PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ช่วงล่างมีปัญหา..................แก้ไม่ได้ช่วยด้วย

Tivholsethx-40
13-06-2009, 23:16
รถผมเป็นตัว 116 ปัญหาชองมันคือ รถผมข้างหน้ามันยุบลงอะครับไม่รู้เพราะอะไร มันเหมือนโช๊คมันทรุด ด้านหน้าซ้าย เวลาขึ้นลูกละนาดแล้วลงมาแรง ๆจะรู้สึกได้เลยว่า ข้างซ้ายมันกระแทกกว่า ทั้ง ๆ ที่โช๊คเช็คดูก็ปรกติ ทั้งสับข้างแล้ว ลองอัดใหม่แล้ว ลองเปลี่ยนแล้วก็ยังไม่หาย ไปให้ช่างเช๊ดดูมันก็บอกว่าเป็นกับถนน แต่ผมว่าไม่ใช่เพราะมันไม่เคยเป้นยังงี้ จะบอกว่าสปริงรถมันก็แค่ 3 ปีไม่หน้าล้า ช่างก็จับจุดไม่ได้ มันบอกว่า รถไม่เอียง รถมันตรง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ให้มันไปลองขับดูมันก็บอกว่าข้างหน้าซ้ายก็กระแทกกว่าจิง ๆ รถมันยุบ ๆ แต่แก้ที่โช๊คแล้วก็ไม่หาย พี่ ๆ ช่วยแนะนำผมทีเถอะครับไม่ไหวแล้วขับแล้วมันหดหู่ แก้ก็ไม่หาย อยากให้พี่ ๆ ช่วยบอกผมทีหน่อยครับว่ามันเป้นเพราะอะไร แล้วพอจะมีร้านซ่อมช่วงล่างแถวไหนเก่ง ๆ บ้างครับ เครียดมาก...............ถ้าจอดรถแล้วดูจะเห้นได้ชัดว่ารถมันทรุดลงฝั่งซ้าย จิง ๆ

fear_dark
13-06-2009, 23:42
เข้าศูนย์ดีกว่าครับ....ทางศูนย์เขาทำมา เขาน่าจะรู้ดีกว่านะครับ....

littlemac
14-06-2009, 06:45
เอ! ผมเองก็ไม่ค่อยสันทัดเรื่องนี้สักเท่าไหร่ แต่ผมว่าน่าจะมีทางแก้ได้นะครับ ถ้าศูนย์เดิมแก้ไม่ได้ ลองเปลี่ยนศูนย์ดูหน่อยดีไหมครับ....เป็นกำลังใจให้ครับ

missort
14-06-2009, 08:49
รถพี่ได้ทำการปรับแต่งอะไรเพิ่มบ้างไหมครับ เช่น โหลดเตี้ย ฯลฯ
แต่ถ้าไม่ได้แต่งเพิ่ม ลองเปลี่ยน หรือสลับ สปริงดูครับ หรือลองเข้าร้านที่รับทำช่วงล่างโดยเฉพาะดูครับพี่ (เข้าใจความรู้สึกคนใช้รถเหมือนกัน) ความคิดส่วนตัวผมว่าน่าจะเกิดจากสปริงนะครับ:emo014hv3: รถเรามันมีวารันตี 5 ปีไม่ใช่หรอครับลองถาม 0 ดูว่าเราสามารถใช้สิทธิ์ตรงนี้ได้ไหมครับ

weera 2515
14-06-2009, 09:12
ถ้ารถไม่เอียงก็โช้ค

อาการของโช้คก็คล้ายรั่ว (แต่ทำมัยไม่มีรอยคราบน้ำมัน) ลองกดขย่มๆตัวถังล้อหน้าดู ตามจังหวะขึ้นลง ฟังเสียง แล้วก็ สังเกตุหลังจากปล่อยแล้ว ถ้ามันไม่หน่วงๆ เต้นนานไปหน่อย ก็โช้กเสีย

myjoefiend
14-06-2009, 09:24
น่าจะเป็คโช๊คครับรองติดต่อที่ศูนย์ดูครับว่าจะพอช่วยอะไรได้บ้าง ขอให้หายไวๆน๊ะครับ

coppy42
14-06-2009, 09:50
โช๊คเสียไม่จำเป็นต้องรั่วเสมอไปครับน้าปลัด วาวล์รีดน้ำมันหรืออุปกรณ์ภายในมันก็เสียกันได้ไม่ใช่ว่ามองๆแค่ว่ารัวไม่รั่วครับ...คงต้องควักกาตังค์เองเข้าไปคุยดูตามอู่ข้างนอกแล้วละครับ..

ppyanyont
16-06-2009, 13:27
โช๊คเสียไม่จำเป็นต้องรั่วเสมอไปครับน้าปลัด วาวล์รีดน้ำมันหรืออุปกรณ์ภายในมันก็เสียกันได้ไม่ใช่ว่ามองๆแค่ว่ารัวไม่รั่วครับ...คงต้องควักกาตังค์เองเข้าไปคุยดูตามอู่ข้างนอกแล้วละครับ..
ร้านพีพียานยนต์ ขอเสนอแนะและข้อสังเกตุ 2จุดครับรับประกันว่าจบเรื่งแน่นอนครับ
1. ให้ลองเปลี่ยนโช้คข้างที่มีปัญหาออกแล้วใส่โช้คตัวใหม่เข้าไปแทนแล้วลองขับรถกระแทกดูระยะไกลๆ ว่ายังกระแทกอีกหรือเปล่าถ้ากระแทกอีกก็ให้ลองดูข้อ2ที่จะแนะนำให้
2.ลองเปลี่ยนสปริงด้านที่มีปัญหาออก แล้วหาสปริงใหม่เข้าไปแทนแล้วลองขับดูไกลๆว่ายังกระแทกอีกหรือเปล่า ทีนี้คุณก็จะได้รู้ว่าปัญหาเกิดตรงจุดใหน หรือถ้าไม่มีร้านประจำ ทางร้านพีพียานยนต์สามารถช่วยแก้ปัญหารถของคุณได้แน่นอนลองแวะเข้ามาได้ครับหรือโทร 087-1251009 (ช่างพรตครับ)
ทุกปัญหามีคำตอบ ถ้าคุณคิดที่จะแก้ไข
:emoticon-awaaaa:yenta4-emoticon-002:kapook-17195-8823::emo023vv3:

น้องขาวมุก
16-06-2009, 14:14

ผมเห็นด้วย กับป๋าติ๊ก ครับ น้าปลัดลองไปร้านโช๊คแถวบ้านดูครับ ไปลองคุยดูครับ อาจเสียหายไม่มากอย่างที่คิดก็ได้ครับ