PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ช่วยหน่อยครับ...ผมจะเปลี่ยนแบตเตอรีใหม่เป็น 120แอม

เหน่ง
22-06-2009, 22:39
เนื่องจากรถผมใช้มา 2ปีแบตเริ่มเสื่อม และรถผมใช้เปิดเครื่องเสียงบ่อย.. ผมจึงยากเปลืยนแบตเตอรีใหม่เป็น 120 แอม์ แต่ปัญหามันมีว่า
1. เป็นแบต รถ 10 ล้อเป็นแบตน้ำ
2. ไดร์ชาร์ triton จะรับไหวหรือเปล่า
ว่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

thitot_inkman@sanook.com
23-06-2009, 10:52
ใส่ได้ครับ เพื่อนเขาใส่เหมือนกัน แค่ถอดถาดวางเดิมออก ยัดได้พอดีเลย
ปล. ไดร์เดิม เปลี่ยนแต่แบต

thitot_inkman@sanook.com
23-06-2009, 11:07
:doraemon_questioncu

walkingspeed
23-06-2009, 11:26
โห....เบ่อเร่อเลย

ว่าแต่แบตใหม่สำหรับ ไทรทัน ไม่ว่าแอมป์เท่าไหร่
โวลท์ที่ได้ ควรเท่ากับ 12V ใช่หรือเปล่าครับ

ทำไมของผมเปลี่ยนแบตใหม่ ใช้สมารท์เกจวัดตอนก่อนสตาร์ทแล้วมันได้แค่ 10.5 Volt เอง

มีอะไรผิดปกติหรือเปล่าครับ?

mahtragul
23-06-2009, 13:57
โห....เบ่อเร่อเลย

ว่าแต่แบตใหม่สำหรับ ไทรทัน ไม่ว่าแอมป์เท่าไหร่
โวลท์ที่ได้ ควรเท่ากับ 12V ใช่หรือเปล่าครับ

ทำไมของผมเปลี่ยนแบตใหม่ ใช้สมารท์เกจวัดตอนก่อนสตาร์ทแล้วมันได้แค่ 10.5 Volt เอง

มีอะไรผิดปกติหรือเปล่าครับ?

ใช่ครับ
ไม่รู้ต่อวัดตรงไหน แต่ถ้าวัดที่ขั้วแบตฯต้อง 12 V.
ก่อนสตาร์ท 12 V.หลังสตาร์ท 10.5-11 V.แต่ไม่นานเมี่อเครื่องติดไดชาร์ททำงาน V.จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆจนถึง13.5-14 V.(ต้องมากกว่าแบตฯไฟจะได้ใหลเข้าแบตฯได้)
แบตฯมีไว้สตาร์ทเครื่องกับแสงสว่างและวิทยุและจุดบุหรี่ เท่านั้น
เพิ่มแบตฯให้ใหญ่ก็สามารถสตาร์ทได้หลายครั้ง (ปกติไม่ต่ำกว่า 10 ครั้ง)
ถ้ามีเครื่องเสียงเพิ่มเปิดกลางวันติดเครื่องไฟที่เหลือจากชาร์ทแบตฯก็มาใช้ตรงนี้
ถ้าไม่พอก็จะไปดึงจากแบตฯมานิดหน่อยยังไม่หมดแบตฯ แต่ถ้าเปิดเครื่องเสียงกลางคืนแล้วมีการเปิดไฟวิ่งมีสปอร์ตไล้ท์ และอุปกรณ์ที่ใช้ไฟอื่นๆ ก็จะดึงไฟจากแบตฯที่เดียว เพราะไดชาร์ทหมดไปกับไฟแสงสว่าง และเหลือชาร์ทแบตฯแต่ไม่พอถ้าแบตฯมีอายุมากเก็บไฟไม่อยู่หรือชาร์ทไม่เข้า(เพราะไปเครื่องเสียงหมด)ควรจะเพิ่มไดชาร์ทให้เหมาะสม งงละ จะใช้เท่าไร (เอาปัญหามาให้อีกอยากได้คำตอบ ) ไปร้านไดนาโมเลย ให้เข้าวัด
1 วัดแบบกลางวันไม่เปิดไฟแสงสว่างเปิดแอร์ชาร์ทเท่าไรไม่รู้ แอมป์มิเตอร์อาจจะขึ้นไปทาง+มากแล้วจะกลับมาเลย+นิดหน่อย
2 วัดแบบกลางคืนเปิดไฟแสงสว่างให้หมดแอร์ด้วยชาร์ทเท่าไรไม่รู้ แต่แอมมิเตอร์ไฟชาร์ทต้องอยู่ด้าน+นิดหน่อยเหมือนกลางวัน
3 วัดแบบกลางคืน + เปิดเครื่องเสียง ถ้าแอมป์ยังอยู่ทาง+ก็ปลอดภัย แต่ถ้าไปทาง-แสดงว่ามีการดึงไฟจากแบตฯต้องเพิ่มไดชาร์ทตามจำนวนที่ติดลบแล้วคูณด้วย 1.5 เช่น ติดลบ 10A ก็เป็น 15A และนำมาบวกกับขนาดตัวเดิมสมมุติตัวเดิม 25 A ตัวใหม่ 25+15 = 40 A.
เกือบลืมรอบเครื่องน่าจะ 1000-1500 rpm.
ลองวัดดูก่อนนะ ขอให้โชคดี

น้องขาวมุก
23-06-2009, 14:02
แบตใหญ่ ไดชาร์จเดิม มีโอกาสที่ไดชาร์จจะไปเร็วกว่ากำหนดนะครับ เพราะแบตที่ใหญ่ขึ้นต้องใช้การชาร์จให้นานขึ้นเพื่อให้ประจุไฟเต็มหม้อ เลยมีโอกาสที่ไดชาร์จจะพังเร็วขึ้น และ กินน้ำมันมากขึ้นครับ ไดชาร์จต้องทำงานตลอดเวลาอ่ะครับ

myjoefiend
23-06-2009, 14:13
เท่าที่ผมรู้คือ ไตรตั้นใช้แบต 120 แอมป์ได้ครับ อนาคตผมก็จะเปลี่ยนเป็นขนาดนี้เหมือนกันครับถ้าลงเครื่องเสียงหนัก ถ้าลงเบาๆคงเอาเท่าเดิม เรื่องแบท 10 ล้อ ไม่มีความรู้ครับ แต่ถ้า 12 V เหมือนกัน ก็น่าจะไม่มีปัญหาครับ แต่เรื่องอายุการใช้งาน น่าจะมากกว่า ของรถกระบะ แต่ปัญหามันหนักขึ้นอื้อเลย เหอะๆ

หมูหยอง
23-06-2009, 14:33
หมูหยองใส่ 5 ลูกครับ ไม่ผิดครับ แบตเตอรี่หมูหยองใส่ห้าลูกใส่ยังไงได้
เดี๋ยวเอารูปมาลงหั้ยดู

หมูหยอง
23-06-2009, 15:24
นี่ล่ะครับ ใส่กันเต็มๆ 5 ลูกเป็นแบตแห้งลูกเล็กๆครับ ตอนแรกใส่แค่สองลูก
แต่มันดูโล่งๆไปก็เลยใส่หั้ยเต็มเลย ผลที่ได้ สตาร์ทเครื่องได้แรงกว่าแบตเดิม
ติดรถเสียอีกแถมยังเป็นของฟรี เสียเมื่อไหร่ก็เบิกของใหม่มาใส่อีก ตอนนี้ใ่ส่
วิ่งมากว่าหมื่นกิโลแล้วยังใช้ได้ดีปกติ

aud harley
23-06-2009, 15:35
สุดยอดแล้วครับ :Banane35:

23-06-2009, 15:53
:21-7:
ขอบคุณมากๆเลยครับพี่mahtragul
ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกมากมาย
หายสงสัยเลยครับ
เดี๋ยวคงต้องไปหาร้านไดนาโมเช็คให้แจ้ง ว่ามันปกติหรือเปล่า?

ส่วนแบตพี่หมูหยองนี่สุดยอดเลยครับ
เกิดมาเพิ่งเคยเห็นจริงๆ แบตแบบนี้
มันคือแบตอะไรเหรอครับ?

หมูหยอง
23-06-2009, 16:06
:21-7:
ขอบคุณมากๆเลยครับพี่mahtragul
ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกมากมาย
หายสงสัยเลยครับ
เดี๋ยวคงต้องไปหาร้านไดนาโมเช็คให้แจ้ง ว่ามันปกติหรือเปล่า?

ส่วนแบตพี่หมูหยองนี่สุดยอดเลยครับ
เกิดมาเพิ่งเคยเห็นจริงๆ แบตแบบนี้
มันคือแบตอะไรเหรอครับ?

มันเป็นแบตเตอรี่ที่อยู่ใน UPS น่ะครับ พอดีที่บริษัทมีเยอะน่ะครับก็เลยจับมายัด
แต่ตอนนี้แบตถูกย้ายออกจากห้องเครื่องไปอยู่ในใต้เบาะแคปแล้วล่ะครับ
ตอนนี้ห้องเครื่องไม่มีแบตเตอรี่เลย เข้าศูนย์ทีช่างศูนย์งงเลยล่ะครับ

myjoefiend
23-06-2009, 19:55
จิ๊วแต่แจ๋วดีจริงๆครับ ถ้าทำจะราคาประมาณเท่าไหร่ครับ แบบนี้ น่าสนจังเลย ท่าทางจะเบากว่าแบตทั่วไปอีกด้วยละมั้งนิ อิอิ สุดยอดครับแบตแบบนี้

SURACHET
23-06-2009, 21:52
รถผม3ปีกว่าแล้วยังใช้แบตเดิมอยู่เลยครับ เครื่องเสียงก็เปิดเป็นประจำนะ:kapook-17201-6012:

24-06-2009, 07:05
มันเป็นแบตเตอรี่ที่อยู่ใน UPS น่ะครับ พอดีที่บริษัทมีเยอะน่ะครับก็เลยจับมายัด
แต่ตอนนี้แบตถูกย้ายออกจากห้องเครื่องไปอยู่ในใต้เบาะแคปแล้วล่ะครับ
ตอนนี้ห้องเครื่องไม่มีแบตเตอรี่เลย เข้าศูนย์ทีช่างศูนย์งงเลยล่ะครับ

มันก็น่าจะงงอยู่หรอกครับ พี่หมูหยอง
ช่างธรรมดา เปิดห้องเครื่องมา ไม่เจอแบต...:kapook-17198-9597:

ไม่รู้จักของดีซะแล้ว

สุดยอดเลยครับพี่ เห็นด้วยว่าน่าจะย้ายไปอยู่ในตัวรถจะดีกว่าครับ เพราะถ้าเป็นแบตของ UPS ไม่น่าจะเหมาะกับความร้อนในห้องเครื่องครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ใหม่...

indy72
24-06-2009, 09:02
นี่ล่ะครับ ใส่กันเต็มๆ 5 ลูกเป็นแบตแห้งลูกเล็กๆครับ ตอนแรกใส่แค่สองลูก
แต่มันดูโล่งๆไปก็เลยใส่หั้ยเต็มเลย ผลที่ได้ สตาร์ทเครื่องได้แรงกว่าแบตเดิม
ติดรถเสียอีกแถมยังเป็นของฟรี เสียเมื่อไหร่ก็เบิกของใหม่มาใส่อีก ตอนนี้ใ่ส่
วิ่งมากว่าหมื่นกิโลแล้วยังใช้ได้ดีปกติ

มีวิธีทำมั้ยครับ ที่สำนักงานผมก็มี ups หลายตัวมาก กองๆอยู่ พอเห็นของน้าแล้ว อยาก DIY ทันทีเลย สนใจมากครับ
แล้วมันน่าจะดีกว่าแบตรถแบบเดิมๆมั้ยครับ
แล้วมันเป็นระบบกระแสเหมือนแบตรถมั้ยครับ:i39:

25-06-2009, 10:42
มาเพิ่มเติมข้อมูลอีกนิดหน่อยครับ
วันนี้สังเกตุ โวลท์ จากสมารท์เกจ
ตอนบิดไปที่ on สมาร์ทเกจวัดได้ 11.7 volt
แต่ขณะที่บิด กุญแจสตารท์ สมาร์ทเกจวัดได้ 10.4 volt ครับ
ผมว่าน่าจะปกติ เพราะไดสตาร์ทมันคงฉุดกระแสไฟลงขณะสตารท์ ครับ

หรือว่าผมเข้าใจผิด...:kapook-17319-2781:

Witoon
27-06-2009, 01:13
มีของดีใช้ กระแสไฟอิ่ม แถมฟรีอีกน่ะ
เหลือๆ แบ่งให้ชักชุดซิ ต้องใช้กี่ลูกน่ะ ต่อขนานกันได้สัก 120 Ah Ok เลย
ไม่โหลดมากไปสำหรับ ไดร์สตาร์ทเจ้าไตรตัน ทำกระแสไฟได้ 90ah

รักษ์มิตซู
08-07-2009, 09:25
ผมดูแบตพี่หมูหยองแล้วเกิดสงกะสัยขึ้นมาเลยครับคือผมอยากจะทำแบตอย่างพี่หมูหยอง
ผมเองก็ทำงานที่ร้านคอมฯ ช่อมทั้ง Ups แต่ที่ผมอยากรู้คือถ้าหากเราจะพ่วงแบต เราต้องเอาแบตที่มีค่าเท่ากันทุกตัวเลยเปล่าครับ และแบตใน Ups มันเป็นแบตที่ผ่านการใช้งานมา
แล้ว แต่แบตใน Ups ที่จริงมันเป็นแบตกึ่งแห้งเพราะสามารถเติมน้ำกลั่นได้ ก่อนที่จะพ่วงผมต้องเติมน้ำกลั่นเลยมั้ยครับ

IamDream
15-08-2009, 14:51
ก้อนละ 400 X 5 = 2000 น่าลุ้นนะครับ แต่น่าจะใช้ได้ไม่เกิน 2 ปีครับ 7.2 Ah X 5 = 36 Ah เองนะครับท่านน้าหยอง ผมคิดผิดไปเปล่าครับ

หมูหยอง
15-08-2009, 15:24
ก้อนละ 400 X 5 = 2000 น่าลุ้นนะครับ แต่น่าจะใช้ได้ไม่เกิน 2 ปีครับ 7.2 Ah X 5 = 36 Ah เองนะครับท่านน้าหยอง ผมคิดผิดไปเปล่าครับ

ก้อนละ400 อันนี้ไม่แน่ใจเรื่องราคาครับเพราะเป็นของฟรี
ใช้ได้ถึงสองปีหรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่ถ้าไว้ในห้องเครื่อง ไม่ถึงแน่นอนเพราะห้องเครื่องร้อนมากเหมือนกัน 7.2x5 =36 อันนี้แน่นอนครับ แต่สตาทได้แรงกว่าแบตติดรถลูกเดิม เพราะแบตแห้งจ่ายกระแสช่วงพีคสูงๆได้ดีกว่า และมันมีตั้ง5ลูก
จ่ายได้ดีกว่าลูกเดียว แต่ถ้าจะทำเอาไว้ในห้องโดยสารครับ
รับรอง ใช้กันลืมเลยล่ะเกินสองปีแน่นอนครับ

ลมหนาว ปลายฝน
15-08-2009, 15:31
ก้อนละ400 อันนี้ไม่แน่ใจเรื่องราคาครับเพราะเป็นของฟรี
ใช้ได้ถึงสองปีหรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่ถ้าไว้ในห้องเครื่อง ไม่ถึงแน่นอนเพราะห้องเครื่องร้อนมากเหมือนกัน 7.2x5 =36 อันนี้แน่นอนครับ แต่สตาทได้แรงกว่าแบตติดรถลูกเดิม เพราะแบตแห้งจ่ายกระแสช่วงพีคสูงๆได้ดีกว่า และมันมีตั้ง5ลูก
จ่ายได้ดีกว่าลูกเดียว แต่ถ้าจะทำเอาไว้ในห้องโดยสารครับ
รับรอง ใช้กันลืมเลยล่ะเกินสองปีแน่นอนครับ
แหมน้าหมูหยอง ไม่ได้เจอตั้งนานแอบมีของเล่นใหม่มาให้ลองอีกแล้วนะ :kapook-17198-9597:ขอยืมลองสัก5ลูกดิน้า เดี๋ยวไปเอานะ

MEAW_SAN
15-08-2009, 18:26
ว้าวว ความรู้ใหม่แฮะ

pojn
08-09-2009, 11:50
สงสัยตามนั้นครับ 36 A.น่าจะมีอายุสั้นกว่า แต่ที่แน่ ๆ คือพี่บอกว่าสตาร์ทได้แรงกว่า ขอเรียนถามพี่ว่า ถ้าเป็นแบตลูกเล็ก 45 A. ก็ใช้ในรถเราได้ใช่มั้ยครับ ( โดยส่วนตัวชอบครับ แบตแห้งไม่ต้องบำรุงรักษา ไม่ต้องกลัวไอจากกรด )เจ๋งครับพี่หมูหยอง ถ้าพอมีเวลาเหลือ ๆ ช่วยโทรหาผมซักนิดนะครับ จะขอความรู้ครับพี่ 081 988 0314 พจน์ ครับ
ขอบคุณครับ

romeoking
08-09-2009, 12:42
รถพี่หมูหยองสุดยอดเลยครับ มีอะไรมากกว่าที่คิดจิงๆ.....สุดยอดครับคนนี้

Nongnet
11-09-2009, 06:25
ระวังนะครับ เรื่องอุณหภูมิ ขนาดแบตแห้งลูกใหญ่บางตัวยังห้ามเก็บไว้ในอุณหภูมิเกินกว่าที่กำหนด อาจระเบิดได้เวลาที่ไดชาร์ททำงาน เพราะว่าตัวควบคุมการทำงานที่ติดมากับรถมันอาจจะไม่สมดุลกัน อีกอย่างกระแสที่เขากำหนดให้ตามคู่มือรถต้องตามนั้นหรือมากกว่านั้น ถ้าไฟไม่พอกล่องไปแน่นอน ถ้ารถเคยติดเครื่องเสียงด้วยยิ่งต้องใช้กระแสสูงๆ เคยสังเกตุใหมครับว่า เวลาเราเปิดเครื่องเสียงดังๆแล้วปิดประตูไว้ เปิดฝากระโปรงรถฟังเสียงเครื่อง จะรู้เลยว่าเครื่องยนต์ดังมากขึ้นเป็นจังหวะ นั่นเกิดจากการดึงกระแสนั่นเอง แล้วก็ลองเอามิเตอร์วัดที่ขั้วแบตดูไฟจะวิ่งขึ้นลงไม่นิ่ง ถ้าแบตกระแสน้อย ไฟไม่นิ่งกลัวว่ากล่องจะไปก่อนครับ ของฟรีอาจจะทำให้เราเสียใจภายหลังได้ เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย

kamol
11-09-2009, 15:05
vอยากเห็นภายในรถน้าหมูหยองครับ ช่วยลงให้ดูหน่อยครับ