PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Plus จำเป็นต้องติด Turbo timer มั๊ยครับ

smilechicken
23-06-2009, 10:12
ขอสอบถามผู้รู้ครับ
Plus 4 ประตู auto จำเป็นต้องติด Turbo timer มั๊ยครับ
เวลาจอดแล้วดังเครื่องเลยจะมีผลกับเครื่องยนต์มั๊ยครับ

ann.seck
23-06-2009, 10:26
ผมใช้รุ่นเดียวกัน กับคุณ ครับ..แล้วผมก็ติด ผมว่าจำเป็นดีน่ะ..ปลอดภัยไว้ก่อนข้อดี..เวลาเราอัดมาใหม่ๆๆ หรือขับติดต่อกันเป็นระยะเวลานาน ...เครื่องควรจะค่อยๆๆเดินรอบเบาๆก่อนดับ...หรือเวลาอัดมา แล้วจอดดับเครื่องปุ๊บปั๊บ ..ทำให้turbo ระบายความร้อนไม่ทัน แกนอาจคตได้...หรือ เวลาเข้าปั๊ม ทำธุระ(ห้องน้ำ) จอดไม่ต้องดับเครื่อง บ่อยให้ timerทำงาน รอบเบา....ส่วนข้อเสีย เปลืองน้ำมัน...(หลายๆครั้งติดกัน)และเสียค่า ของๆๆๆๆ...แต่ใครจะติดหรือไม่แต่ผมติดเพราะรถผม.ผมรัก

9898
23-06-2009, 10:58
ผมว่าระบบมันน่าจะทำงานอย่างนี้ไหมครับ Turbo ปกติเท่าที่ทราบบอกว่าทำงานประมาณ 2000 รอบขึ้นไป คือส่วนใหญ่ไม่มีคนขับรถวิ่งมา 120 แล้วเบรคจอดที่จอดรถเลยใช่ไหมครับ แต่เราจะต้องผ่อนจะต้องเลี้ยว จะต้องอะไรหลายๆ อย่างกว่าจะจอดได้ถูกต้องไหมครับ ส่วนใหญ่กว่าจะจอดได้เราต้องทำอะไรหลายๆอย่างอยู่แล้วและรอบรถส่วนใหญ่ก็จะไม่ถึงรอบที่ Turbo ทำงานอยู่แล้วระบบมันน่าจะดูแลกันอยู่แล้ว ดังนั้นผมคิดว่าอาจจะไม่จำเป็นก็ได้ครับผมตามความคิดผมนะ แต่ผมใช้วิธีการถ้าเดินทางไกล ก็สัก 1-2 นาที ค่อยดับเครื่องยนต์ครับผม

สอง สุพรรณฯ
23-06-2009, 11:03
เข้ามาเก็บข้อมูลครับ แต่ก็แอบมีความคิดว่าจะติดเหมือนกันครับ

toy_kan
23-06-2009, 11:08
ของผมติดมาตั้งแต่ออกรถครับ
ข้อดีคือเครื่องไม่โทรมเร็วครับอายุการใช้งานของเครื่องและ Turbo จะยาวนานขึ้นครับ แต่ถ้าเกิดว่าเราดูแค่1-2ปีนี้ยังไม่เห็นครับต้องใช้นานแล้วจะรู้ครับ
ว่ามันดีต่อเครื่องยนต์จริงๆครับ

maxoutda
23-06-2009, 11:38
ถ้าเท้าหนัก อัดบ่อยๆ ก็ติดเถอะครับ สงสารมัน

แต่ส่วนตัวผมไม่ได้ติดนะครับ เป็นคนเท้าหนักอยู่เหมือนกัน แต่ด้วยทางเข้าบ้านมันบังคับไม่ให้ใช้ความเร็ว ( ถนนหมู่บ้าน มีลูกระนาด ) จึงถือว่าเป็นการ วอร์มดาวน์ เรียบร้อยแล้ว ก็เลยพ่วงการปิดน้ำยาความเย็นแอร์ไปด้วยเลย จากปากทางถึงบ้านประมาณ 5 - 10 นาที ผมว่าพอดีนะครับ พอเข้าบ้านก็ วอร์มดาวน์ นิดหน่อยแล้วก็ดับ

สรุป เทอร์โบทามเมอร์ เหมาะสำหรับ ผู้ที่ชื่นชอบความแรงอัดบ่อย และขี้เกียดรอในรถเวลาจอดครับ สรุปง่ายๆ

AeA
23-06-2009, 12:15
ผมว่าระบบมันน่าจะทำงานอย่างนี้ไหมครับ Turbo ปกติเท่าที่ทราบบอกว่าทำงานประมาณ 2000 รอบขึ้นไป คือส่วนใหญ่ไม่มีคนขับรถวิ่งมา 120 แล้วเบรคจอดที่จอดรถเลยใช่ไหมครับ แต่เราจะต้องผ่อนจะต้องเลี้ยว จะต้องอะไรหลายๆ อย่างกว่าจะจอดได้ถูกต้องไหมครับ ส่วนใหญ่กว่าจะจอดได้เราต้องทำอะไรหลายๆอย่างอยู่แล้วและรอบรถส่วนใหญ่ก็จะไม่ถึงรอบที่ Turbo ทำงานอยู่แล้วระบบมันน่าจะดูแลกันอยู่แล้ว ดังนั้นผมคิดว่าอาจจะไม่จำเป็นก็ได้ครับผมตามความคิดผมนะ แต่ผมใช้วิธีการถ้าเดินทางไกล ก็สัก 1-2 นาที ค่อยดับเครื่องยนต์ครับผม

........แต่พอเดินทางไกล....ตอนปวดฉี่จัดๆๆ......ผมก็รอไม่ไหวครับ
ครึ่งนาทีก็หน้าเขียวแล้วครับ.........ผมเลยต้องไปจัดการติดตั้งเจ้าตัวนี้ครับ
มีประโยชน์มากครับผม
:i40:

Liverpooh
23-06-2009, 12:46
ถ้าคุณตีนหนักเหยียบ 120-140 แช่เป็นชั่วโมงก้อหามาติดเถอะ

mahtragul
23-06-2009, 13:02
รถที่ติด Turbo ควรติด timer
เพราะเวลาอัดมาแล้วจอดหรือทางวิ่งไกลไม่ได้พักเป็นเวลานาน
แกนของ turbo หมุนเป็นหมื่นรอบมีความร้อนสะสมที่แกน
น้ำมันเครื่องเป็นตัวหล่อลื่น ในขณะเครื่องยนต์ทำงาน มีการหมุนเวียน
น้ำมันเครื่องเพื่อหล่อลื่นอุปกรณ์ชิ้นส่วนที่หมุนและเคลื่อนไหว
โดยเฉพาะตรงแกนเพลา Turbo ถ้าดับทันที่เครื่องน้ำมันไม่หมุนเวียน
น้ำมันเครื่องตกค้างตรงแกนอาจไหม้หลายๆครั้งเกิดเป็นคราบติดและขวาง
ทางเดินน้ำมันนานๆเข้าหล่อลื่นไม่พอ บูชกับแกนสึกน้ำมันเครื่องรั่ว
สรุป ติดก็จะยืดอายุทั้ง Turbo และเครื่องออกไปอีกนะ

ถ้าไม่ติดก็ต้องฟรีเครื่องไว้ 2-3นาที ขึ้นอยู่ว่าก่อนจอดอัดมาหรือไม่หรือวิ่งเข้าซอยกลับบ้าน ( Warm Up / Cool down เหมือนออกกำลังกาย )

BENZ turbo
23-06-2009, 18:20
........แต่พอเดินทางไกล....ตอนปวดฉี่จัดๆๆ......ผมก็รอไม่ไหวครับ
ครึ่งนาทีก็หน้าเขียวแล้วครับ.........ผมเลยต้องไปจัดการติดตั้งเจ้าตัวนี้ครับ
มีประโยชน์มากครับผม
:i40:เหตุผลนี้เลยครับ ที่ผมติด...:emoticon-cartoon-01

p.pentum
23-06-2009, 18:33
ผมยังอยากติดเลย เวลาเราวิ่งไกลๆไปต่างจังหวัดแล้วเวะก็ห้องน้ำ เราก็ไม่ต้องดับเครื่องแล้วก็ล็อกประตูได้ตามปกติ

scorpion_za
23-06-2009, 19:28
ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน

ติดเหอะ ครับ

ผม พลัส 4dr ไม่ได้ติดเพราะ ขี้เกียจหาร้านติด และ ไม่อยากเสียเงิน

ถ้ามีใครมาติดที่บ้านให้แล้วฟรีๆ ก็ดีดิคร๊าบบบป

sirawitr
24-06-2009, 01:12
มีตังติดก็ดีครับสะดวกสบายดี
แต่ผมไม่ได้ติดเพราะก่อนถึงบ้านก็ปิดแอร์+ลดความเร็วรถลง
เป็นการ Cooldown คิดว่าเพียงพอแล้วครับ แต่มีตังแนะนำติดได้เลยครับ
ส่วนเวลาเข้าห้องน้ำนี่มันก็จำเป็นจริงๆครับ:kapook-17342-8336:

rookies11
24-06-2009, 02:00
ช่ายเลย เวลา เข้าห้องน้ำ แบบด่วนๆ แต่ไม่มีใครเฝ้ารถ ก็ปิดสวิทเลย วิ่งไปล๊อคประตูไป

ตั้งไว้สัก 1 นาที มันดับเอง นั่งห้องน้ำสบายใจ รถล๊อคแล้ว ได้ เบาการทำงานของเทอร์โบกับเครื่อง ถ้า วิ่งมาไกลๆ หรือซัดแรงๆ มา (เพราะปวดท้องมากรีบจัด) เวลานั้น ผมคนนิงล่ะ อั้นปวดไม่ค่อยได้
ปวดเมื่อไหร่ต้องรีบเลย ช่วยได้เยอะนะผมว่า

MTTS_2534
24-06-2009, 12:29
คลาน .... เข้ามา Have ข้อมูลดีๆ จั๊กกะหน่อย

MEAW_SAN
24-06-2009, 20:07
สงกะสัยต้องไปติดแล้วววว

Nuk_Black-Triton
27-06-2009, 13:03
แนะนำนะครับ

ตอนเช้าติดเครื่องนิ่งๆ ไว้ก่อนอย่างน้อย 30-60 วินาที

หลังจากนั้น ค่อยๆขับไปเรื่อยๆ ช้าๆ ไม่รุนแรง

จนเมื่อความร้อนขึ้นถึงขีดแรก ก็ขับเร็วได้ปกติครับ

แต่สำหรับเกียร์ออโต้ ควรให้ความร้อนขึ้นถึงขีดกลางแล้วค่อยซัดนะครับ

เพื่อให้อุณหภูมิ น้ำมันเกียร์พร้อมใช้งาน และปลอดภัยครับ

อันนี้ เรียกว่า วอร์มอัพ

27-06-2009, 13:06
แนะนำต่อครับ

เมื่อขับรถในเมือง ที่มีสภาพการจราจรติดขัด ไม่จำเป็นต้องหน่วงเวลาดับเครื่องแต่อย่างใด

เมื่อขับรถในเมืองที่มีสภาพการจราจรคล่องตัว ใช้ความเร็วประมาณ 80 ขึ้นไป

เมื่อถึงที่หมาย ให้ทิ้งระยะก่อนดับเครื่องประมาณ 20 วินาทีครับ

ถ้าขับเร็วนอกเมืองด้วยความเร็วมากกว่า 100 ให้รอ 1 นาที ก่อนดับเครื่อง กรณี

ใช้ความเร็วสูงแต่ไม่ซัดนะครับ

ถ้าขับรถด้วยความเร็วแรงทะลุนรก ให้รออย่างน้อย 2-3 นาที แล้วค่อยดับเครื่องครับ

อันนี้ เรียกว่า คูลดาวน์

การปล่อยให้เวลานานกว่านี้ ไม่ผิดกติกาใดๆ แต่มันเปลืองน้ำมันครับ

สำหรับรถผม ไม่มีความจำเป็นใดๆครับ เพราะขับรถช้า ถึงช้ามาก

27-06-2009, 13:10
บอกให้ฟังอีกนิด

ในรอบทดสอบก่อนการแข่งขันในสนาม

รถแข่งจะต้องวิ่งเพื่อทดสอบความสามารถ และสภาพพื้นแทรค

จะเร็วช้าก็แล้วแต่ (ส่วนมากจะเร็ว) เมื่อถึงเส้นออกสตาร์ทปุ๊ป ต้องดับเครื่องทันที

ห้ามติดเครื่องไว้เด็ดขาด ซึ่งเป็นกฏของการแข่งขัน รถมันยังไม่พังเลย

ไปอีกเรื่อง อย่าง The Fast ภาคไหนก็แล้วแต่ เมื่อพระเอกขับรถมาก่อนถึงถนนที่แข่งขัน

เขาก็มาเรื่อยๆ จนถึงเส้นออกรถ แล้วเขาก็ดับเครื่อง ซึ่งก็ไม่พังเช่นกัน

ดังนั้น เวลาที่แนะนำไป ถือว่าเพียงพอแล้ว ต่อเทอร์โบของท่าน

ถ้ารถทำมาแล้วมันใช้ยุ่งยาก ผู้ผลิตคงไม่ทำออกมาหรอกครับ

ตามสูตรเลยครับ อิอิ

mckyparty
27-06-2009, 22:07
สมมติเครื่องปกติ รวมทั้งลูกสูบ วาล์ว เทอร์โบ ชิ้นส่วนภายใน ต่างๆที่มีการบำรุงรักษา ตามคู่มือ
อายุการใช้งานนานลากนานสุดๆได้ 500,000 km
แต่ถ้ามี timer อาจจะไปได้ถึง 600,000 km

แต่กว่าจะวิ่งไปขนาดนั้น หลายๆท่านคงเปลี่ยนรถ หรือเปลี่ยนเครื่องหมดแล้วล่ะ

แต่เป็นผม ถ้าเจอ timer แบบทำงานได้หลายๆอย่าง ผมก้ออยากติดนะ

skw.wat
28-06-2009, 21:04
อยากติดเหมือนกันครับ แต่..
1.กลัวเสียประกัน
2.กลัวติดแล้วรวน พอเข้าศูนย์ยิ่งหนักไปใหญ่ครับ ไม่รู้ศูนย์เขาจะว่าไง

AOD.AUTO
28-06-2009, 21:39
ไม่จำเป็นต้องติดครับ
เพราะ มันมีระบบระบายความร้อนด้วยน้ำ

kob1
28-06-2009, 22:41
ติดเถอะครับอย่ารังเล ของผมแกนโบหลวมไปแล้วเวลาสตาร์ตอนเช้าควันขาวไปหมดเลย

AeA
28-06-2009, 22:51
อยากติดเหมือนกันครับ แต่..
1.กลัวเสียประกัน
2.กลัวติดแล้วรวน พอเข้าศูนย์ยิ่งหนักไปใหญ่ครับ ไม่รู้ศูนย์เขาจะว่าไง

ไม่ต้องกังวลหรอกครับ ศูนย์เค้าไม่ว่าอะไรหรอกครับ :kapook-17196-7812:

nuttapol1
29-06-2009, 11:28
ต้องไปติดบ้างซะแล้ว ค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่ครับ

ann.seck
29-06-2009, 14:04
แหม กระทู้ 20 อาร่าย จะขนาดนั้น มันในหนัง ไม่ใช้ชีวิตจิง น่ะพี่ ...turbo ไม่ได้พัง..ทันทีแต่...เขาหมายถึงระยะยาว....ซะงั้น(อีกอย่างแข๋งรถ มันไม่ได้ใช้แบบชีวิตประจำวัน แบบพวกเราๆนะ...เขามี sponser เรามีเงินผ่อนเท่านั้นเอง)

scorpion_za
29-06-2009, 19:33
ในพัทยามีร้านไหนรับทำมั่งค๊าบ

ศูนย์ประสา่นงานพัทยาช่วยที หุุหุ

(ไม่เอาร้าน บ?? นะ)

nescafe_1
27-02-2011, 09:25
มีตัวใหนน่าใช้บ้างครับ

Alongkorn
27-02-2011, 10:13
ติดเถอะครับ เพราะมีประโยชน์มากกว่า
ระบบระบายความร้อนที่มีอยู่ มันระบายความร้อนไม่ทัน
แนะนำผู้ที่ยังไม่ติด ก่อนถึงที่หมาย 5 - 6 กม.
ให้ค่อยๆ ลดความเร็วลง เหลือ 80 กม./ชม.
ก่อนถึง 1 กม. ให้ลดลงเหลือ 60 กม./ชม.
เมื่อหยุดรถให้ติดเครื่องไว้ 1 - 3 นาที แล้วแต่ระยะทาง/ความเร็วที่ขับมา
ถ้าทำได้ ก็ไม่จำเป็นต้องติดก็ได้

tanawat@yaso
27-02-2011, 11:38
...ในห้องซื้อขายเลยครับพันต้นๆ...

wong2737
06-03-2011, 23:11
ผมไม่ได้ติด เวลาจอดสนิทก็ให้เครื่องเดินเบาประมาณ 2-3 นาทีแล้วจึงดับเครื่อง แบบนี้ก็น่าจะโอแล้ว

XLINE
16-03-2011, 09:00
ของผมออกพลัสพร้อมกับเพื่อนเมื่อปี07 แต่คันของผมติดTurbo timer ตั้งแต่ตอนออกรถ ตอนนี้วิ่งได้ประมาณ170000โล
กว่าทั้ง2คัน แต่รถคันของเพื่อนแกนเทอร์โบพังไปแล้ว ต้องเปลี่ยนใหม่คับ

2541DAENG
16-03-2011, 09:35
หลายๆความเห็นก็บอกว่าเวลาจอดรถแล้วให้เครื่องเดินเบาสัก 1 2 3 นาทีก้ว่ากันไป ถ้าทำแบบนี้แล้วไม่ต้องติด Timer จริงๆ ไอ้ตัว Timer ก็ทำมาเพราะเหตุผลนี้แหละครับ คือให้เครื่องเดินเบาเพื่อลดความร้อนแกน Turbo หลังจากทำงานมา ความร้อนสูงมากนะครับ มันหมุนเป็นหมื่นๆหรือแสนรอบต่อนาที (แล้วแต่ว่าท่านวิ่งเร็วแค่ไหนรอบเครื่องแค่ไหน) ดังนั้นถ้าท่านต้องเดินเบาเครื่อง 1-3 นาทีแล้วดับเองทุกครั้ง ทำไมไม่ติด Timer ให้มันทำหน้าที่นี้แทนละครับ ไม่ต้องมานั่งรอนับเวลาแล้วดับเครื่อง ถ้าท่านซื้อรถราคาหลายแสน แต่คิดว่าเรื่องแค่นี้ พันกว่าบาทเราต้องประหยัด ลองคิดใหม่นะครับ หลักการมันไม่มีอะไรเลยและไม่มีผลต่อระบบอะไรของเครื่องทั้งนั้น เพียงแต่มันต่อคร่อมสวิทช์กุญแจแค่นั้นเอง ถ้ามันทำงานต่อให้บิดดับสวิทช์กุญแจแล้วเครื่องก็ยังติดอยู่เพราะไฟฟ้ามันยังผ่านตัว Timer อยู่(เฉพาะส่วนที่ทำให้เครื่องยนต์ทำงาน) พอเวลาหมด Timer มันก็ตัดระบบไฟก็ถูกตัดขาด เครื่องก็ดับแค่นี้เอง....ถ้ากลัวก็ไม่ต้องติดแต่ถ้าเข้าใจการทำงานของมัน ก็ตัดสินใจเอาเอง หาข้อมูลใช้เหตุผล ท่านก็จะพบข้อสรุบเอง

nescafe_1
16-03-2011, 22:37
แล้วถ้า บวกกับคุณสมบัติที่ timer สามารถที่จะบอกเราเรื่องกระแสไฟแบต(ส่วนมากมีกันทุกยีห้อ)ทำให้รู้ว่าแบตเราเก็บไฟอยู่หรือเปล่าเรื่องการเก็บไฟของแบตนี้ก็สำคัญมากนะครับ ส่วนมากก็พูดถึงเรื่องการรักษา turbo แต่ต้องดูความสามารถอันอื่นด้วยครับ