PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : triton เบนซิน จำเป็นต้องอุด EGR มั๊ยครับ

เหมี๋ยวโหด
21-05-2009, 06:49
ผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ

myjoefiend
21-05-2009, 07:54
ถ้ามีก็น่าจะต้องใส่ครับ เพราะถ้าไม่ใส่ รถก็จะเอาไอเสียไปผสมไอดีและน้ำมันเพื่อไปเผาไหม้ครับ กรณีรถผม ขับ 2 ปี ขเม่า หนาหลายมิลเลยครับ เห็นแล้วต้องโทษตัวเองเลยน่าจะทำตั้งนานแล้ว ยังไงอนาคตมันก็ต้องตันอยู่ดี แต่กว่ามันจะตันเครื่องรถเราจะเป็นยังไงละครับเวลานั้น ที่แน่ๆ ถ้าอุด ก็ช่วยกันปลูกต้นไม้กันเยอะๆน๊ะครับ เพื่อโลกเพื่อเราและลูกหลาน

donly
23-09-2009, 00:04
ถ้าไม่อยากทน..อืด...ต้องอุด...นะกั๊บ

jamboe
06-05-2010, 15:21
เห็น หลายๆ กระทู้พูดถึงการ อุด EGR
เลยสงสัย EGR คืออะไร

ไปเจอมาจากกระทู้นี้ครับ
http://www.innovaclub.net/SMF-Board/index.php?topic=1630.0

การอุด EGR วาล์ว ไม่ใช่วิธีที่ถุกต้องในเชิงวิชาการ(หรือเชิงวิทยาศาตร์) เพราะจะทำให้ประสิทธิภาพในการกำจัดไอพิษจากแก๊ส ด้อยลง เป็นการเพิ่มหรือเร่งการทำลายสภาวะแวดล้อมโลกเพิ่มขึ้นอีกทางนึงด้วย....
ท่านอาจคิดว่า...เราอุดแค่คันเดียวมันจะกระทบสักเท่าไหร่กัน...
ท่านลองไปยืนท้ายรถที่จอดติดเครื่อง แล้วถามใจท่านดูว่ารู้สึกอย่างไร.
แล้วรถยนต์ในกทม. มีเป็นสิบล้านคัน ถ้าทำอย่างนี้แค่ 5เปอร์เซนต์(ประมาณ 5แสนคัน) ท่านคิดว่าสภาวะแวดล้อมจะเป็นอย่างไร....
ทุกอย่างอาจไม่เห็นผลกับตัวเราในวันนี้.....แต่แน่ใจหรื ว่าอยากให้ลูกหลานเราในอนาคต ต้องมารับผลกระทบจากสิ่งเหล่านี้....................

ท่านยอมเสียประสิทธิภาพของรถยนต์ลงสัก2-3เปอร์เซนเพื่อแลกกับสิ่งดีให้ลูกหลานในอนาคต หรือท่านอยากได้ความแรงความมันเพิ่มอีกสัก 2-3 เปอร์เซนต์โดยยอมแลกสิ่งดีๆในอนาคตของลูกหลานทิ้งไป....(เพราะเราอาจไม่ได้อยู่ร่วรับชะตากรรมร้ายกับเขาก็ได้จะไปสนใจทำไมล่ะ...ก็แล้วแต่ศรัทธาครับ....)

gohie11
06-05-2010, 15:44
ผมว่าเดิมๆมันก็แรงอยู่แล้วนะ ไม่รู้จะให้แรงอย่างไรกันอีก แรงมากก็โดนตำรวจจับอีกเดี่ยวก็มาบ่นกันอีก อันตรายด้วย...ผมว่ารถเขาออกแบบมาดีแล้วนะครับ จะมาอุดแล้วทำลายสิ่งแวดล้อมอีก ผมไม่สนับสนุนนะครับ โลกร้อนขึ้นทุกวันนะคร๊าบ...