PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ปัญหาของจอ Dvd ไม่มีภาพ (มีแต่เสียงของเครื่องเล่น)

Garfield
25-02-2008, 16:13
ผมใช้ Plus 4Dr A/T รบกวนถามพี่ๆนิดนึงครับ ผมเจอปัญหาครั้งนึง อึ้งไปเลยครับ เรื่องมีอยู่ว่า วันนั้นจอดรถตากแดดจัด วันนั้นจะออกไปทานข้าวเที่ยง พี่ๆที่ไปด้วยกะจะเปิดหนัง (DVD) ดูซะหน่อย ผลปรากฎว่า เสียงมาแต่ภาพไม่มา จอภาพมีแต่พื้นขาว กับเส้นบางๆแนวตั้งจำนวนมาก :kapook-17193-7653: เลยสงสัยว่าเครื่องแฮ๊งหรือเปล่า เลยลองปิดจอแล้วเปิดใหม่ดู ก็ยังอาการเดิม นึกว่าต้องเคลมจอใหม่ซะแล้ว พี่ที่ไปด้วยเลยบอกว่า ลองปิดเครื่องกับจอไว้สักพักก่อนสิ คราวนี้ลองเปิดใหม่รับรองไม่มีปัญหา ในใจก็นึกแบบนั้นเหมือนกัน ก็เลยปิดมันซะทั้งเครื่องเล่นกับจอ
พอทานข้าวเสร็จ (ประมาณ 20 นาที) ตอนนั้นก็ยังจอดตากแดดเหมือนเดิม เลยลองเปิดเครื่องกับจอดูใหม่ ปรากฎว่า ทุกอย่างปกติดี :i40: คราวนี้เลยไม่แน่ใจซะแล้วว่า ตอนนั้นจอไม่ติดเพราะอะไร
1. เพราะจอดตากแดดร้อนๆนานเกินไป จอภาพเลยต้องเซฟตัวเองจนกว่าอากาศจะเย็นลง หรือเปล่า (โห...ฟังก์ชั่นดีจริงๆ)
2. เป็นอาการผิดปกติของจอจริงๆ ที่ควรจะต้องเคลมในทันที
รบกวนผู้รู้ หรือเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องวิเคราะห์ให้ด้วยครับ

ปล. ถ้าไม่จำเป็นจะไม่เคลม เพราะไม่อยากให้คอนโซนโดนรื้อ

earlza
25-02-2008, 16:15
เอาแล้ว...งงกันถ้วนหน้า

pong chiang rai
25-02-2008, 16:56
อาจเป็นสายสัญญาณหลวงหรือปล่าวครับ

พอกระโดดลูกระนาดก็เป็นปกติ (เดาเอา) รอท่านต่อไปตอบแล้วกันครับ

a73ch007
25-02-2008, 19:45
ดับเครื่อง Start ใหม่หายครับ ผมเคยเป็นตอนเปิดวิทยุนาน ๆ

พ่อน้องครีม
26-02-2008, 06:57
โดยทั่วไปมันจะมีระบบเซฟตี้คือถ้ารถไม่ดึงเบรคมือภาพจะไม่โชว์ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะสาเหตุนี้หรือปล่าวนะครับ ผมเคยต่อเครื่องเล่นวีซีดีกับจอทีวีในรถ มันจะมีสายเส้นหนึ่งของเครื่องเล่น ในคู่มือบอกให้ต่อกับสวิทช์เบรคมือ เพื่อเป็นการป้องกันไม่ให้ดูหนังขณะที่ขับรถ(จะได้ยินแต่เสียง)แต่ถ้าจอดรถแล้วดึงเบรคมือก็จะดูได้ปกติครับ ลองดูนะครับ

pol204
01-03-2008, 20:58
เป็นเหมือนกันเลยครับ แบบว่าเปิดดูหนังสักพักจอ Dvd เกิดไม่มีภาพ ผมก็เลยปิดวันรุ่งขึ้นทดลองเปิดอีกที ปรากฎว่าปกติเหมือนเดิม