PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แม่ คำๆ นี้คุณคิดว่า ...

kanoktriton
16-05-2009, 10:08
พวกเราว่างัยกันครับ

kanoktriton
16-05-2009, 10:10
พวกเราว่างัยกันครับ
เมื่อคุณเกิดมาในโลกนี้ แม่อุ้มคุณไว้ในอ้อมอก คุณขอบคุณแม่ด้วยการเปล่งเสียงร้องไห้เมื่อคุณอายุ 1 ขวบ แม่ป้อนข้าวและอาบน้ำให้คุณ คุณขอบคุณแม่โดยการร้องไห้งแงเมื่อคุณอายุ 2 ขวบ แม่สอนให้คุณหัดเดิน คุณขอบคุณแม่ด้วยการวิ่งหนีทุกครั้งที่แม่เรียกหาเมื่อคุณอายุ 3 ขวบ แม่ทำอาหารทุกอย่างให้คุณด้วยความรัก คุณขอบคุณแม่ด้วยการโยนจานลงบนพื้นเมื่อคุณอายุ 4 ขวบ แม่ให้ดินสอสีแก่คุณ ุคุณขอบคุณแม่ด้วยการระบายสีเลอะเต็มบ้านเมื่อคุณอายุ 5 ขวบ แม่แต่งชุดสวยๆ(หรือหล่อๆ)ให้คุณไปเที่ยว คุณขอบคุณแม่ด้วยการทำุเลอะโคลนเมื่อคุณอายุ 6 ขวบ แม่ไปส่งคุณที่รร. คุณขอบคุณแม่้ด้วยการร้องไห้ตะโกนว่า 'ไม่ไป... ไม่ไป... ไม่ไป...''เมื่อคุณอายุ 7 ขวบ แม่ซื้อไอศกรีมให้คุณคุณขอบคุณแม่ด้วยการทำมันหกเลอะเทอะไปทั่วเมื่อคุณอายุ 8 ขวบ แม่ซื้อลูกบอลให้คุณ คุณขอบคุณแม่ด้วยการทำกระจกเพื่อนบ้านแตกเมื่อคุณอายุ 9 ขวบ แม่สอนให้คุณเล่นเปียโน คุณขอบคุณแม่้ด้วยการไม่เคยแม้แต่จะซ้อมเมื่อคุณอายุ 10 ขวบ แม่พาคุณไปเรียนพิเศษและพาไปงานวันกิดเพื่อน คุณขอบคุณแม่ด้วยการกระโดดลงจากรถโดยไม่คิดที่จะหันกลับมามองเมื่อคุณอายุ 11 ขวบ แม่พาคุณกับเพื่อนไปดูหนัง คุณขอบคุณแม่ด้วยการขอที่นั่งคนละแถว(หรือขอให้แม่ไม่ต้องดู)เมื่อคุณอายุ 12 ขวบ แม่เือ็ดคุณว่าอย่าดูทีวี คุณขอบคุณแม่ด้วยการขอให้แม่ไปข้างนอกแ้ล้วดูต่อเมื่อคุณอาุยุ 13 ปี แม่บอกให้คุณตัดผม คุณขอบคุณแม่ด้วยการด่าแม่ว่า 'แม่นี...ไม่มีรสนิยมเลย ไม่้ต้องยุ่งกะหนู(ผม)หรอก'เมื่อคุณอายุ 14 ปี แม่จ่ายเงินซัมเมอร์แคมป์ ี่แพงแสนแพงเพื่อให้คุณได้เรียนสิ่งที่ีๆ คุณขอบคุณแม่ด้วยการไม่เขียนจดหมายหาแม่ซักกะฉบับเมื่อคุณอายุ 15 ปี แม่กลับบ้านหลักงานเลิกอยากกอดคุณสักกอด คุณขอบคุณแม่ด้วยการขังตัวเองอยู่ในห้องเมื่อคุณอายุ 16 ปี แม่สอนคุณขับรถ คุณขอบคุณแม่ด้วยการขับรถหนีแม่ไปเที่ยวเมื่อคุณอายุ 17 ปี แม่จ่ายค่าเรียนกวดิชา คุณขอบคุณแม่ด้วยการให้แม่ส่งข้างนอกเพื่อจะได้ไม่อายเพื่อนเมื่อคุณอายุ 18 ี ปี แม่ร้องไห้ในวันทีคุณจบชั้นมัธยม คุณขอบคุณแม่ด้วยการฉลองยันเช้าเมื่อคุณอายุ 19 ปี แม่รอโทรศัพท์สายสำคัญ คุณขอบคุณแม่ด้วยการใช้สายตลอดคืนนั้นเมื่อคุณอายุ 20 ปี แม่ถามว่าคุณมีแฟนรึยัง คุณขอบคุณแม่้ด้วยการตอบว่า 'แม่อย่ามายุ่งกะหนู(ผม)เลย'เมื่อคุณอายุ 21 ปี แม่แนะนำอาชีพของแม่ให้คุณทำในอนาคตของคุณ ุคุณขอบคุณแม่ด้วยการพูดว่า 'หนู(ผม)ไม่อยากเป็นอย่างแม่'เมื่อคุณอายุ 22 ปี แม่อยากกอดคุณในวันรับปริญญา คุณขอบคุณแม่ด้วยการกอดกับเพศตรงข้ามกับุณเมื่อคุณอายุ 23 ปี แม่ซื้ออพาร์ตเม้นท์และเฟอร์นิเจอร์ให้แก่คุณ คุณขอบคุณแม่ด้วยการว่ากับเพื่อนๆัลับหลังว่า 'มันช่างเชยและน่าเกลียดเสียนี่กระไร'เมื่อคุณอาย 24 ปี แม่บอกให้คุณพาแฟนของคุณมาหาแม่ เมือคุณพามา แม่ถามพวกคุณว่าอนาคตวางแผนไว้่อย่างไร คุณขอบคุณแม่ด้วยการจ้องเขม็งและพูดว่า 'แม่จะมายุ่งอะไรกะหนูอีกเนี่ย'เมื่อคุณอายุ 25 ปี (สำหรับผู้ชาย)แม่ช่วยออกค่าสินสอดให้กับคุณ และบอกกับคุณว่าแม่ัรักคุณมากขนาดไหน คุณขอบคุณแม่ด้วยการพูดว่า'อายคนอื่นเขาน่า แม่'(สำหรับผู้หญิง)แ่ม่ช่วยออกค่าใช้จ่ายในงานแต่งงานให้คุณ และบอกว่าแม่รักคุณมากขนาดไหนคุณขอบคุณแม่ด้วยการพูดว่า'หนูอยากไปอยู่ต่างประเทศเพื่อจะได้สวีทกับแฟนโดยไม่มีแม่'เมื่อคุณอายุ 30 ปี แม่โทรมาหาและแนะนำวิธีเลี้ยงเด็ก คุณขอบคุณแม่โดยการบอกว่า 'สมัยนี้มันเปลี่ยนไปแล้วล่ะค่ะแม่'เมื่อคุณอายุ 40 ปี แม่โทรมาชวนคุณไปงานวันเกิดญาติ คุณขอบคุณแม่และญาติว่า 'ตนนี้ไม่ว่างเลย'เมื่อคุณอายุ 50 ปี แม่ชราและไม่สบาย อยากให้คุณดูแล คุณขอบคุณแม่ด้วยการบอกว่า 'มันเป็นภาระนะแม่ หนูมีงานอีกเยอะแยะ'และแล้ววันหนึ่ง แม่จากคุณไปว่างสงบ และทุกอย่างที่คุณไม่เคยทำมาก่อน จะเหมือนฟ้าผ่าในใจุณโปรดใช้เวลาสักนิด แสดงออกถึงความลึกซึ้งแด่'แม่'ไม่มีอะไรมาแทนแม่ได้ แม้ว่างคราวแม่จะไม่ใช่คนที่เข้าใจคุณมากทีุ่สุด หรือเห็นด้วยกับคุณ แต่ก็คือ'แม่ 'ของคุณ และเชื่อได้ว่าจะทำทุกอย่างเพื่อคุณ รับฟังคุณ ความกังวลของคุณลองถามตัวเองดุณมีเวลาที่จะฟังความเศร้า ความกังวลใจไม่ว่าจากการงาน จากงานบ้าน หรือจากงานในครัวของแม่ไหม คุณเคยนึกถึงความทุกข์ของแม่ที่ต้องทำทุกอย่างเพื่อคุณและทุกคนไหมรักแม่ให้มาก แม้ว่าะคิดเห็นแตกต่างการ เพราะเมื่อแม่จากไป จะเหลือเพียงความเสียใจและความทรงจำเท่านั้นอย่าเพิกเฉยกับคนที่ใกล้หัวใจคุณทีสุด รัก'แม่'ให้มากกว่ารักตัวเอง แสดงให้แม่รู้ว่าคุณก็'รัก'กันที่จะทำได้เพียงบอกรักกับ'รูป'ของแม่เท่านั้น

น้องขาวมุก
16-05-2009, 10:47
อย่าปล่อยให้สายเกินไปนะครับ รักแม่ครับ

yoo
16-05-2009, 11:05
:kapook-17193-7653::kapook-17193-7653::kapook-17193-7653: น้ำตาไหลเลย ....

kanoktriton
16-05-2009, 12:23
อย่าปล่อยให้สายเกินไปนะครับ รักแม่ครับ
น้าปองมะพร้าวหน่อยมั๊ยครับ:kapook-17319-2781:

originsurvey
27-05-2009, 18:56
:smiley-transport016:smiley-sport012:sanook jang:smiley-music013: