PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : 2 วัน 1 คืน เพชรบุรี ประจวบ ฯ หาดวนกร

Airt700
20-02-2008, 19:32
2 วัน 1 คืน เพชรบุรี ประจวบ ฯ หาดวนกร
สภาพเศรษฐกิจและสังคมปัจจุบัน บังคับให้การใช้จ่ายแต่ละบาทของคนเราต้องประหยัดกันชนิดว่า บาท ต่อ บาท ...แต่จะให้ประหยัด ยังไง หัวใจและแววตาแห่งความหวัง การพักผ่อน ธรรมชาติอันสวยงาม มิเคยเลือนไปจากหัวใจในทุกเวลาที่โอกาสจะอำนวย

ผมนั่งนึก หยุดตรุษจีน 2 วันนี้ แต๊ะเอียออกจะไปเที่ยวไหนดี ...สุดท้ายคำตอบก็คือ “กางเตนท์ที่อุทยานแห่งชาติหาดวนกร จ.ประจวบคีรีขันธ์”

6.30 ทุกคนพร้อมกันที่รถ ออกเดินทางจากบ้านผม อยู่แถวตลิ่งชัน เข้าถนนบรมราชนนีเติมน้ำมันที่ปั้ม ปตท. รถผมเป็นที่ทราบกันดี Triton ขับ 2 Mega CAB ..เหลือ 1 ขีดล่าง น้ำมันวันนั้นลิตรละ 29.14 บาท เต็มถัง 1,600 พอดี ๆ
ถนนค่อนข้างโล่งเพราะยังเช้า ทำความเร็ว ที่ 120 กม.ต่อ ชม.
...เลี้ยวซ้ายเข้าถนนวงแหวน ถนนนี้ผมไม่แน่ใจว่าบางช่วงใช้พื้นถนนเป็นคอนกรีตหรือเปล่า มีเสียงยางบดถนนค่อนข้างดัง และไม่ค่อยมีความนิ่มนวล
...เลี้ยวขวาเข้าถนนพระราม 2 ถนนนี้ขับเร็ว ๆ จะรู้สึกรถเหิร ๆ เนื่องจากถนนเป็นคลื่น หากขับเลนด้านขวา

ประมาณ 7.30 น สมาชิก 4 คนที่นั่งมาเริ่มจะมีอาการท้องร้อง เนื่องจากรถกระบะอย่างเราเขย่าท้องและตัว เสียจนน้ำย่อยปั่นป่วน.....หลังจากเลี้ยวซ้ายที่แยกวังมะนาวมาสัก 2 กิโลเมตรสังเกตุด้านซ้ายจะเห็น ร้านข้าวแกงแม่ล้วน เลี้ยวเข้าไปเลยกับข้าวเพียบ อร่อย ผมกิน 4 คน ข้าวคนล่ะจาน กับข้าว 4 อย่าง 150 กว่าบาท อร่อย ๆ ทั้งนั้น

ประมาณ 9.30 น จุดหมายแรกของเรา พระราชนิเวศมฤคทายวัน หลังจากเลยทางเข้าหาดชะอำมาสัก 20 นาที อยู่ด้านซ้ายมือ ทางเข้าเป็นทางเดียวกับเข้าไปค่ายพระราม 6
ค่าเข้าชมท่านละ 30 บาท หากเป็นผู้หญิงต้องใส่กางเกงขายาว หากใส่ขาสั้นจะต้องสวมผ้าถุงที่ทางสำนักงานมีไว้ให้เพื่อความ เคารพต่อสถานที่
ผมมองภายนอกของตัวอาคารที่เป็นไม้แล้วรู้สึกอบอุ่น อบอวลด้วยบรรยากาศสบาย เต็มไปด้วยความสดชื่น อาคารมีความสวยงามมาก ภายในมีพระราชประวัติ และพระประวัติ ของพระบรมวงศานุวงศ์หลายพระองค์ เป็นสิ่งที่น่าจดจำส่วนหนึ่งของความเป็นมาในรัชกาล ในพระราชวงศ์จักรี
สวนสวยของที่นี่และความเป็นระเบียบเรียบร้อยน่าเคารพ ทำให้จิตใจของเราทั้ง 4 ชุ่มชื่นมากขึ้นไปทุกที..

ออกเดินทางตามถนนสาย ชะอำ – หัวหิน ถนนสายนี้สวยงามขับง่าย และวิวสวย ใครที่กระเป๋าหนักชอบความอลังการสามารถหารีสอร์ท หรู ๆ พักได้ตามถนนสายนี้ ...ย้ำต้องหนักจริง ๆ นะกระเป๋า เอาหินถ่วงไว้ก็ได้

ขับ Triton คันเก่งมาเรื่อย.... อัตราเร่งในการเร่งแซงพอดี ๆ กดแล้วรอสักครู่คันเร่งไฟฟ้าจะสะกิด ม้า ขึ้นมา บิด เฟืองท้าย เพื่อปั่นล้อให้ทะยานไปข้างหน้า 120 สบาย ๆ ไม่ต้องกังวลกับเบรค และช่วงล่าง ความเร็วนี้ รถเราถือว่า ชิว ชิว

11.00 น เห็นจะได้ แวะหาด สวนสนประดิพัทธ์ ที่อยู่เลย อ. หัวหินมาสัก 10 นาที เลี้ยวซ้ายเข้าไปเลย ที่นี่ เก็บค่าเขาชม คันละ 20 บาท ที่นี่คนค่อนข้างเข้ามาเยอะ ผมค่อนข้างแปลกใจเหมือนกัน ว่าทำไมเค้าถึงยอมเสียเงินกันทั้งที่หาดที่ไม่เสียเงิน อย่างชะอำ ก็มี
เมื่อเดินลงไปที่หาดทรายถึงรู้ วิวของหาด สบายตา สวยงามด้วยทำเล ที่บอกได้เลยว่า มุมดีจริง ๆ .....ที่นี่มีกระดูกปลาวาฬที่ขึ้นมาเกยตื้นที่หาดแห่งนี้ ตัวยาวมาก ที่แปลกใจผมก็คือ ปลาวาฬตัวนี้ มี 5 นิ้วเหมือนคนเลย... แปลกจริง ๆ

12.00 น ถึงจ.ประจวบ ผมตัดสินใจซื้อของทะเลสด ๆ มันซะที่นี่ ขับเข้ามาในตัวจังหวัด ตรงมาเรื่อย ๆ แล้วมาเลี้ยวขวาที่ถนนเลียบชายหาดอีกสัก 500 เมตรจะพบตลาดสด อยู่ด้านขวามือ

ขับเลย จ. ประจวบมา ยังผ่านที่เที่ยวตามทางอีกหลายที่ เช่นถ้ำพระยานคร อ่าวมะนาว เขาสามร้อยยอด ผมรับประกัน ความสวยงามของทะเล วิวทิวทัศ ไม่เป็นรองใคร

ผมตัดสินใจจะกินข้าวกลางวัน ที่อุทยานแห่งชาติหาดวนกรเลย เพราะผมทราบดีว่า ร้านอาหารของ อุทยาน ฯ ฝีมือการปรุงสุดยอดอย่าบอกใคร .....(บอกคนอ่านคนเดียว)

13.00 ถึง จัดการนำปูทะเลที่ซื้อมา ตัวเดียว..ตัวละ 100 ส่งให้แม่ครัวที่ร้านอาหารสวัสดิการของอุทยานทำปูผัดผงกระหรี่ให้ ... คิดค่าทำ 50 บาท + ปู 100 จานนี้ 150 หากไปภัตรคารอาหารจีนแถว ๆ กทม. จานนี้ 300 up

อุทยานแห่งชาติ หาดวนกร ทะเลที่นี่มีความเป็นส่วนตัวค่อนข้างสูง สงบเงียบ บรรยากาศสบาย สิ่งอำนวยความสะดวกเพียบพร้อม แต่มีคลื่นค่อนข้างแรง ไม่ควรปล่อยให้เด็กเล่นน้ำตามลำพัง ควรมีผู้ใหญ่ลงไปเล่นข้าง ๆ ด้วย.... (เด็กที่โตแล้ว)

กลางคืนลมทะเลพัดเข้าหาฝั่งแรงมาก ตลอดเย็น จนถึงประมาณ 20.00 น ...ลมก็หายไปหมดไม่รู้กลับไปนอนหรือไง สงบจริง ๆ ไม่มีพัดมาสักก่ะแอะ

สิ่งอำนวยความสะดวกเพียบพร้อม มีเต้นท์ให้เช่า มีร้านอาหาร สวัสดิการ มีห่วงยาง และเสื้อชูชีพให้ด้วย หากต้องการ

เติมน้ำมัน 1600 ไป - กลับ พอดี ๆ พอดีครับ ระยะทาง ร่วม 800 กิโลเมตร

ขากลับผ่านอุทยานแห่งชาติแก่งกระจานท่านใดจะต่อด้วยทริปพะเนินทุ่งก็ยังไหวนะครับ ผมเคยเอาขับ 2 ของผมขึ้นพะเนินทุ่งด้วย บอกได้เลย .. พะเนินทุ่งน่ะ พื้น .... พื้น....

ปล. ถ้าเล่าแล้วไม่ค่อยรู้เรื่องอย่าว่ากันนะครับ ไม่ค่อยว่างเขียนเลย
รูปเดี๋ยวทยอยลงให้ภายหลังนะครับ
ขอบคุณครับ

EKAPONG
23-02-2008, 21:41
มาเมื่อไหร่เนี่ย...เจ้าถิ่นอย่างเราไม่เห็นเจอเลย...

win
23-02-2008, 22:56
มาเมื่อไหร่เนี่ย...เจ้าถิ่นอย่างเราไม่เห็นเจอเลย...

ท่านEKอยู่ที่ใหนครับเพชรหรือประจวบ

trit-on-tour
24-02-2008, 08:40
คนเมืองเพชรบูรณ์ อยากไปเที่ยว เพชรบุรีครับ

...ทะเลสวยๆ น่าไปนั่งทำมิวสิคริมทะเล พร้อมเบียร์กระป๋องสักโหลนึง.....

EKAPONG
26-02-2008, 21:40
ท่านEKอยู่ที่ใหนครับเพชรหรือประจวบ

อิอิอิ...มาตอบช้าหน่อยครับ...ผมอยู่หัวหินครับ...อิอิอิ...ใครว่างมาเจอกันได้นะครับ...อิอิอิ ผมทำงานอยู่โรงแรมหัวหินมาริออทครับ..

EKAPONG
26-02-2008, 21:41
คนเมืองเพชรบูรณ์ อยากไปเที่ยว เพชรบุรีครับ

...ทะเลสวยๆ น่าไปนั่งทำมิวสิคริมทะเล พร้อมเบียร์กระป๋องสักโหลนึง.....

มาหัวหินโลดเลยครับ...หาดแจ่มกว่าครับ รับรองว่ามิวสิคของท่านจะแจ่มเลย...

Airt700
05-03-2008, 11:12
คราวหน้าไปเพชบูรณ์ดีก่า ไปเขาค้อมั่ง......

big10260(TTC00131)
05-03-2008, 13:27
กดแล้วรอสักครู่คันเร่งไฟฟ้าจะสะกิด ม้า ขึ้นมา บิด เฟืองท้าย เพื่อปั่นล้อให้ทะยานไปข้างหน้า 120 สบาย ๆ (ชอบๆท่อนนี้จัง วันพรุ่งนี้ผมต้องลงไปทำงานที่ปราณบุรี อีกแล้วครับท่าน)