PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เก้าเดือน กับหมื่นห้า แต่ คลัทช์หมด

K_wongpeecha
04-07-2009, 17:11
สวัสดีสมาชิกทุกท่านที่ผ่านเข้ามากระทู้นี้ กระผมใช้ Triton เครื่อง 2500 เพิ่งออกปลายปี 51 ใช้งานมาได้ กว่า หมื่นห้าพันโล โดยปกติขับในกรุงเทพฯ ตอนนี้เจอปัญหา รอบสูงแต่ความเร็วไม่เพิ่ม เร่งไม่ขึ้น จึงเข้าศูนย์บริการให้ช่างที่ศูนย์ช่วยเช็ค “ คลัทช์หมดครับพี่ “ ช่างตอบ. ผมก็เลยงงว่าแต่ก่อนขับอีผุผุ ของบริษัทฯ ร่วมสองปี ปาไปแสนกว่าโลแถมใช้กันหลายมือ ยังไม่มีปัญหา “ แค่หมื่นห้าเองน่ะ " ผมถามแบบงงๆ ” “ ผมก็งงเหมือนกัน แต่ก็ขึ้นอยู่กับคนใช้ด้วย“ ช่างตอบผมแบบให้ทำใจ “แล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ” ผมถาม ช่างกดเครื่องคิดเลขสักครู่ “ ค่าคลัทช์แปดพันบวกค่าแรงรื้อเกียร์สองพันประมานหมื่นกว่าๆ พรุ่งนี้รับรถได้เลยครับ “ อ้ายกระผมก็มีเงินติดมาแค่ สี่พันแถมวันรุ่งขึ้นต้องไปต่างจังหวัดด้วยก็เลยขอรถกลับ ช่างออกอาการเซ็งเล็กน้อย พร้อมกับกดเครื่องคิดเลขอีกพัก “ ขอโทษครับพี่เฉพาะค่าคลัทช์สี่พัน ครับพอดีเมื่อกี้ผมคิดราคายกชุด พี่ซ่อมเลยไหมครับ“ จากเหตุผลข้างบน ผมยังยืนยันเอารถกลับจนได้ พร้อมคิดในใจว่าคงต้องตั้งหลักหาข้อมูลก่อน จึงเป็นที่มาของกระทู้นี้
1. เป็นไปได้ไหมที่จะตรวจสอบว่าบกพร่องจากการประกอบชุดคลัทช์
2. หากซ่อมอู่ข้างนอกจะถูกกว่า แต่จะมีผลกับการรับประกันหรือไม่
3. ควรยกทั้งชุดหรือเปลี่ยนเฉพาะแผ่นคลัทช์ดี
3. หากสมาชิกท่านใด มีข้อแนะนำ ในกรณีนี้รบกวนโพส บอกด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูง
ขอขอบพระคุณล่วงหน้า

:emo016zo1::emo016zo1::emo016zo1::emo016zo1::emo016zo1::emo016zo1::emo016zo1::emo016zo1:

Cool Runner
05-07-2009, 14:00
1. เป็นไปได้ไหมที่จะตรวจสอบว่าบกพร่องจากการประกอบชุดค ลัทช์
ตอบ เป็นไปได้เหมือนกัน ว่าระยะกดไม่ได้ตามสเป็ค จานกดไม่ดีเลยลื่น
2. หากซ่อมอู่ข้างนอกจะถูกกว่า แต่จะมีผลกับการรับประกันหรือไม่
ตอบ จะมีผลแต่จุดที่ทำจากข้างนอก การรับประกันจุดอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องยังเหมือนเดิม
3. ควรยกทั้งชุดหรือเปลี่ยนเฉพาะแผ่นคลัทช์ดี
ตอบ ต้องเช็คให้แน่ใจก่อนว่ามันหมดจริงมั้ย แล้วมันหมดเพราะอะไร
เช็คจานกด กับแผ่นคลัตช์ ถ้ามันยังดีก๋ไม่ต้องเปลี่ยน
อันดับแรกผมว่าต้องเช็คระยะกดของแม่ปั๊มทั้งบน-ล่างก่อน

K_wongpeecha
05-07-2009, 15:00
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบและคำแนะนำ

:emo014hv3::emo014hv3::emo014hv3:

DOUBLE A
05-07-2009, 15:30
แต่ที่แน่ๆแผ่นคลัทซ์ต้องเปลี่ยนแน่นอนแล้วครับ จากอาการที่กล่าวมา ส่วนจานกดคลัทซ์ต้องถอดมาตรวจสอบว่าหน้าจานมีรอยไหม้หรือลื่นไหม ตีนผีกดแล้วแข็งมากหรือเปล่า ลูกปืนคลัทซ์ก้อเหมือนกันครับ ตรวจสอบว่าเมื่อหมุนแล้วมีเสียงดังหรือติดขัดบ้างไหม แต่ต้องหาสาเหตุก่อนนะครับว่าที่คลัทซ์หมดเร็วสาเหตุมาจากอะไร เดี๋ยวจะใช้ได้แค่หมื่นห้าอีกครับ