PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอความเห็นจากน้าๆที่เปลี่ยนโช้คหลังมาแล้วครับ

mckyparty
12-06-2009, 22:33
เอาความรู้สึกจากผู้ใช้หน่อยครับ ว่าคนที่เปลี่ยนมาแล้วในด้านหลัง ว่ามีความรู้สึกที่"เปลี่ยนไป" มากน้อย อย่างไรบ้างครับ อยากได้ในทุกๆความเห็น และทุกระดับราคาครับ

พอดี จะเสียเงินแล้ว (เฉพาะหลัง) แต่กลัว ทำมาแล้ว ไม่ต่าง โดนคนจ่ายตังเหน็บแนมให้ได้อายครับ

คนจ่ายตังผม เค้าอยากให้มันนั่งนิ่มขึ้น วิ่งถนนคอนกรีตที่มันไม่ค่อยเรียบแล้วมันเด้งไป เค้านอนไม่หลับอ่ะครับ ไม่เน้นแข็งเลยครับ เอาแบบนอนสบายขึ้นพอ

ช่วยด้วยครับ

chaiyasit
12-06-2009, 22:39
เข้ามารอดูครับ...ของผม"OEM"

mckyparty
12-06-2009, 22:56
เข้ามารอดูครับ...ของผม"OEM"

OEM ถ้าราคาไม่แรงจนเกินไป รบกวนเล่าให้ฟังด้วยขอรับ

seven007
12-06-2009, 23:30
ไม่ทราบใช้ 2 ประตู หรือ 4ประตูครับ เพราะถ้าเป็น 4ประตู จะเซ็ตช่วงล่างมานิ่มนวลกว่า 2ประตู

จริงๆแล้ว โช้คของไตรตันมันมีบุคลิคแบบนิ่มนวลอยู่แล้วนะครับ นิ่มซะจนยวบยาบ (ผมใช้ 4ประตู 4wd) เวลาลงคอสะพานที ท้ายจะเด้งขึ้นลงหลายครั้งกว่าจะหยุด (คล้ายๆปาหินลงน้ำ แล้วเกิดระลอกน้ำ ไปเรื่อยๆจนจางหายไป) ถ้าต้องการจะให้นิ่มนวลขึ้น ผมว่าน่าจะดูเกี่ยวกับเรื่องแหนบมากกว่านะครับ หาแหนบดีๆซักชุด น่าจะนุ่มนวลกว่าเดิมครับ

ส่วนโช้คน่าจะได้ในส่วนของความหนึบครับ (คนละอย่างกับความนิ่มนวล) รถผมเปลี่ยนมาใช้ Amada Extreme แกน 20mm เห็นผลชัดเจนครับ เข้าโค้งมั่นใจขึ้นกว่าเดิม แต่ความนุ่มนวลมันหายไปครับ รู้สึกกระด้างขึ้น เวลาขับรูดหลุมเล็กๆ เหมือนมันจะกระแทกเบาๆ แต่ตอนลงคอสะพานนี่เห็นชัดเลยครับ ท้ายที่เด้งหลายๆครั้ง เหมือนมีมือวิเศษมาจับให้หยุดเด้งครับ 5555

ถ้าตัดสินใจเปลี่ยนโช้คหลังก่อน ยังไงผมว่าไม่นานก็ต้องตามเปลี่ยนโช้คหน้าครับ มันจะรู้สึกว่าโช้คหน้ามันเริ่มไม่เวิร์คแล้ว เพราะมันมีโช้คหลังที่ดีกว่าเดิมมาเป็นตัวเปรียบเทียบครับ (อันนี้ จากประสบการณ์ตรงครับ 555)

ขอให้ได้สิ่งที่ถูกใจครับ

น้องขาวมุก
12-06-2009, 23:34
OEM ถ้าราคาไม่แรงจนเกินไป รบกวนเล่าให้ฟังด้วยขอรับ

OEM ก็ของเดิมติดรถครับ

ผมว่าโช้คหลังถ้าเปลี่ยนแล้วเรื่องนิ่มน่าจะหายไปนะครับ แต่จะเป็นหนึบแทนครับ เพราะตอนนี้ผมก็เปลี่ยนแค้โช้คหลังอย่างเดียวครับ
Gabriel ตัว Red Carbon E ปรับได้ 3 ระดับ ผมปรับไว้เบอร์กลางครับ หนึบดีครับ เบอร์แรกจะออกแนวนิ่มๆหน่อยครับ ผมรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจครับ

mckyparty
13-06-2009, 11:45
รถเป็น plus 4 door ครับ

สิ่งที่ผมเจอมา และตรงกับนักทดสอบรถหลายๆคนบอกไว้คือ เบาะหลังของ plus นั่งแล้วสบายจริง แต่เด้งกว่าของ 4 ประตูค่ายอื่นๆครับ
(นั่งเบาะหน้า กำลังดี)

เค้าเซ็ตมาออกหนึบกว่า และเด้งกว่า พี่โก้นิดๆ

และโช้คเดิม ติดรถ มันเป็นกระบอกเล็ก วิ่งไปนานๆ เกิดความร้อน จะรู้สึกว่าเริ่มเป็นเจ้าเข้า การควบคุมจะเริ่มเปลี่ยนไป

แล้วเรื่องแหนบ เข้าใจว่านิ่มมากอยู่แล้วครับ กดที นิ่มกว่าเก๋งอีก

ตอนนี้แค่อยากแชร์ความเห็นว่าใครเปลี่ยนโช้คมาแล้ว ทำให้คนโดยสารนั่งหลับสบายขึ้น เท่านั้นเอง

walkingspeed
14-06-2009, 11:07
โช้คหลังผมเป็น Rancho 9000X ครับ ปรับได้ ๙ ระดับ
แต่ผมปรับไว้กลางครับ
เป็นโช้คน้ำมัน ครับ
คุณภาพก็หนึบดีใช้ได้ครับ
สังเกตุจากเวลาลงหลังเต่าแบบค่อยๆ คลาน มันไม่ค่อยเด้งเหมือนโช้คแสตนดาร์ดครับ (ลงแล้วก็ตึบ ติดพื้นเลยครับ)

แต่ถ้าวิ่งแบบไม่ยั้ง (รูดไปเลย) ก็ได้นะครับ ไม่กระโดดมาก ลงพื้นแล้วก็อยู่เลยครับ

ถ้าจะให้ลดเด้ง ต้องเซ็ตแหนบช่วยครับ
เรื่องราคาลองเช็คดูอีกทีนะครับ

diesel
14-06-2009, 11:37
ขอตอบจากประสบการณ์ที่เปลี่ยน(โช้คแบบ OEM ทั้ง 4 อัน ตอนนั้นราคาประมาณ 8,500 บ.) ตอนออกรถมาใหม่ๆ ที่ 3,000 กม.แล้วกัน
โช้คเดิมผมว่ามันนิ่มเกินไปสำหรับผม พอเปลี่ยนมารู้สึกได้ว่ามันหนึบขึ้น แต่ไม่นิ่มเหมือนเก่า คือเข้าโค้งแรงๆ ไม่เอียงลาดเหมือนโช้คติดรถ และการซับแรงสะเทือนเมื่อขับบนถนนลาดยา่ง แล้วเหยียบไฟเรืองแสงตรงเส้นประกลางเลนส์นั้น ดีกว่าเดิมมาก (ของเดิมรู้สึกสะเทือนถึงพวงมาลัยเลยครับ)

*** ขอแนะนำ หากเปลี่ยนให้เปลี่ยนที่ 4 อัน หน้า-หลังเลยครับ เพราะหากพี่เปลี่ยนหลังอย่างเดียว แล้วโช้คหน้าพี่จะทำงานหนัก (หน้าจะทิ่ม เพราะหลังแข็ง) อาการต่อมาคือ โช้คหน้าพี่จะแตกคือมีน้ำมันเยิ้มออกมาจากกระบอกครับ

ผิดถูกอย่างไร รอความเห็นอื่นตอบมาแล้วกันครับ

** ผมใช้ plus 4 ประตู ปี 2008

kai triton 2009.com
29-06-2009, 14:22
ของผมใช้ Ome ใช้แล้วไม่นุ่มขึ้นแต่หนึบขึ้นไม่เด้งเข้าโค้งดีขึ้น

น้องขาวมุก
29-06-2009, 15:15
อ้าว เดี๋ยวนี้ มีโช้ค ยี่ห้อ OEM แล้วเหรอ เซ่อไปเลยเรา

myjoefiend
29-06-2009, 16:16
ของผมยังเดิมๆติดรถครับ แต่เอาแหนบบันทุกออกกะโหลดครับ นุ่มหนึบดี

Knightguy
01-07-2009, 17:55
อ้าว เดี๋ยวนี้ มีโช้ค ยี่ห้อ OEM แล้วเหรอ เซ่อไปเลยเรา
OEM เค้าหมายถึงโช๊คหรือ อะไหล่เดิมๆติดรถมาจากโรงงานอ่ะคับ

joetriton
02-07-2009, 07:12
ผ่านมา3ชุดแล้วครับ อันนี้เป็นชุดที่4 จบแล้วครับ
เซ็ทได้ตามใจเราครับ รีบาวน์ได้ไม่เสียตังครับ
ซับแทงค์ด้วยนะครับ

รณรงค์
02-07-2009, 07:17
โห..มีซับด้วย..ว่าแต่ราคาแรงไม๊ครับคุณjoetriton

teetriton4x2
03-07-2009, 21:04
โห..มีซับด้วย..ว่าแต่ราคาแรงไม๊ครับคุณjoetriton
:emo085if7:แบบมีซับแท้งค์อย่างนี้ ผมก้อมีครับแถมราคาไม่แรงด้วยครับ สั่งได้ครับ รับรองความหนึบครับ ไม่หนึบไม่เอาตังครับ และเหมาะกับแมวเหมียวมากๆๆๆๆทั้ง 4x4 และ 4x2 รวมทั้งของค่ายอื่นๆก้อสั่งได้ครับ :kapook-17198-9597:น้าตี๋ 081-9434887