PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ระบบป้องกันเจ้าของ (ขโมย) เคยเจอกันบ้างไหมครับ

wattana
09-05-2009, 21:17
ผมใช้ระบบป้องกันขโมยมา 2 ปีกว่าแล้ว ก่อนจะมีเรื่อง 2-3 วัน สังเกตุเห็นว่า
เวลากดรีโมทเปิด-ปิดรถยนต์ ทำไมมันไม่ค่อยติด ต้องกดซ้ำ ๆ นึกว่าปุ่มมัน
ไม่ค่อยดี และแล้ววันหนึ่งก็เกิดเรื่อง คือ ระบบกันขโมย มันกันเจ้าของซะแล้ว
กดรีโมทยังไง ๆ ก็ไม่ทำงาน เปิดประตูโดยใช้กุณแจได้ แต่สตาทไม่ได้
เสียงร้องตลอด คนมองเต็มเลย กลับบ้านก็ไม่ได้ ซวยล่ะทีนี้ นึกอะไรก็ไม่ออก
อายก็อาย ยามก็มามอง ยิ่งอายไปใหญ่ เลยออกจากรถมาข้างนอก
นั่งคิดก่อน เสียงจะได้เงียบลง นึกได้ช่างติดสัญญาณกันขโมยเขาเคยบอกไว้
ว่ากดปุ่มรีเซ็ท แล้วมันอยู่ตรงไหน คิดได้ เปิดรถยนต์ด้วยกุณแจอีก
เสียงดังอีกแล้ว กดปุ่มรีเซ็ท มันก็ไม่ทำงาน กดแล้วกดอีก อายก็อาย
คนก็มอง ๆ เลยออกจากรถอีกครั้ง

คิดสักพัก กุญแจสำรองไง ที่บ้าน คิดได้ให้แฟนเอามาให้ โดนด่าซ้ำอีก
ใช้ได้ กลับบ้านได้ โชคดี บ้านไม่ได้ไกลมาก ถ้าอยู่ต่างจังหวัดและไม่มีกุญแจ
สำรองจะเกิดอะไรขึ้น

สรุปปัญหานี้คือ
1. แบตเตอรี่ของรีโมทหมดครับ
2. ควรจะพกกุณแจสำรองไว้บ้าง และแบตเตอรี่ด้วยครับ
3. ที่ผมมองข้ามคือตอนช่างสอนกรณีลืมกุณแจรีโมท เขาสอนดีแล้ว แต่ลืมใส่
กุญแจแล้วบิดไป on เสียก่อน ค่อยกดรีเซ็ท ครับ

ฝากเตือนเพื่อนสมาชิกด้วยครับ
ระบบป้องกันขโมย มีทั้งข้อดีและข้อเสีย อาจจะเกิดแบบผมได้ครับ

indy72
12-05-2009, 10:06
โดน เหมือนกันเลย อายโคตรๆ

myjoefiend
12-05-2009, 10:25
ต้องทำความเข้าใจกับมันเยอะๆครับ ผมเคยบอกพี่ที่รู้จักไปแล้วเรื่องแบ๊ตถ่านหมด ถ่านแต่ละก้อนก็อายุการใช้งานไม่เท่ากันน๊ะครับ พอดีพี่ที่รู้จัก เกิดปัญหา หายไปครึ่งปีก็โทรมาถามอีก ผมก็บอกอีก แกก็บ่นระงมเลย ก้อนแรกใช้ได้ สองปีกว่า ก้อนสองใช้ได้แค่ครึ่งปี แล้วเปลี่ยนอีกทีจะใช้ได้นานแค่ไหนละเนี่ย เหอะๆ สรุป ต้องทำใจครับ อย่างน้อยพกสำรองไว้กับตัว รับรองหมดปัญหาครับถ้าเจอปัญหาเดิมๆซ้ำอีก

coppy42
12-05-2009, 10:38
ที่ผมเคยอายมาก็คือผมเปิดล๊อคให้แล้วแต่ยังไม่มีใครไปเปิดประตู เวลาที่ดนโดยสารไปเปิดประตูช้าไปมันจะล็อคกลับในเวลาที่กำหนดมา น่าจะ2-3นาทีใช่ป่าว เป็นจังหวะพร็อมๆกันมันล็อคกลับ ร้องรั่นทำอะไรไม่ถูกเหมือนกัน อายชิ๊ป...เลย..