา
ส่วนล้อด้านหลัง ช่างได้นำเอาล้อแม็กไปดัดที่ร้าน โดยการใช้แก๊สเป่าแล้วก็ทุบๆๆๆ เพื่อให้สามารถใส่ยางและก็วิ่งต่อไปได้

เสร็จสรรพ ก็ปาเข้าไป สี่ทุ่มครึ่ง ขับรถกลับไปบุรีรัมย์อีก ร้อยกว่าโล ด้วยจิตใจที่ยังระแวงอยู่ เพราะว่าล้อแม็กที่ไปดัดนั้น ยางบวมปูดจากแรงกระแทกอย่างแรง

เอาละ ถึงบ้านและ ราวๆ ตีหนึ่งกว่าๆ ปลอยภัย

-------
เช้าวันเสาร์ ขับรถสภาพนี้แหละ จากบุรีรัมย์เพื่อไปทำธุระที่ชลบุรี (ยางบวม ล้อก็ไม่ปกติ)
ถึงชลบุรีเข้าร้านทันที จะไปเปลี่ยนแม็ก (ต้องเสียเงินซื้อแม็กใหม่ 2 วง เนื่องจากมันแตก)

ปรากฎว่าแม็กรุ่นนี้ หมดสต็อก เง้อ......... ร้านก็หมด คลังก็ไม่มี โรงงานก็ปิด
สุดท้ายเทิร์นมันอีกรอบทั้ง 4 วง

http://www.thaitritonclub.com/forum/attachment.php?attachmentid=40188&stc=1&d=1241322845

มาบ่นด้วยอาการเซ็งอย่างแรงครับ

-----------
ด้านล่างเป็นสภาพหลังที่ดุ้ง พอที่ดัดได้
ส่วนล้อหน้าดุ้งมากกว่านี้ และแตกจากด้านในเกือบรอบวง แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้
เศ้ราแทน......ครับ:yenta4-emoticon-002

ZELDA
03-05-2009, 23:10
เสียใจด้วยคับ ทำใจครับ งบมา 10 ทำไป 5 มิน่าล่ะ เงินเดือนไม่เท่าไร ถึงอยากได้อยากเป็นกันนักหนา

EKAPONG
03-05-2009, 23:15
โห....ไม่รู้จะพูดไงดีเนี่ย พวกนี้....

Modelist
03-05-2009, 23:17
เซ็งปิ้ดครับ
วิ่งขวาไม่ได้ด้วย พี่หมวดเรียก

moojapan
04-05-2009, 03:35
เสียใจด้วยครับ ผมว่าถ้าไม่หยอกลูกก็คงเบรคไม่ทัน เพราะไม่มีป้ายเตือน แถมกลางคืนอีก เฮ้อผู้รับเหมามักง่าย

myjoefiend
04-05-2009, 08:11
เรื่องแม๊คใหม่สวยดีครับ แต่เรื่องที่บอก ปรี๊ดแตกครับ เป็นใครก็ต้องเซ็ง เหนื่อยใจครับกับเรื่องพวกนี้ ไม่งั้นจะติด 1ใน10 ประเทศที่มีการคอรับชั่นมากที่สุดหรือครับ ไม่รุจะน่าภูมิใจหรือเศร้าใจครับเรื่องแบบนี้ สุดท้าย ผลกรรมก็ตกมาถึงพวกเรา แต่พวกเค้ายิ้งแฉ่งแบ่งกันรวย เงินภาษีหนอไม่น่าเลย

bzz
04-05-2009, 08:15
เสียใจด้วยน่ะคับ แต่เรื่องล้อ แต่ขอนอกเรื่องสักนิดเพิ่งเคยเห็นเห็นสี่ประตูล้อดำขอบเงา ลงตัวมากๆเลยคับ

nat165
04-05-2009, 08:17
น่าจะมีวิชา จิตสำนึกวิทยา บรรจุในการเรียนพื้นฐาน

weerasin.08
04-05-2009, 08:51
เสียใจด้วยครับ

Poppy-1453
04-05-2009, 09:15
นั้นละคับเหตุผลที่ผมไม่กล้าใช้ยางแก้มเตี้ยเกิน ใจมันบางอะคับ

k.pattaya
04-05-2009, 10:06
:kapook-17327-8367:นี้ละครับถนนเมืองไทยดีนะที่ผมเลือกตัวพลัสมาขับเมื่อก่อนก็ใช้รถโหลดของพี่ชายถนนเรียบก็ดีถ้าถนนไม่ดีก็ล้อใครล้อมันครับเจ้านาย

น้องขาวมุก
04-05-2009, 10:39
เสียใจด้วยครับ น้าสยาม แต่ว่าล้อใหม่สวยดีครับ

yoo
04-05-2009, 10:57
เสียใจด้วยครับ ฟาดเคราะห์ไป ยังดีเสียเงินแค่ค่าล้อ คนไม่เป็นไร ก็ดีแล้วครับ

.......ล้อใหม่ลายเทห์มากเลยครับ

tiger1201
04-05-2009, 11:09
ฟ้องผู้รับเหมาเลยครับน้า

titum
04-05-2009, 11:13
เคยมาแล้วสำหรับเหตุกราณ์แบบนี้..เป็นเหตุผลหนึ่งที่เลือก plus

**ONE-MAN**
04-05-2009, 11:15
สมุย ถนนก็ไม่ได้เรื่องครับ ขับเร็วไม่ได้เล่น ตกหลุมทีมีเฮ......

speed zone
04-05-2009, 11:39
เวลาขับไปต่างจังหวัดและไปในถนนที่ไม่เคยไปผมจะพยายามขับช้าๆครับ เพราะเราไม่รู้ว่าหลุมมันอยู่ตรงใหน ผมก็เปลี่ยนเเม็กมาเเล้วเพราะตกหลุมพวกนี้แหละ เซ็งด้วยครับ

indy72
04-05-2009, 11:44
โทษนะครับ ผมว่ามันน่าจะเป็นเราเองที่ควรระมัดระวังไว้ก่อนเป็นอันดับแรกนะครับ เพราะบนท้องถนน อะไรมันก็เกิดขึ้นได้เสมอ ไม่ว่าจากปัจจัยภายนอกรึภายใน

randy23
04-05-2009, 11:47
เป็นเหตุผลที่ผมต้องขับรถสูงเลยครับเลยออกพลัสมา ตอนแรกขับซีวิค เจอหลุมแบบนี้เข้าไปท้อเลย แถมเวลาไปเที่ยวต่างจังหวัดก็ไม่สบายใจ เพราะถนนเมืองไทยนี้แหละครับ

thitot_inkman@sanook.com
04-05-2009, 11:51
ต้องทำใจครับ กับสภาพถนนบ้านเรา แต่ล้อใหม่สวยครับ

50degree
04-05-2009, 11:59
web master อยู่สารคามเหรอ อยู่แถวไหนจะไปแวะ

webmaster
04-05-2009, 12:32
web master อยู่สารคามเหรอ อยู่แถวไหนจะไปแวะ

ผมอยู่วิทยาลัยดุริยางคศิลป์ มมส
พักอยู่คอนโด ในมอ ครับ:smiley-eatdrink055:

Bangpakong
04-05-2009, 12:47
:21-7:ขอบคุณครับ น้าสยาม ผมไม่ค่อยจะเห็นกระทู้เพื่อพัฒนาระบบ สังคมไทยแบบนี้มานานแล้ว โดยเฉพาะถนน ผมเคยไปประเทศเกาหลีใต้ เห็นเขาขุดทำอ่างน้ำ ข้างๆ ถนน ผมก็สงสัยสมัยนั้น ว่าเขาทำเพื่ออะไร? ได้รับคำอธิบายของคนเกาหลีว่า ผู้รับเหมาทำใว้ สำหรับรถของผู้รับเหมา ต้องล้างล้อเอาดินออก ก่อนขึ้นถนนดำ ถนนใหญ่ เพราะถ้าไม่ล้างถนนจะพังง่าย เออ...ผู้รับเหมากับคนของเขาเข้มแข็งจริงๆ...(เพราะถ้าใครเอาเปรียบ หรือไม่ทำมันรวมกลุ่ม ด่าหูดับเลย เคยเห็นมาแล้ว แต่ไม่ลงมือน๊ะครับ..)เมื่อ 5 ปีก่อนได้มีโอกาสไป ญี่ปุ่น นั่งรถผ่านถนน ที่เขากำลังทำการซ่อมปรับปรุง ได้เห็นระบบการจัดการ วางแผนการซ่อม อย่างยอดเยี่ยม ขนาดตรงจุดจราจร ที่เขาบอกว่า หนาแน่นมากๆ แต่ปรากฏว่า การจราจรเป็นปกติเหมือนไม่มีการซ่อมเลย ทั้งเรื่องความปลอดภัย ความสะดวกสบายของการจราจร เขาไม่ทำให้ผู้คนรู้สึกเลยว่ารำคาญอึดอัด แม้กระทั้งภาพลักษณ์ ของเมืองของถนน ก็สวยงาม ในขณะที่กำลังซ่อม ผมก็พยายามคิดอยู่ ว่าเมื่อไหร่ประเทศไทย จะได้อย่างนี้สักครึ่งก็ยังดี
เสียใจด้วยครับ กับการที่ต้องมาเสียเงินโดยใช้เหตุ ในสภาวะแบบนี้....:emo021vj6:

winai
04-05-2009, 17:30
หัวอกเดียวกันครับ...ผมก็เคยโดน ล้อหน้าด้านซ้าย..ตกหลุมที่กำแพงเพชร สายเอเชียด้วยครับ ลงไปเต็ม...ไม่ได้เบรกเลย แตกครับทั้งแมกค์ทั้งยาง พอลงไปดูหลุมลึกมากๆ ดีนะที่แตกล้อหน้าอย่างเดียว.....เครมประกันเอา แต่ยางได้ครึ่งราคา แมกค์เต็มราคา ไปร้านแมกค์ประจำให้เขาหาให้...แต่ได้แมกค์คนละสีเลยต้องเสียค่าทำสีใหม่ ตอนนี้ขับรถไปตรงไหนก็ระแวงไปหมด...กลัวโดนอีกอะ....ขนาดสายเอเชียนะเนี่ย....ยังโดนเต็มๆเลย....

K.Sungkhom
04-05-2009, 20:40
เสียใจด้วยนะครับ จริงๆแล้วผมว่าเราน่าจะฟ้องร้องได้นะครับ เหมือนต่างประเทศมันจะได้ทำงานกันรอบคอบมากขึ้นทั้งหน่วยงานของรัฐเองและผู้รับเหมาด้วย เพราะเราก็เป็นคนเสียภาษีที่ใช้ในการพัฒนาประเทศเหมือนกัน

Joe043
04-05-2009, 23:10
เซ็งแทนเลยครับ ผมเคยไปที่อเมริกา พื้นถนนเขาดีมากเลยครับเรียบและสะอาดมากเลย เมื่อเกิดอุบัติเหตุขึ้น จะมีรถตำรวจ พยาบาล และรถทำความสะอาดพื้นถนนมาพร้อมเลย ตามสี่แยกจะมีเซ็นเซอร์ฝังไว้ที่ถนน เมื่อไม่มีรถวิ่งผ่านเซ็นเซอร์ที่ถนนรองโปรแกรมจะสั่งให้ไฟเขียวที่ถนนหลักตลอดเลย สะดวกมาก แต่ที่ชอบที่สุดก็คือวินัยของคนครับ ตามแยกเล็กๆนี่ไม่ต้องมีไฟแดงเลยมีแค่ป้ายstopเท่านั้น เมื่อมีป้ายต้องหยุด ใครมาถึงก่อนหยุดก่อนก็ได้ไปก่อน รถก็ไม่ค่อยเกิดอุบัติเหตุ ถึงเกิดก็ไม่รุนแรงมาก แต่พอวิ่งถัดมาที่เม็กซิโก เห็นสภาพถนนแล้ว นึกถึงบ้านเราเลยครับ