PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : คุณเคยเจอแบบนี้ไหม.. ยอมได้ไหมครับ..ควรทำอย่างไร

winter69
11-05-2009, 21:36
สวัสดีครับพี่ ๆ ชาวไทรทัน

ผมเป็นแฟนของมิตซู เพราะใช้มา 3 คันแล้วครับ ตั้งแต่ อีคาร์ ไทรทัน(ตัวเดิมรุ่นแรก) และตามด้วย New lancer และตอนนี้ตัดสินใจเปลี่ยนอีกแล้วครับ ตัดสินใจว่าจะถอย ไทรทัน plus เบนซิน ครับ เพื่อเอามาลุย

ตอนนี้เกิดปัญหาครับ เมื่อต้นเดือนได้ตัดสินใจจองรถแล้วครับ เพราะ

1. โปรโมชั่นเป็นที่น่าพอใจ เพราะได้ของแถมตามที่ต้องการ
2. ดอกเบี้ย ก็โอเคครับ เพราะไม่ทันโปรโมชั่นเดือนที่แล้ว (0%) เรารับได้ที่ 2 กว่า ๆ ก็ยังโอเค
3. ค่าผ่อนต่องวด เป็นที่น่าพอใจ 8400 บาทต่อเดือน
4. พ่ออยากได้ไปลุยครับ

หลังจากนั้น ผมก็เอารถคันเดิม lancer ไปเทิร์นครับ โดยเซลล์รับอาสาจัดการให้และวางเงินมัดจำไปห้าหมื่น เพื่อศูนย์จะเอาไปตกแต่งอุปกรณ์ครับ

และนัดแนะให้ finance มาทำเรื่องครับ ปรากฏว่าพอเจอกับ finance (งานเริ่มเข้าครับ) ทาง finance บอกว่าดอกเบี้ยต้อง 3.5% ครับ ผ่อนต่อเดือนก็ 9717 บาท จากที่ตกลงกับเซลล์ 8400 บาท (ดอกเบี้ย 2.75%) ส่วนต่าง 1300 บาท(คิดกันกลม ๆ นะครับ) 60 เดือน ก็เกือบ ๆ 80000 บาท

เอาล่ะครับ งานเข้าของแท้ เพราะ finance ก็ไม่ยอมครับ เซลล์ก็บอกครับว่าดูไม่ผิด คราวนี้ผมไม่รู้ละครับว่าผิดที่ใคร แต่มันโดนผู้บริโภคเต็ม ๆ ผมก็เลยให้โอกาสเซลล์ครับ ให้ลองหา finance อื่นที่ดอกเบี้ยใกล้เคียง (ยังใจดีครับ) ผ่านไปก็หลายวันอยู่เพราะตรงกับวันหยุด ทางเราเดือดร้อนเพราะไม่มีรถใช้ก็ยังพอทนได้อยู่ครับ

มาวันนี้ ทางเซลล์บอกว่าหาไม่ได้ครับยังไงต้อง 3.45% (ผมต้องเสียเพิ่ม 80,000 ไงครับ) ผมก็ยังเคารพในความรับผิดชอบของเซลล์ครับ ให้เค้าไปปรึกษาผู้ใหญ่ว่าจะรับผิดชอบกันยังไง เพราะผมตัดสินใจซื้อเพราะถูกใจในเงื่อนไขทุกอย่างตามที่ตกลงกันตอนแรก ทางเซลล์ให้เราไปคุยกับผู้จัดการศูนย์ครับ ผมก็โทรไปคุย ทางผู้จัดการรับฟังครับ บอกว่าจะคุยในที่ประชุม และคุยกับเซลล์ก่อนครับ ผมก็รอๆๆๆ จนแฟนผมเริ่มรอไม่ไหวครับ เธอก็โทรหาท่านผู้จัดการอีกครั้งครับ ว่าจะช่วยยังไงได้บ้าง เงิน 80000 บาทนะครับ ไม่ใช่ 10-20 บาท เราก็ใจดีจนน่าตกใจครับ บอกว่างั้นขอของแถมเพิ่มเป็นที่ปิดหลังกระบะเพิ่มล่ะกัน แต่ท่านผู้จัดการบอกว่า แพงไป เราก็บอกว่า งั้นเราไม่เอาเบาะหนังละกัน ให้เพิ่มอีกนิดให้เรา โดยเปลี่ยนเป็นที่ปิดหลังกระบะแทน (ยังใจดีครับ )

เพราะเราบอกว่าตอนนี้เหมือนกับมัดมือชกให้เราซื้อของโดยไม่ใช่ความผิดเราสักนิด แถมรถก็ขายแล้ว เงินก็มัดจำแล้ว เค้าบอกว่าไงรู้ไหมครับ ประมาณว่าแล้วคุณรีบขายทำไม ถ้าเป็นผมผมยังไม่ขาย (เซลล์คุณแนะว่ารถกำลังมาแล้ว) อะ อะ อ้าว..แล้วของแถมก็ให้เยอะแล้ว (ทราบแล้วครับไม่งั้นไม่จองหรอกครับ) แต่เราต้องการความกรุณา ในความผิดของเขานะครับ .. เริ่มปวดหัวครับ

เราก็บอกว่าเราขอแค่นี้ ต่างฝ่ายก็ win win กันทั้งคู่ พยายามไม่คิดอะไรว่าเอาน่า จ่ายเพิ่มต่อเดือนสักหน่อย(รึเปล่า) ก็เอาน่า

แล้วเราก็ให้เค้าไปตัดสินใจกัน เพราะเค้าคือผู้มีอำนาจในการตัดสินใจ และขอคำตอบให้เราด้วยว่าโอเคไหม เรารอจนเลิกงานแล้วครับยังไม่มีใครโทรมา จนแฟนผมรอไม่ไหวแล้วครับ เธอโทรหาท่านผู้จัดการครับ เค้ารับสาย บอกว่า เดี๋ยวเซลล์โทรหาคุณเอง แฟนผมก็งงสิครับ อ้าวก็โทรมาแล้วจะบอกเลยไม่ได้เหรอ เค้าก็บอกได้คำเดียวว่า เดี๋ยวเซลล์โทรหาคุณเอง (เหมือนไม่สนใจ ครับ) เค้าไม่ยอมคุยกะแฟนผมครับ แฟนผมก็กดหาเซลล์ครับ เซลล์รับและบอกว่า ท่านผู้จัดการอยู่ในสายรอสักครู่ อะ อะ อ้าว (มาตอนนี้เราก็ยังไม่โวยวายนะครับ แต่เริ่มร้อน) ทีกับเราไม่คุย อ่ะไม่เป็นไร

เซลล์ก็บอกแฟนผม ว่าให้กลับถึงบ้านมาหาผมก่อน แล้วค่อยคุยกัน ประมาณว่าแฟนผม ไม่รู้เรื่อง จ่ายเพิ่มแค่นิดหน่อย ยังไม่โอเคเหรอ (นิดหน่อยเหรอครับ 80000) แฟนผมก็ต้องอธิบายครับ ว่านิดหน่อยอะไรกัน..(พูดจาแบบสุภาพ)

เงื่อนไขที่ตกลง 8400 x 60 งวด
เงื่อนไขปัจจุบัน 9700 x 60 งวด ส่วนต่างเกือบ 80000 คับ

แฟนผมเริ่มปวดใจครับ เธอก็เลยบอกว่าแล้วถ้า ไม่เอา (ใกล้หมดความอดทนแล้วครับ เพราะเธอค่อนข้างเกรงใจเซลล์เหมือนผม แต่หมดความอดทนกับความรับผิดชอบของท่านผู้จัดการ) แล้วเราต้องจ่ายอะไรเพิ่มบ้าง ห้าหมื่นที่มัดจำไปได้คืนหมดไหม เพราะเราต้องตัดสินใจแล้วครับว่าทำยังไง ทางเซลล์บอกว่าได้คืนครับ(ถ้าไม่ได้ก็เป็นเรื่องอีกครับ) แต่ต้องสิบห้าวัน เราก็ยังโอเค

แล้วแฟนผมยังไม่ทันถึงบ้านเลยครับ คุณเซลล์โทรมาบอกว่า ค่างวดที่คิดกันตอนแรก .. เค้าคำนวนผิดครับ พี่ ๆ แล้วตอนนี้พี่ ๆ ว่าผมควรทำยังไงครับ????

City Man
11-05-2009, 21:48
น่าเห็นใจ และเป็นกำลังใจให้ครับ

jonpon
12-05-2009, 07:40
ศูนย์ที่ไหนครับจะได้ ไม่เฉียดเข้าไป

bzz
12-05-2009, 08:02
อ่าาาาา

iGnUs
12-05-2009, 08:14
เอ ผิดเงื่อนไขนี่ ยกเลิกได้นี่ครับ ได้เงินคืนทั้งหมด ใช่ป่ะฮะ ในทางทฤษฏีอ่ะ แต่ทางปฏิบัตินี่ไม่ทราบครับ

น้องขาวมุก
12-05-2009, 08:26
ศูนย์ไหนล่ะครับ ลองโทรไปถามทาง MMTH ดูซิครับ ว่าเรื่องแบบนี้ จะช่วยจัดการกันยังงัยได้บ้างอ่ะครับ

yoo
12-05-2009, 08:32
น่าเห็นใจ โชคไม่ดีเลยที่มาเจอแบบนี้ ยังไงก็ขอเอาใจช่วยครับ

myjoefiend
12-05-2009, 08:34
ผมว่าให้เซลทำทุกอย่างให้กลับไปอยู่ ที่จุดเริ่มต้นใหม่ครับ รับรองถ้าเซลทำได้คือจบ ถ้าไม่ได้ คงต้องสู้ๆต่อไปครับ ไม่ไหว เสียเพิ่มเกือบ แสน ตายพอดี ถ้าได้คันเดิมมาคืน อย่างน้อย เราก็ไหหาโปรใหม่ศูนย์ใหม่เริ่มต้นใหม่ท่าจะดีกว่าครับ ไม่งั้นไม่จบ ให้เซล รับผิดชอบทุกอย่างเลยครับเรื่องนี้ ถ้าสุดๆแล้ว แจ้งความก็ต้องแจ้งครับ เพราะ เข้าข่ายหลอกลวงครับ สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ อย่าไปเสียเงินเพิ่มซักแดงเดียวน๊ะครับไม่งั้นคงจะขับรถไม่มีความสุขกันแน่งานนี้

Cool Runner
12-05-2009, 09:16
มันเป็นความผิดของเซลล์ ที่คิดผิด แลลไม่น่าให้อภัยเลย
แล้วเอกสารตอนที่จองมีรายละเอียดดอกเบี้ย กับค่าผ่อนมั้ยครับ
ถ้ามีก็ใช้อ้างอิงตอนถอนจองได้เลย แล้วต้องได้คืนหมดด้วย

coppy42
12-05-2009, 09:17
ยึดเอาตามสัญญาที่เราเซ็นต์ไปครับไม่ต้องสน ถ้าเขาผิดจริงเอามัดจำคืน ไม่ต้องไกล่เกรี่ยแล้ว เรื่องจริงนะเซลไม่มีโอกาศผิดหรอกครับ ก่อนเซ็นต์ทุกครั้งพวกเขาชำนานกว่าเราเยอ เลิกคบได้เลย(เอามัดจำคืนแล้วไม่มีใครเสียหายครับทั้งเขาและเรา)

pock
12-05-2009, 09:29
เห็นใจคับ...

Jokenaja
12-05-2009, 10:10
มันเป็นความผิดของเซลล์ ที่คิดผิด แลลไม่น่าให้อภัยเลย
แล้วเอกสารตอนที่จองมีรายละเอียดดอกเบี้ย กับค่าผ่อนมั้ยครับ
ถ้ามีก็ใช้อ้างอิงตอนถอนจองได้เลย แล้วต้องได้คืนหมดด้วย

ถูกต้องครับหาหลักฐานให้ครบแล้วรวบรวมให้ MMTH ตรวจสอบ:i44:

titum
12-05-2009, 10:11
ศูนย์ไหนครับ...จะได้ไม่ให้พวกเราไปเป็นเหยื่อเขาอีก ประจานมันไปเลย

nano
12-05-2009, 10:24
ผมก็โดนแต่จาก8900เป็น10400 แต่ระยะเวลาลดลงคำนวนแล้วพอไหวครับแต่ก็ไม่สบอารมณ์เพราะตอนเรารับรถให้รถเรามาใช้ก่อนและค่อยบอกว่าไฟแนนที่ติดต่อนันไม่สามารถทำได้และพอดีได้เคดีที่ที่แนนอีกที่แลยตกลงง่าย

triton1122
12-05-2009, 10:26
ตามที่เพื่อนสมาชิกบอกอะครับ...เอาเอกสารสัญญาที่ตกลงจองกันไว้พร้อมเงื่อนไขทั้งหมดครั้งแรกอ้างอิงนะครับ...ถ้าไม่ได้ตามนั้นจริงๆก็ขอยกเลิกการจองเลยนะครับ ไม่ต้องไปเกรงใจแล้วครับ...ขอเงินจองคืนครบตามจำนวนเงินที่วางไว้นะครับ..ไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันที่สน.ท้องที่ไว้ก่อนก็ได้นะครับ...เผื่อโชว์รูมที่จองนั้นไม่รับผิดชอบ...ถึงตอนนี้ต้องทำใจแล้วนะครับถึงแม้จะขายรถคันเก่าไปแล้วตอนนี้ไม่มีรถใช้ก็ต้องยอมนะครับ...แล้วค่อยไปหาซื้อจากโชว์รูมอื่นที่ไหนก็ได้ครับ ผมว่าเงื่อนไขของแถมที่ได้คงให้ได้เหมือนกันนะครับ..ถามเพื่อนๆในบ้านนี้ก้อได้ครับมีมากมายครับพี่น้องกันทั้งนั้นนะครับ..ว่าโชว์รูมไหนที่บริการดีๆ แต่คราวนี้คงต้องทำเอกสารสัญญาให้รัดกุมหน่อยนะครับ...จะได้ไม่ปวดหัวเหมือนโชว์รูมที่เกิดปัญหา นะครับ ของผมก็เคยเจอเรื่องจองรถคล้ายๆกัน..ตอนนั้นจะจองรุ่นสเปควาก้อนสีบรอนซ์วางเงินจองไปแล้ว..คอยแล้วคอยอีกนัดแล้วนัดอีกเป็นเดือนๆก็ยังไม่ได้รับรถบอกว่ามาแล้วได้แล้วก็ยังไม่ได้เลื่อนแล้วเลื่อนอีกก็ไม่ได้สักที ก็เลยขอเงินมัดจำคืน..ทีแรกบอก15วันมาเอาเงินคืน ผมก็เลยต้องโวยวายเอาเอกสารการจองที่ลงวันที่ที่จะได้รับรถมาให้ดูแล้วจะไปแจ้งความฯพวกก็เลยคืนเงินจอง ณ บัดเดี๋ยวนั้นเลยครับ เงินสดๆเลยครับ..ผมเลยเอากะตังค์มาซื้อเจ้าตั้นซะเลยที่โชว์รูมใหม่ส่วนลดของแถมก็โอเค..เซลก็ดีกว่าด้วย...ติดตามต้อนรับดี..แต่ที่สำคัญเหนืออื่นใดคือ...ได้ขับรถที่ดีขับสนุกขับมันส์แถมกะตังค์เหลืออีกหลายแสนบาทเลยครับ...

myjoefiend
12-05-2009, 10:38
แต่ถ้าเพิ่มแบบกรณีผมก็ไม่น่ามีปัญหาครับเพราะของผมราคาผ่อนเพิ่มขึ้นเพราะเพิ่มตัวประกันเข้าไปครับ กรณีผมไม่มีปัญญาผ่อนต่อหรือเป็นอะไรไปครับ รถก็จะเป็นของผมโดยชอบธรรมหรือผู้รับมรดกโดยทันที สรุปในกรณีคุณอย่าไปยอมน๊ะครับรีบดำเนินการอย่าปล่อยให้นานละ เดี๋ยวเรื่องจะยาวไปใหญ่ สู้ๆครับ เงินเยอะขนาดนี้ถือว่าปล้นกันชัดๆ

crazyman99
12-05-2009, 10:40
ศูนย์ไหนล่ะครับ ลองโทรไปถามทาง MMTH ดูซิครับ ว่าเรื่องแบบนี้ จะช่วยจัดการกันยังงัยได้บ้างอ่ะครับ
เห็นด้วยครับโทรไปศูนย์ใหญ่เลยครับ แจ้งชื่อเซลล์ ชื่อศูนย์บริการ เพราะผมเคยโดนคูปองน้ำมัน5000 ออกรถมาครึ่งปียังไม่ได้ ถามเมื่อไหร่ก็บอกว่ายังไม่มา พอโทรไปศูนย์ใหญ่อีกไม่กี่ชั่วโมงเซลล์โทรมาให้ไปรับเป็นอุปกรณ์ตกแต่งที่มูลค่า5000แทนครับ ไม่งั้ไม่รู้จะได้อะไรหรือปล่าว เซลล์ก็งี้แหละครับจะขายอย่างเดียว:kapook-17202-3451:

superpj
12-05-2009, 10:43
ให้เซลล์ทำเรื่องถอนจองให้เลยครับ ได้เงินคืนครบหมดแหละครับ แต่จะได้เป็นเช็คนะครับ ประมาณ 15 วัน เพราะถือว่าไม่เป็นไปตามข้อตกลงกับเรา แค่ส่งรถให้เราไม่ตรงตามกำหนดเวลา ก็ถอนจองได้แล้วครับ ยอมเสียเวลาแล้วลองติดต่อเจ้าอื่นดูดีกว่าครับ แนะนำว่าจองครั้งต่อไป ใช้เงินจองแค่ห้าพันก็พอครับ เวลามีปัญหาเงินเราไม่จมครับ ได้รถเร็วเหมือนกันแหละครับ เพราะเซลล์อยากขายรถอยู่แล้วครับ

ikng
12-05-2009, 16:09
คนอื่นแนะนำแล้ว

ผมเป็นกำลังใจให้ครับ

สู้ๆครับ

smkc
13-05-2009, 15:16
้เซลล์เต็มๆงานนี้ ช. หรือ ญ. ครับ

takorn_23
13-05-2009, 16:02
ผมก้อเคยเจอปัญหาลักษณะคล้ายๆกันคับ...แค่ยอมเสียส่วนต่าง 20000 แต่คงไม่ถึงส่วนต่างตั้ง 80000 หรอกนะคับ
ทีแรกกะว่าจะออกที่ศูนย์ใกล้ๆบ้าน...ตกลงทำสัญญาจองกะเซลล์เรียบร้อยแล้ว
รุ่งเช้ามาแจ้งเราว่าของแถม ผจก.ไม่สามารถให้ได้อย่างที่ตกลงไว้ อันนี้พอรับได้
แต่บอกว่า อันนี้ไม่ติดเพิ่นนะคับ อันนี้ด้วยอีกหน่อย...เอาไปเอามา ผมเหลือของแถมแค่ไม่กี่อย่าง ขาดทุนไป 20000 แล้วก้อเลยขอเพิ่มเป็นค่าน้ำมันสักหน่อย สัก500 หน่อยได้มะแค่นี้ก้อโอละ จะเอารถมาใช้งาน
สุดท้าย...ไม่ได้อารายสักอย่าง เราก้อบอกเซลล์ว่า มันไม่ใช่ในสัญญาตั้งแต่ต้นนะคับ นี่ขนาดเพิ่งเริ่มซื้อนะ..ถ้าออกมาแล้วจะดูแลแบบไหนกัน.. งั้นเงินมัดจำขอคืน(น่าเห็นใจเซลล์เหมือนกัน ผจก.ก้อนะแค่ 500 ก้อโอแล้ว)
ผมก้อเลยเบนเข็ม ศูนย์ไหนจัดรถให้ได้ก้อซื้อคับ...
ตอนนี้ขับรถที่เราเลือกและเราชอบ ซื้อแล้วสบายใจขับขี่มั่นใจ ปลอดภัยดีคับ...