PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เกียร์ออโตวืดได้หรือครับ

ตะวัน
18-05-2009, 09:27
ผมใช้ไทรทัน 4*2 มาประมาณ2ปี ก็เริ่มมีปัญหาแปลกๆจากเกียร์ออโตตรงที่ เมื่อเราเลื่อนคันเกียร์มาที่ D เกือบจะทันทีที่ยกมือออกจากคันเกียร์ หน้าจอที่แสดงตำแหน่งเกียร์ก็จะเปลี่ยนจาก D เป็นช่องว่างๆทันที ครั้งแรกเลยเข้าใจว่าอาจเกิดจาดบูชเกียร์ซึ่งเป็นบูชพลาสติก แต่พอเอารถเข้าไปที่ศูนย์ ช่างสันนิฐานว่า อาจเกิดจากกล่องคอมพิวเตอร์ควบคุมเกียร์หรือไม่ก็เกิดจากสวิทช์เกียร์มันค้าง ผมเลยแปลกใจว่า ในเมื่อรถไม่ได้เอาไปลุยน้ำที่ไหน หรือไม่ได้ใช้งานหนักเลยด้วยซ้ำ ทำไมถึงมีปัญหากับเกียร์ได้ มีใครที่รถเคยมีอาการอย่างผมไหมครับ เพราะใช้มิตซูมาสามคัน ก็เป็นอาการจากเกียร์ทั้งสามคัน แต่มันเกิดจากบูชเกียร์นะ

กลุ้มใจครับ ขนาดรถใช้มาสองปียังมีปัญหาแบบนี้ เกิดรถหมดระยะประกันไปแล้ว ผมคงไม่หน้ามืดจ่ายค่าซ่อมหรือเนี่ย คนอื่นๆรถมีอาการแบบนี้กันไหมครับ

Chatuchak
25-05-2009, 21:58
ผมว่าน่าจะเกิดจากระบบไฟฟ้าอิเล็คโทรนิกหรือกล่องคออมพิวเตอร์มากกว่าที่ตัวเกียร์ คันเกียร์ บูธเกียร์ นะครับ
แล้วตกลงว่าทางศูนย์เขาทำอะไรให้ แล้วหายหรือยังครับ

Nuk_Black-Triton
26-05-2009, 22:07
ถ้าสงสัยว่าเป็นบูชคันเกียร์

ให้ลองเข้าเกียร์ไป 2 แล้วผลักมา D

ถ้าอาการดังกล่าว มันหายไป ก็แสดงว่า เป็นที่บูชครับ เพราะคันเกียร์ออโต้ ค่อนข้างหนัก

ส่วนถ้าเป็นที่กล่องเกียร์ อาการมันจะเพี้ยนๆ ต๊องๆ มากกว่า