PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เลี้ยวแล้วพวงมาลัย ไม่ค่อยตีกลับ

watchara domsamarn
30-05-2009, 09:05
รถของเพื่นสมาชิกเป็นกันบ้างหรือเปล่า หรือเป็นอาการธรรมดาของ Plus 4D
คือเวลาเลี้ยวแล้ว พวงมาลัยไม่ค่อยตีกลับ ต้องคอยพยุงกลับมาให้ล้อตรงตลอดทุกครั้งที่เลี้ยว ทำให้ขับไม่ค่อยสะดวกเลย เดี๋ยวช่วงบ่ายว่าจะเอา เข้าศูนย์ ให้ช่างลองเช็คให้ ว่าผิดปกติ หรือว่าเป็นธรรมดาของ มิตซู แล้วผมจะลองขอขับรถ Test drive ดูเพือลองเปรียบเทียบ อาการ

แต่มผมว่ามันน่าจะผิดปกติ ขอคำแนะนำด้วยครับ

Nuk_Black-Triton
30-05-2009, 09:24
ปกติครับ เพื่อความปลอดภัย

พวงมาลัยจะเหลือระยะประมาณ 15 องศา เพื่อให้หมุนกลับเอง

เพื่อป้องกันอาการหน้าไวครับ (เป็นส่วนนึงของช่วงล่างที่แม่นยำ)

ขับแรกๆ รำคาญครับ รู้สึกไม่คล่องตัว

ปรับตัวนิดหน่อย แล้วจะสนุกครับ

ยิ่งผมขับเก๋งมาก่อน มาขับไทรทัน ต่างมาก ๆ ครับ

kang2518
30-05-2009, 09:30
ถ้าเลี้ยวช้าๆช่วงยูเทรินพวงมาไรจะไม่ค่อยตีกลับครับต่องเหยียบคันเร่งส่งครับถึงจะตีกลับครับตอนผมออกรถมาใหม่ๆก็มีความรู้สึกแบบนี้เหมือนกันแต่ตอนนี้ชินแล้วครับ

coppy42
30-05-2009, 10:40
ขับ4ไม่เป็นครับตีแบบนิ่มๆเลย(ช่วงล่างเหมือนๆกัน)หรืออาจจะเพราะว่ามันมีเพลาหน้ามันเลยสัมพันธ์กันมั๊ง

scorpion_za
30-05-2009, 11:13
อีสุมังกรทอง ยังเบากว่าเลยครับ

เดี๋ยวก็ชินครับ แรกๆ เหนื่อยหน่อย

Poppy-1453
30-05-2009, 13:19
ผมนึกว่าเป็นแต่ผมคนเดียวนะเนี่ย งั้นก็สบายใจแล้ว อิอิ

watchara domsamarn
30-05-2009, 14:23
ตอนนี้เอารถเข้าเช็ค ที่ จ.วินิจ นครศรีแล้ว ช่างบอกว่ามันผิดปกติ แถม พวงมาลัยยังแกว่งด้วย เข้า ได้ทำการตรวจสอบ 1. ระบบคันส่งบังคับแล้ว แล้วลองแก้ไขให้ 2.ระยะฟรีพวงมาลัยก็ ฟรีมากกว่าปกติ ผมเอาไปทดลองขับ
ปรากฏว่า ดีขึ้น เลี้ยวแล้วพวงมาลัยตีกลับ แต่ทำให้ เวลาเลี้ยว พวงมาลัยหนักขึ้นพอควร
ผมบอก พี่ช่างแก่ว่าดีขึ้นแต่ยังไม่สมบูรณ์ ให้พี่ช่างทดลองขับ พี่แก บอกว่าจะปรับแต่งให้อีกรอบ
อาการแบบนี้ไม่น่าเกิดกับรถผมเลย นี่ แค่ 1000 โล นะ
แต่ยังดีได้ช่าง ดี และเอาใจใส่ แก้ไขรอบ 2 ผลเป็นยังไงจะแจ้งให้ทราบโดยทั่วกัน ครับ