PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ปัญหาที่เจอและการแก้ไขกับ plus 4 door

hunter
22-05-2009, 14:21
สวัสดีพี่น้องไทรทันทุกท่าน เป็นน้องใหม่ครับ เพราะเพิ่งสมัครสมาชิกไป
แต่เข้าติดตามในคลับมาตั้งแต่อยู่บ้านหลังเก่าแล้วล่ะ
หลังจากที่ออกรถมาเข้าปีที่3 วิ่งไปเกือบห้าหมื่น ผมเคยเจอปัญหาจริงๆแค่ 4เรื่อง และอยากนำมาบอกกล่าวเผื่อจะช่วยท่านที่เจอปัญหาเหล่านี้นำไปแก้ไข

1.ปัญหา-เสียงลมเข้าเมื่อวิ่งที่ความเร็ว90 ขึ้นไป (เสียงดังอื้อๆด้านซ้าย)
เจอเมื่อ-หลังจากออกรถมาเลย
สาเหตุ-ลมหมุนวนในรูของแซสซี
การแก้ไข-เข้าศุนย์มายางมาปิดรู เสียงลมก็หายขาด ฟรีค่าใช้จ่าย
ปล.ในรุ่นใหม่น่าจะแก้ไขหมดแล้ว

2.ปัญหา-แหนบดัง
เจอเมื่อ-ประมาณ 5000โล
สาเหตุ-ตัวแผ่นแหนบเสียดสีกับแผ่นรองที่มีลักษณะคล้ายตัวยู**จุดนี้ผมแนะนำเพื่อนๆมี่มีปัญหาลองดูครับ บางมีช่างอาจไม่สังเกตและแก้ไม่ถูกจุด
การแก้ไข-เข้าศุนย์ใช้ช่างปรับแต่งไม่ให้แหนบและแผ่นรองถูกันอีก เสียงก็หายขาด ฟรีค่าใช้จ่าย

3.ปัญหา-พวงมาลัยดัง(ไม่ดังมาก)
เจอเมื่อ-ประมาณ 10000โล
สาเหตุ-ช่างบอกว่ามันแห้งไม่มีอะไรหล่อลื่น(สาเหตุจริงๆไม่รู้)
การแก้ไข-ช่างใช้จาระบทาที่ก้านพวงมาลัย ตอนนี้หายแล้ว และไม่มีอาการอีก

4.ปัญหา-เสียงดังแกร็กๆตรงเสาร์กลางด้านซ้าย ตอนขับทางขรุขระหรือตกหลุม
เจอเมื่อ-ประมาณ 20000โล
สาเหตุ-ไม่แน่ชัด แต่เข้าใจว่าน่าจะมีชิ้นส่วนบางตัวเมื่อโดนความร้อนแล้วเกิดการขยายตัวไปกระทบกับประตู (จะมีเสียงเฉพาะตอนเอารถร้อนๆหลังจากจอดตากแดดไว้ เพราะตอนเช้าๆหรืออากาศเย็นๆจะไม่เจอปัญหา)
การแก้ไข-ยังไม่ได้ดำเนินการแก้ไขเลย

5.ปัญหา-ไม่ค่อยมีเงินเก็บและไม่ค่อยมีอิสระมากเท่าที่ควร
เจอเมื่อ-หลังออกรถมาจนถึงปัจจุบัน
สาเหตุ-ต้องผ่อนรถและเนื่องจากต้องเอาเงินไปเติมน้ำมัน เพื่อไปรับสาวๆหลายๆคนเลยไม่มีเงินเก็บ
การแก้ไข-คาดว่าจะเริ่มคัดเลือกคนนั่งข้างๆให้มากขึ้น และเน้นรายที่ระยะการขนส่งที่ใกล้ๆ ระยะใกลๆที่มีอยู่ก็คาดว่าจะลดๆและตัดทิ้งไปบ้าง

สรุป: โดยรวมพอใจมากกับการใช้งาน ประสิทธิภาพของรถอยู่ในเกรณฑ์ดี
ค่า maintenance ก็ไม่แพงและสมเหตุสมผล เข้าศูนย์เฉพาะเมื่อครบกำหนดระยะเวลาเท่านั้น ไม่เหมือนบางยี่ห้อมี่ต้องเข้าศูนย์เปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่บ่อยๆ และเจ้าของยังเอามา"คุยทับ"อีกนะว่าการบริการดี มีการเรียกเข้าไปเช็คไปเปลี่ยนให้ ซึ่งเค้าไม่มองเลยว่าตัวสินค้านั้นมันด้อยคุณภาพเลย ผมก็แอบยิ้มๆคิดในใจว่า "รถนะซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาเพื่อเข้าศูนย์ ถ้าเป็นอย่างนั้นงานการคงไม่ต้องทำกันแล้ว และก็อดไปเที่ยวกับสาวๆกันพอดี":smiley-bounce016:

zaugustra
22-05-2009, 14:26
ตอบข้อสองครับ
แจ้งทุกคร้งที่เข้าศูนย์
มีผลกับการแจ้งเคลมชุดใหม่ครับ...

Joe043
22-05-2009, 16:01
ผู้ใช้ตัวจริง 555

titum
22-05-2009, 16:38
เจอปัญหา ข้อ5 เหมือนกัน อิอิ...

Csool
22-05-2009, 16:47
ปัญหาที่ 1 เสียงลมเข้าของผมเป็นครับเดี่ยวจะรองไปเช็คบ้าง ส่วนที่ 2 ของผมมีเสียงตรงประตูด้านคนขับดังแกร็กๆ ไม่มากเท่าไรเวลาวิ่งทางไม่เรียบ ไม่ได้บอกช่างเพราะกลัวช่างเวลาเขาแกละและ กลัวชำครับ เพราะเคยเปลี่ยนตัวครอบที่เป็นลายคาร์เมลไปตอน น้ำหอมหกใส่ครับ เลยเซ็งมากเลย เสียเงินไป 1,800 ไม่น่าเลย นั้นแหละครับทำให้ผมเห็นช่างที่เขาแกละหน้ากากรถให้ผมไม่ยอมเบามือเลย แกละหน้ากากเท่านั้นดันใช้ไขควงไปงัดตรงกรอบเทปสะแรงเลยทำให้ด้านล่างเป็นรอยถึงทุกวันนี้ ดีนะที่ผมไปบอกให้เขาแกละแบบผมว่าท้าไม่นั้นงานเข้าแน่ ถ้าไม่มีเวลาดูเองก็ไม่ให้ช่างเขาแกละแน่นอนกลัวชำจริงครั้งครับ

ed13ed13
22-05-2009, 22:11
ยังไม่เจอครับ
เก็บๆๆ

ข้อห้านี่ ตอบไงดีนี่

MTTS_2534
23-05-2009, 12:47
ตอนนี้ที่เจอแน่ๆ คือข้อ 5 เลยต้องใช้การจัดการเข้ามาช่วยครับ

nat165
23-05-2009, 12:59
ข้อ5 น่ากลัวมากกกกก

KQJB
23-05-2009, 13:14
ผมมีปัญหาเรื่องเสียงคลัทดังครับ เวลาเข้าเกียร์แล้วค่อยปล่อยคลัทเพื่อจะออกตัวเสียงจะดังเหมือนเสียงสปริงที่ฝืดไม่มีอะไรมาหล่อลื่นประมาณนั้นครับ ท่านใดมีความรู้บ้างของความกรุณาหน่อยนะครับ....สักพักว่าจะเอาเข้าศูนย์เหมือนกันแต่ตอนนี้ยังไม่ค่อยว่างเลย..ขอบคุณครับ

randy23
23-05-2009, 13:32
ผมเจอข้อ 3 อยู่ครับตอนนี้ ตอนนี้โพสอยู่ที่ 0 มิตซูเลยครับเอาเข้ามาให้ช่างจัดการซะเลย