PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอคำแนะนำพี่ด้วยครับ (ซ่อมรถ 3 เดือน! ยังไม่คืบหน้า)

g84520
05-05-2009, 22:37
เมื่อสามเดือนก่อนรถผมประสบอุบัติเหตุโดนชนท้าย เลยเอารถเข้าศูนย์มิตซูแถวบางใหญ่ แล้วจากสภาพรถที่โดนชนท้ายพนักงานฝ่ายเครมประกันก็สรุปรายการอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนมาทั้งหมด 40 - 50 รายการ (ในรายการอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนมี เฟื่องท้าย เพลากลาง ชุดเกียร์ ที่ต้องรอทดสอบวิ่งก่อน)

และบอกว่าต้องซ่อมตามขั้นตอนดังนี้
1.ดัดแชทซีรถ
2.เปลี่ยนด้านข้างกระบะซ้าย-ขวา + ท้ายกระบะ + ไฟท้าย(แล้วก็ทำสี)
3.เปลี่ยนแหนบและอุปกรณ์ประกอบที่ติดกับแหนบ เช่น โตงเตง น็อตยึด โช้คและอื่นๆ
4.ลองวิ่งทดสอบเพื่อจะได้รู้ว่ามีรายการ เฟื่องท้าย เพลากลาง ชุดเกียร์ เสียต้องเปลี่ยนหรือป่าว

ผมเลยอยากให้พี่ๆ ช่วยแนะนำและตอบคำถามที่ผมสงสัยหน่อยครับ
1.ตามขั้นตอนการซ่อมที่ผมพิมพ์ข้างบนนี้ น่าจะใช้เวลาซ่อมสักกี่เดือน(ผมว่ามันนานมาก 3 เดือนแล้วพึ่งทำสีรถ)
2.ศูนย์......นี้ บริการเป็นยังไง ดีหรือไม่ดี พี่ๆ คนไหนเคยเข้าไปใช้บริการแล้ว ok หรือป่าว(เรื่องซ่อม)
3.ศูนย์เขาบอกว่าเปลี่ยนอะไหล่ แต่จริงๆเขาเอาอะไหล่เดิมของรถเรา หรือเอาอะไหล่รถคันอื่นมาใส่ให้ ผมจะต้องทำยังไงกับเขา ช่วยเเนะนำหน่อยครับ