PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อ้างถึงกระทู้ใน Plus #1363 เรื่องเสียงแปลกๆจากเครื่อง

Garfield
25-02-2008, 14:27
เรียนพี่ๆครับ รบกวนนิดนึงนะครับ คือผมถามคำถามนี้ใน ห้อง Plus แล้ว แต่ไม่มีใครสนใจผมเลย หรือว่าไม่ทราบ หรือว่ามันเกิดกับผมคนเดียว คนอื่นจึงตอบไม่ได้ ยังไงไม่ทราบ เลยขอถามอีกครั้งในห้องนี้ครับ

ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ คือไม่ค่อยแน่ใจว่าเป็นเสียงปกติ หรือว่าผิดปกติ
ผมใช้รุ่น Plus 4Dr A/T เวลาออกตัว (ทุกๆครั้งหลังจากสตาร์ทเครื่องใหม่) ประมาณ 1-3 วินาทีหลังจากปล่อยเบรกแล้วแตะคันเร่งเพื่อออกตัว จะมีเสียง ตึ๊วววว !!! คล้ายๆเสียงพัดลมไฟฟ้าทำงาน มาจากด้านหน้า แว๊บนึงแล้วก็หายไป ถามบางคันรุ่นเดียวกัน เขาบอกว่าไม่เป็นนะ เลยอยากถามว่าเสียงที่เกิดขึ้นมาจากไหน
1. จากพัดลมไฟฟ้าของแอร์หรือเปล่า
2. พัดลมอินเตอร์หรือเปล่า (ไม่แน่ใจรุ่นนี้มีไหม)
3. เสียงพัดลมหม้อน้ำน่าจะมีตัวเดียวที่ติดหน้าเครื่อง หรือว่ามีพัดลมไฟฟ้าแยกต่างหาก
4. สรุปแล้วมันคือเสียงอะไร
ปล. ถ้าเป็นการออกตัวจากการเบรก หรือรถติด ที่ไม่ใช่การออกตัวครั้งแรกหลังจากการสตาร์ทเครื่อง จะไม่มีเสียงนี้

เพิ่มเติมอีกนิดหน่อยเพื่อให้นึกภาพออก เสียง ตึ๊วววว ที่ว่า คล้ายๆกับตอนที่ คอมแอร์บ้านทำงาน แต่เป็นช่วงเวลาประมาณ 1 วินาที เป็นเฉพาะเวลาเดินหน้า ถอยหลังไม่ดัง ปิดแอร์เดินหน้าก็ยังดัง :kapook-17201-6012:

a73ch007
25-02-2008, 15:57
ผมก็ดังครับ เวลาออกตัวครั้งแรกเร่งเครื่อง เหมือนดังฟิ๊ววววววววววววววววววววววววววว ยาว ๆ ก็ไม่รู้เป็นเพราะอะไร รุ่นเดียวกับผมเลยครับ ผมซื้อปลายปีที่แล้ว

Garfield
25-02-2008, 16:20
อ๊ะ อ๊ะ มีคนเหมือนผมด้วย ไม่โดเดี่ยวแล้วเรา แต่ว่าสมรรถนะอย่างอื่น ยังไม่มีปัญหานะ แค่สงสัยแค่นั้นเองว่า มันปกติ (จากอะไร) หรือไม่ปกติ (จากอะไร)
เอ....หรือว่าเทอร์ไบน์ เริ่งหมุนน้ออออ

sideroads
25-02-2008, 16:27
ผมก็เป็นครับ เป็นมาตั้งแต่ออกรถแล้ว ก็เลยไม่สนใจ แล้วมันก็ไม่เห็นเป็นอะไรเลย ก็เลยไม่ใส่ใจ

EUA
26-02-2008, 10:46
http://smileys.smileycentral.com/cat/4/4_12_12.gifผมก็เป็นครับน่าจะเป็นปกตินะครับ
น่าจะเป็นเสียงเทอร์โบหรือไม่ก็ไดร์สตาร์ท..
แฮะๆๆ..เดาเอาครับhttp://smileys.smileycentral.com/cat/36/36_1_1.gif

maxoutda
06-03-2008, 15:22
ของผมก็ดังแต่ดังแบบปั้มลมอะ แต่ดังครั้งเดียวเหมือนแอร์ตัด แต่หาไม่เจออะครับ

Jindee
07-03-2008, 06:52
สวัสดีครับน้า ๆ ผมก็เป็นเหมือนกันครับ น่าจะเป็นเสียงคล้าย ๆ เทอร์โบทำงานเป็นช่วง ๆ เฉพาะเมื่อเครื่องเย็นเท่านั้น แล้วก็ลองสังเกตุดูหากเข็มความร้อนขึ้นเกิน 1 ขีดเสียงก็หายไป... อ้อ. ของผม Manual ครับ. เดี๋ยวเข้าศูนย์แล้วจะรบกวนขอความรู้จากช่างเทคนิคเสียหน่อย...

Nuk_Black-Triton
08-03-2008, 13:30
เรียนพี่ๆครับ รบกวนนิดนึงนะครับ คือผมถามคำถามนี้ใน ห้อง Plus แล้ว แต่ไม่มีใครสนใจผมเลย หรือว่าไม่ทราบ หรือว่ามันเกิดกับผมคนเดียว คนอื่นจึงตอบไม่ได้ ยังไงไม่ทราบ เลยขอถามอีกครั้งในห้องนี้ครับ

ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ คือไม่ค่อยแน่ใจว่าเป็นเสียงปกติ หรือว่าผิดปกติ
ผมใช้รุ่น Plus 4Dr A/T เวลาออกตัว (ทุกๆครั้งหลังจากสตาร์ทเครื่องใหม่) ประมาณ 1-3 วินาทีหลังจากปล่อยเบรกแล้วแตะคันเร่งเพื่อออกตัว จะมีเสียง ตึ๊วววว !!! คล้ายๆเสียงพัดลมไฟฟ้าทำงาน มาจากด้านหน้า แว๊บนึงแล้วก็หายไป ถามบางคันรุ่นเดียวกัน เขาบอกว่าไม่เป็นนะ เลยอยากถามว่าเสียงที่เกิดขึ้นมาจากไหน
1. จากพัดลมไฟฟ้าของแอร์หรือเปล่า
2. พัดลมอินเตอร์หรือเปล่า (ไม่แน่ใจรุ่นนี้มีไหม)
3. เสียงพัดลมหม้อน้ำน่าจะมีตัวเดียวที่ติดหน้าเครื่อง หรือว่ามีพัดลมไฟฟ้าแยกต่างหาก
4. สรุปแล้วมันคือเสียงอะไร
ปล. ถ้าเป็นการออกตัวจากการเบรก หรือรถติด ที่ไม่ใช่การออกตัวครั้งแรกหลังจากการสตาร์ทเครื่อง จะไม่มีเสียงนี้

เพิ่มเติมอีกนิดหน่อยเพื่อให้นึกภาพออก เสียง ตึ๊วววว ที่ว่า คล้ายๆกับตอนที่ คอมแอร์บ้านทำงาน แต่เป็นช่วงเวลาประมาณ 1 วินาที เป็นเฉพาะเวลาเดินหน้า ถอยหลังไม่ดัง ปิดแอร์เดินหน้าก็ยังดัง :kapook-17201-6012:

ผมเคยตอบไปแล้วนี่ครับว่า
มันเป็นเสียงมอเตอร์ ABS กำลัง Selt Test ที่ตอนออกตัวที่ความเร็วไม่เกิน
5.กม./ชม โดยจะดังเพียงครั้งเดียว หลังจากสตาร์ทเครื่องยนต์ทุกครั้ง
และมันจะมีเสียงทั้งเดิน หน้าและถอยหลังครับ ฟันธง!!!! :i40:

Nuk_Black-Triton
08-03-2008, 13:33
สวัสดีครับน้า ๆ ผมก็เป็นเหมือนกันครับ น่าจะเป็นเสียงคล้าย ๆ เทอร์โบทำงานเป็นช่วง ๆ เฉพาะเมื่อเครื่องเย็นเท่านั้น แล้วก็ลองสังเกตุดูหากเข็มความร้อนขึ้นเกิน 1 ขีดเสียงก็หายไป... อ้อ. ของผม Manual ครับ. เดี๋ยวเข้าศูนย์แล้วจะรบกวนขอความรู้จากช่างเทคนิคเสียหน่อย...

อันนี้รถผมก็เป็นครับ เกิดจากอุณหภูมิของเครื่องยนต์ยังไม่ถึงจุดพร้อมใช้งานครับ

ถ้าเครื่องร้อนแล้ว จะเป็นปกติ คือจะมีเสียงแว่วมาเบาๆ ตามจังหวะเหยียบครับ :kapook-17201-6012:

Jindee
09-03-2008, 10:05
ขอบคุณครับน้า Nuk สำหรับข้อมูล.